มือใหม่ครับช่วยสอนดูเกจวัดboostเวลามันทำงานว่าอ่านตัวเลขยังไง

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย FAX, 27 มิถุนายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. FAX

FAX New Member Member

46
    2
    0
    พอดีอ่านไปนครับหรือสอนดูเกจวัดอย่างอื่นด้วยก็ดีครับพร้อมรูปประกอบขอบคุณครับ

2. R2D2

R2D2 Well-Known Member VIP

1,212
    237
    63
    หน่วยบนหน้าจอมันเป็นบาร์หรือเป็นปอนด์ล่ะครับ

มันมีฝั่งที่เป็นแวคคั่ม(ด้านที่ลบ เข็มจะวิ่งย้อนเข็มนาฬิกา) กับฝั่งที่เป็นบูทส์ (เข็มวิ่งตามเข็ม)

1 บาร์ = เท่ากับ14.7 ปอนด์ เอาเท่านี้ก่อนละกันคับ

3. เข้ามาหาความรู้ 55

4. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    ส่วนมากจะบอกเป้นหน่วย bar ครับ

ก็ดูว่าเข็มชี้ไปตรงไหน 1 คือ 1 bar

ย่อยๆก็คือ 0.1 0.2 ............. ไปเรื่อยอะครับ

5. P@E

P@E New Member Member

561
    15
    0
    ด้านลบ จะเป็น ค่า VACUM

ด้านบวก จะเป็นค่า BOOST

6. บูสยังไม่มา เข็มไปทางลบ

บูสมาเข็มวิ่งไปทางบวก

บูสไหล...วิ่งบวกไปยาว ๆ เลย ไม่นิ่ง

7. evolutionlab

evolutionlab New Member VIP

1,013
    41
    0
    ง่ายๆก็ตอนก่อนสตาร์ท เข็มจะชี้ที่0 พอเครื่องทำงานก็จะดิ่งลงล่าง เปนแรงดูด หรื่อที่เรียกว่าVAC
    พอลองกดคันเร่งเข็มก็จะกลับมาใกล้0อีกครั้ง เพราะภาวะตอนนั้นจะยังเปนการ"ดูด"อากาศด้วยตัวเครื่องยนต์เองอยู่
    แต่เมื่อพอถึงรอบที่เทอร์โบเริ่มทำลมได้ก็จะเปนแรง"ดัน"อัดลมเข้าห้องเผาใหม้ เกจ์วัดทั่วไปมักจะวัดเปนบาร์ไม่ก็ปอนด์
    อยู่ที่ว่าเราจะเซตบูสไว้ที่เท่าไร เข็มก็จะพาดสุดที่แค่นั้น นอกจากจะมีอาการบูสไหล เนื่องจากปัญหาต่างๆนาๆ
    แต่ถ้ายังกดต่อโดยที่ไม่สนใจว่าจะไหลยังไงก็อาจจะเปลี่ยนจาก"วิกฤติ"(Warning)เปน"วิบัติ"(Damm)ได้ในบัดดล

8. FAX

46
    2
    0
    เกจวัดboost ดีเซลเหมือนกับเบนซิลหรือ่าว พอดีรถผมเป็นเครื่องดีเซล

9. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    ไม่เหมือนเพราะดีเซลไม่มี VAC แต่ใช้ของเบนซินได้ครับ บูสมาก็ขึ้น ถอนก็อยุ่ที่ 0

หรือใช้ของดีเซล ในเกจก็จะไม่มีด้าน VAC

10. FAX

46
    2
    0
    ช่วยแนะนำสักยี่ห้อหนึ่งได้มัยคับที่เครื่องดีเซลเขาใส่หรือมีใครขายบ้างมัยครับช่วแนะนำด้วย

11. R2D2

R2D2 Well-Known Member VIP

1,212
    237
    63
    ที่จำได้ของออโต้มิเตอร์มีผลิตมาสำหรับเครื่องดีเซลโดยเฉพาะนะครับ แต่ที่จริงใช้ของเครื่องดีเซลก็ได้ครับไม่มีปัญหา แค่มันไม่วิ่งไปทางแวคคั่มเท่านั้นเอง

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้