ถอดล้างไฟหน้าปัด..กันเถอะ

การสนทนาใน 'EG 3D Club' เริ่มโดย SORAWIT, 1 กรกฎาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. SORAWIT

SORAWIT New Member Member

221
    14
    0
    เนื่องจากไฟหน้าปัดไม่ค่อยสว่างหลังเปลี่ยนหลอดไฟใหม่แล้ว เลยต้องทำการถอดล้างภายในใหม่หมดทุกชิ้น
    1.เริ่มจากเอาตัวหน้าปัดออกแล้ว ให้ถ่ายรูปด้านหลังตำแหน่งหลอดไฟไว้ก่อน
    2.ถอดออกทุกชิ้น โดยเริ่มจากหน้าปัดก่อน
    3.ตามด้วยชุดไฟเกียร์
    4.ตามด้วยหลอดไฟทั้งหมด
    5.สุดท้ายคือแผงวงจรไฟ
    6.กรอบหน้าปัดสีขาวจะมีคราบฝุ่นติดอยู่ทำให้แสงไม่สว่างเท่าที่ควร จะการกับมันซะล้างแฟ๊บเลยแปรงสีฟันเก่าขัด
    7.ชุดไฟเกียร์ก้อล้างเหมือนกัน
    8.ด้านหลังแผงไมล์จะมีอะคริลิคใส ช่วยในการกระจายแสง ตรงนี้ใช้คัตเตอร์บัตเช็ค
    9.ใช้ผ้าไมโครเช็ดหลอดไฟทั้งหมด
    10. ในส่วนที่ล้างน้ำทำให้แห้งเอาไดร์เป่าผมเป่า
    11. ประกอบกลับโดยเริ่มจากแผงวงจรไฟ วางเข้าตำแหน่งเดิม ใช้หัวลูกยางตัว Reset เลขไมล์กดจะได้ไม่ช้ำ
    12. ตามด้วยหลอดไฟ ตำแหน่งดูจากรูปที่ถ่ายไว้
    13. ตามด้วยชุดไมล์ทั้งหมด
    14. สุดท้ายก้อคือชุดไฟเกียร์
    15. ประกอบทุกอย่างที่เหลือเข้าที่ เสร็จ

ลองเปิดไฟดูแล้วคุณจะรู้ถึงความแตกต่าง ว่ามันแจ่มจิงๆ โดยเฉพาะคุณที่เปลี่ยนหลอดเป็น LED หัวตัด สีขาว กับ สีฟ้า บอกตามตรงโค ตะ ระ (โคตร) สวยจิงๆ ลองทำดูนะครับ

2. SORAWIT

221
    14
    0
  3. EGR

EGR New Member Moderator

862
    166
    0
    เยี่ยมครับ

4. Tee3D-Standard

Tee3D-Standard New Member Member

340
    5
    0
    เจ๋งครับพี่... แต่ผมทำไม่เป็นอ่ะดิ กลัวรื้อแล้วพังอ่ะ... พี่รับทำมั๊ยครับ จะขับไปให้ทำถึงที่เลย...

5. SORAWIT

221
    14
    0
    มาดิ ขอเป็นวันอาทิตย์นะ 500 ไหวมั๊ย 555555+

6. SORAWIT

221
    14
    0
    ใครทำไม่ได้ บอกมารับล้างให้ หากจะเปลี่ยนหลอดไฟด้วยก้อเตรียมมา เอาที่เดียว..จบ

7. Hutch_eg

Hutch_eg New Member Member

205
    0
    0
    ขอบคุณครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้