รบกวนพี่ๆหน่อยครับเรื่องการเลือกน้ำมันเครื่อง

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย Nithivat, 15 พฤษภาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Nithivat

Nithivat New Member Member

345
    2
    0
    คือผมอยากทราบวิธีการเลือกน้ำมันเครื่องอ่ะครับ ผมใช้ civic ek96 อยู่อ่ะครับไม่ทราบว่าต้องใช้น้ำมันเครื่องยี่ห้ออะไร แล้วแบบไหนถึงจะดีอ่ะครับ เครื่องของผมไม่ได้เปลี่ยนเป็นเครื่องเดิมครับ เปลี่ยนแต่กรองเปลือยเท่านั้นเอง
    ปล. ขอบคุณพี่ๆล่วงหน้าครับที่ช่วยแนะนำครับ:D

2. ใช้น้ำมันเครื่องอะไรก็ได้ถ้าเป็นเครื่องเดิมที่ไม่ได้เปลี่ยนหรือโมดิฟายด์มา เชลล์เฮลิกส์กึ่งซินเทติกกระป๋องสีฟ้าก็น่าจะพอแล้วครับ

3. birdsum

birdsum Active Member Member

420
    36
    28
    ปตท.กับโมบิล1ก็ดีนะคับ

4. pop96

pop96 New Member Member

825
    68
    0
    ผมใช้ Total Synatic ครับ

5. Nithivat

345
    2
    0
    แล้วถ้าผมเติมเองใช้กี่ลิตรหรอครับ

6. ประมาณ 3.5 ลิตร ถ้าเปลี่ยนหม้อกรองน้ำมันเครื่องด้วย แต่ถ้าไม่เปลี่ยนหม้อกรองน้ำมันเครื่องก้อประมาณ 3 ลิตรครับ

7. Nithivat

345
    2
    0
    ขอบคุณครับพี่

8. PK.K

PK.K New Member Member

492
    13
    0
    ใช้แบบธรรมดา อาศัยการเปลียนบ่อยๆๆดีที่สุดครับ สัก 10W 40 ก็ดีครับราคาก้เบาๆเปลียนกรองด้วยก้ดี ไปใช้ 5W 40รึว่า0W 40 มันจะใสไปกลัวมันจะรั่วเข้ากระบอกสูบ แล้วจะมาว่าทำไม่น้ำมันเครื่องหาย เครื่องเราอายุเยอะแล้วเริ่มหลวมนิดๆ ใช้แบบหนืดๆขึ้นอีกนิดจะได้ช่วยอุดร่องห่างได้บ้าง ยี้ห้อไหนนั้น แล้วแต่สะดวกครับ เปลียนยี้ห้อไปเรื่อยๆดีที่สุด

9. Nithivat

345
    2
    0
    ขอบคุนมากๆครับ คุณ PK.K ^^

10. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    ผมใช้ PTT อยู่ก้อโอเคคับ ใช้ เซมิ ซินเทติกก้อดีคับ ไม่แพงมากคับ

11. Oryor

Oryor New Member Member

283
    10
    0
    ผมพึ่งเปลี่ยนไปใช้ของ Vantage ที่ ออโต้แบก มีขาย
    เปลี่ยนมาแล้วรู้สึกได้เลยว่าเครื่องเดินเรียบขึ้น เงียบขึ้น
    ประทับใจกว่า คาสตอล แม็กนาเท็ก (ใช้แล้วความร้อนชอบขึ้นตอนลากรอบ) กับ Bp วิสโก้อีกครับ
    ขนาดไม่ได้ใช้ตัว fully ซินเทติกนะครับ ใช้ตัว Simi

12. เคยใช้มาแทบจะทุกยี่ห้อแล้ว เครื่องยังไม่เคยพังเลยครับ
    สรุปว่าดีทุกยี่ห้อ แต่บางยี่ห้อจะมีข้อเสียตรงที่เวลาซัดมาก ๆ
    แล้วความร้อนน้ำมันเครื่องจะขึ้นเร็ว

แต่ที่ใช้แล้วประทับใจ ตอนนี้มีอยู่ 2 ยี่ห้อครับ ใช้แล้วน้ำมันเครื่อง
    ไม่ขาด ไม่หาย ความร้อนสะสมน้อย แรงดันน้ำมันเครื่องสม่ำเสมอ
    ก็คือยี่ห้อ Motul และ Sunoco ครับ ใช้ดีจริง ๆ

13. POL2

POL2 New Member Member

377
    68
    0
    โดยส่วนตัว..ผมนิยมสินค้าไทยครับ.....PTT Performa SAE 10W-40W 480 บาท(รู้สึกตอนนี้แถม 1 ลิครนะ)
    8,000 Km..เปลี่ยนที.... (Max 15,000 Km)

14. x1542

x1542 New Member Moderator

1,252
    156
    0
    ใช้ PTT เพราะมีของแถมให้ครับ

15. *+*DOME-VTEC *+*

*+*DOME-VTEC *+* New Member Moderator VIP

2,123
    167
    0
    motul h-tech100

กระป่องละ 900 ก่าๆๆ ใช้ดีคับ

16. woon_why

woon_why Member Member

274
    20
    18
    motul h-tech100 หาซื้อได้ที่ไหนอ่ะคับ???

17. *+*DOME-VTEC *+*

*+*DOME-VTEC *+* New Member Moderator VIP

2,123
    167
    0
  18. PK.K

PK.K New Member Member

492
    13
    0
    ของ PTT ที่ใช้มาลื้นดีครับ แต่มีคราบสกปรตกข้างเยอะจากครั้งล้าสุดที่เปิดฝาดู รึมันล้างมาก็ไม่รู้

เมือก่อนตอนใช้ยีห้อทั่วไปเปิดฝาไม่มีนะครับ แต่ก้คิดได้อีกแบบว่ามันฉะล้างคราบมาจากส่วนต่างๆของเครื่องเราแล้วมาติดตามที่ราบ

จนรู้สึกว่าเครื่องจะโล่งรึหลวมๆตามอายุมันคงล้างคราบตะกลังรึคราบเหนี่ยวมาด้วย ตอนนี้ใช้ยีห้ออืนแล้วครับ

ผมว่าเปลียนยี้ห้อไปเรื่อยๆน่าจะดีที่สุดนะครับเพราะแต่ละตัวมีคุณสมบัติต่างกัน มันจะได้ถ่วงดุล สภาพเครื่องให้เราได้
    ใช้อะไรไปนานๆๆจะได้อย่างเสียอย่างครับ อย่าคิดมากเปลียนไปเลยครับหยิบอะไรได้ก็ใส่ไปเลยครับ อาศัยดูเกรดน้ำมันหน่อยก็พอ

19. LEO OIL

LEO OIL New Member Member

20
    0
    1
    อยากให้พี่น้องลองพิจารณาเป็นทางเลือกอีกทางครับ กับน้ำมันสังเคราะห์ราคาถูกที่สุดพร้อมบริการจากเราลีโอออยล์ ขอบคุณครับ
    linkตามนี้เลยครับ http://racingweb.net/forums/showthread.php?p=7917086#post7917086

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้