ไม่มี D.I.Y. สอนถอดจานบ้างหรอครับ

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย pOr [Si], 16 ธันวาคม 2005

< Previous Thread | Next Thread >
  1. pOr [Si]

pOr [Si] New Member Member

804
    13
    0
    พอดีเห็นมีสอนเปลี่ยนผ้าเบรคแล้วอะ อยากถอดจานด้วย ใครทำเป็นสอนหน่อยครับ มีรูปยิ่งดี

2. VoLkSuBaGeN

VoLkSuBaGeN New Member VIP

107
    3
    0
    ถอดจานไม่อยากนะครับ ผมว่าง่ายกว่าเปลี่ยนผ้าซะอีก

1.ถอดล้อ
    2.ถอดคาลิปเปอร์ (มีน็อตยึด 2 ตัวด้านหลัง) แต่ต้องออกแรงมากนิดนึงครับ มันจะแน่นมาหๆ
    3. พอถอดคาลิปเปอร์แล้วก็ดึงจานออกมาเลยครับ

เรียบร้อยแล้วครับ

:)

3. pOr [Si]

804
    13
    0

ขอบคุณมากครับสำหรับคำตอบ ถ้ารุ้ว่าง่ายแบบนี้ ถอดตั้งนานละ

4. pOr [Si]

804
    13
    0
    อีกอย่าง จานเบรค จะเอาไปเจียร์ นี่ ต้องไปที่ไหนอะ ตามโรงกลึงได้ป่าวครับ

5. dek_soi20@wararom

dek_soi20@wararom New Member Member

44
    0
    0
    มีรูปประกอบไหมอะครับ แล้วรถแต่ละรุ่นทำเหมือนกันไหมอะครับ

6. pongsak4034

pongsak4034 New Member Member

33
    1
    0
    ส่วนใหญ่ทุกรุ่นจะคล้ายๆกัน
    ให้นึกว่าจานเบรคหน้าไม่ได้มีน๊อตยึดอะไรเลยครับ
    การที่จานเบรคอยู่ได้ก็เพราะน๊อตล้อเท่านั้นครับ
    เมื่อเราถอดล้อออก ลองขยับจานเบรคซิครับมันขยับได้
    จากนั้นเราถอดชุดเบรคหน้าออก(เอาโครงเบรคออกด้วยนะ)
    จากเบรคก็หลุดออกมาแล้วครับ

7. pongsak4034

33
    1
    0
    ไปเจีบร์ที่ร้านที่รับซ่อมเบรคครับ(อย่าไปโรงกลึงนะครับ)
    ราคาอยู่ที่อันละ 80-100 บาทครับ รอแป๊ปเดียว
    :cool:

8. TFR-oldschool

TFR-oldschool Member VIP

652
    19
    18
    เจียรจานเข้าร้านดีกว่าคับ เสียน้อย เสียยาก ปล่าวๆ

9. SuN

SuN New Member VIP

25
    0
    0
    รถบางรุ่นมีน็อตยึดจานนะคับ...
    บางรุ่นเป็นน็อตแฉก บางรุ่นเป็น 6 เหลี่ยม ต้องไขออกก่อนถึงจะออกนะคับ
    :)

10. pongsak4034

33
    1
    0
    ถูกต้องคับ :D

11. sanchart

sanchart New Member Member

74
    1
    0
    จานบางครั้งถอดน๊อตคาลิบเปอร์ออกแล้วอาจจะดึงไม่ออก ให้ใช้น็อตไขดันจานออกมาครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้