อยากถามการขับdragหน่อยคับ

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย I love evo, 2 กรกฎาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. I love evo

I love evo Guest

0
    0
    0
    คือผมว่าจะไปลงสนามราชบุรี ผมอยากรู้ว่าออกตัวกี่พันรอบหรือขับยังไงให้เวลาอกกมาดีๆอ่ะคับ รถผมEVO3ที่เคยมาโพสว่ารถผมวิ่ง
    ประมาณกี่วิ

2. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    ต้องอธิบายหลายอย่างเลย
    ขับแดร๊ก ต้องมีองค์ประกอบที่เกี่ยวข้องหลายอย่างครับ
    ตัวอย่าง
    เครื่อง4G63T ขับสี่ เทอร์โบ TD05H เดิม คลัตซ์ 2 แผ่น ยางNeova / เครื่องสภาพสมบูรณ์
    ให้คำนึงถึงดังนี้
    1. ผิวแทร๊ก
    2. ขนาดล้อ
    3. ยางที่ใช้
    4. เทอร์โบหมดที่รอบกี่พัน
    5. บูสท์เท่าไร
    *** เรื่องลมยางไม่มีผลเท่าไรสำหรับขับสี่ ให้วิ่งเสร็จแล้วดูหน้ายางว่ากินเต็มหน้า ก็เพียงพอ

ตัวอย่าง ผิวสนามที่สนามบินราชบุรี เป็นแอดจ์ฟัดจ์ ชนิดหนืด สำหรับสนามบิน
    ฉะนั้น ออกตัวจะฟรีทิ้งมาก ถ้าใช้ล้อขอบเล็ก ยางซอฟท์ และคลัตซ์จับดี
    ถ้ารถเรามีองค์ประกอบเหล่านี้ ต้องออกตัวน้อยกว่า 5500 รอบครับ
    ถ้าใช้ขอบ 17 เพิ่มเป็นกระแทกให้รอบขึ้น-ลง แถวๆ 5500 - 6000 แล้วโดดออกให้ได้ 60ฟุตแรก ค่อยสับขึ้นเกียร์2
    ห้ามอมคลัตซ์ออกตัว เพราะจะฟรีทิ้งมาก
    เกียร์ต่อไปให้สับที่ 6500 สำหรับแทร๊กที่หนืดๆ ลองดูครับ สำหรับสนามบินราชบุรี

ถ้าขับที่สนามอื่นๆ หรือองค์ประกอบรถเป็นอย่างอื่น เช่น เทอร์โบใหญ่ ล้อขอบ15 หรือ บูสท์หนัก การออกตัวและเปลี่ยนเกียร์จะเปลี่ยนไปอีกครับ

ลองไปประยุกต์ดูครับ

3. I love evo

I love evo Guest

0
    0
    0
    ขอบคุณมากคับตอบได้อย่างเข้าใจดีคับ รถผมล้อ17ยางyokoธรรมดา บูส1.3บาร์ โบk26 แคมbc 280 ครัชทองแดง1แผ่น ขับ4นนะคับ อ่ะคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้