รถแข่งที่จัดๆเวลาดีๆ แก้ร้อนแล้วเข็กกันยังงัยครับ

การสนทนาใน 'Motorcycle Forum' เริ่มโดย jokerone, 21 กันยายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. jokerone

jokerone New Member Member

22
    0
    0
    ของผมวิ่งได้รอบเดียวครับ
    ลูกโซชัก 6 วาล์วโซ คาร์บู N-pro 125/42s
    รอบสองเข็กถ้าฝืนมีสิทธิ์ลูกติดครับ
    อาการแบบนี้แก้กันยังงัยครับ รบกวนถามช่างที่คุณสังกัดอยู่ให้หน่อยซิครับ
    ผมลองเพิ่ม cc ที่ฝาสูบแล้วก็ช่วยได้เยอะครับแต่รถวิ่งไม่ออก อืดสุดๆเลยครับเวลาก็เสียเกือบ 2 วิ
    ช่วยหน่อยนะครับ

หรือว่าเวลาร้อนแล้วเข็กกันทุกคันใช่ไหมครับ แล้วก็ฝืนขี่รอบสองรอบสามถ้ามันพังก็ให้มันพังไปเลยใช่ป่ะครับ ผมเครียดมากเลยแก้ไม่ได้ซะที

2. jokerone

22
    0
    0
    สรุปว่าแก้กันไม่ได้ใช่ป่ะครับ
    เข็กก็เข็กไปพังก็ทำใหม่ แน่ๆเลย -*- งี้ถ้าเด็กมันเอาไปขี้ยาวๆลูกติดกลับ เดี๋ยวก็พากันบ่น ย้ายร้านกันหมด ผมคงต้องใช้วิธีเดิมๆของผมคือเพิ่ม cc ที่ฝา
    ไม่เป็นไรครับ ช่างเขาตอบกันไม่ได้ก็ไม่เป็นไรผมเข้าใจครับผมเองก็ไม่รู้ว่าจะแก้วิธีไหนเหมือนกัน
    ผมเข้าใจครับว่าโจทย์มันยากมาก เพราะว่ามันยากผมถึงต้องขอความรู้จากช่างเก่งๆที่คุณสังกัด
    ถ้ามันไม่มีวิธีแก้นอกจากจะใช้วิธีเพิ่ม cc ฝา

ถ้ามันจะอืดเพราะเพิ่ม cc ฝา ผมเพิ่มชักเข้าไปช่วยแก้ต้นหายแทนก็ได้ :cry:

อย่าบอกผมนะว่าใช้ไฮออกเทนแก้ได้ ผมลองแล้วแก้ไม่ได้ครับ รอบสองเข็กเหมือนเดิม
    อย่าบอกนะจูนน้ำมันหนาๆแก้ได้ ผมลองแล้วแก้ไม่ได้ครับปลายสะดุดอีกตะหาก

ขอบคุณ www.rcweb.net ครับ

3. recycle11

recycle11 New Member Member

4
    0
    0
    เปนไรมากป่าวครับ ไม่มีคนเข้าตอบก็ไม่พอใจ 555

4. Adrenaline

Adrenaline New Member Member

73
    4
    0
    อยู่ที่คุณไล่มากกว่าครับ
    ร้อนเเล้วเขก หาสาเหตุก่อนซิครับ จากตรงไหน
    เอางี้นะ
    ลองเอาเกจ์วัดเเรงอัดมาก่อนครับ ว่าตอนนี้กี่ปอนด์
    ติดเครื่อง เเล้วจดตอนเดินเบา เริ่มเร่ง คึ่งคันเร่ง สุดคันเร่ง มาดูว่ามันเท่าไหร่ เเก่ ออ่น เเล้วเเก่ขึ้นเท่าไหร่
    ลูกของอะไร ... ( หมายถึงแท้ / เทียมเกรดไหน )
    กระบอกสูบคว้านเผื่อเท่าไหร่ ขัดลายเท่าไหร่
    จูนยังไง เข็มเล็ก นมหนูเล็ก เดินเบาใหญ่เอาบาง เอากลาง เอาปลาย
    ที่สำคัญ คุณวางแผนระบายความร้อนอย่างไง

คืออ่านเเล้วที่หลายๆ คนเค้าไม่ตอบคือมันกว้าง มันครอบจักรวาล
    พวกนี้มันคือเบสิคอ่ะ ก่อนคิดจะทำ ต้องวางเเผนก่อนว่าจะเอารูปไหน
    ผมไม่ได้เก่งนะ แต่ไม่เคยเจออ่ะ เเบบร้อนเเล้วเขก
    ร้อนเเล้วตกอ่ะเจอ

5. jokerone

22
    0
    0
    -ขอบคุณครับ ปัญหาที่ผมเจอก็คือกำลังอัดในห้องเผาไหม้มีมากเกินไปครับ
    คล้ายๆกับรถยนต์เซ็ตบูทสูงๆแล้วฝากะจาย ประมาณนั้น
    แต่วิธีเซ็ตกำลังที่ห้องเผาไหม้สูงๆ มันมีผลดีคือเรียกรอบได้ไว แรงม้าเยอะ
    แต่ร้อนเร็วและความร้อนสะสมสูง ผมก็แค่อยากรู้เทคนิคของเขาเท่านั้นเอง
    แต่ที่ผมส่งสัยยิ่งกว่านั้นคือรถแรงๆที่คุณใช้ร้อนแล้วเข็กกันไหม เร่งแล้วมีเสียงดัง แก๊กๆ เปรี้ยะๆมาจากเครื่อง

6. jokerone

22
    0
    0
    ไม่ใช่ไม่พอใจครับ แค่มาระบายและให้ความรู้ท่านอื่นๆที่ยังแก้ไม่ได้เหมือนผมได้ทราบวิธีแก้ไขปัญหานี้
    ซึ่งอาจจะไม่ใช่วิธีที่ถูกต้องแต่ก็ช่วยได้ในระดับหนึ่งครับ
    คือ เพิ่ม cc ฝาเข้าไปจนกว่าจะหายเข็ก แล้วเพิ่มชักเข้าไปอีกเพื่อเพิ่มอัตราเร่งให้ได้เท่าเดิม
    หรือไม่ก็ไม่ต้องเพิ่ม cc ที่ฝากับเพิ่มชักก็ได้ เล่นสดๆแบบเข็กๆไปเลยแล้วหาคนขับตัวเบาๆกับเฟืองท้ายใหญ่ๆหน่อยช่วยได้ครับ

7. Adrenaline

73
    4
    0
    ถ้าดันชักเข้าไป ซีซี ก้อเกินที่คุณตั้งใจไว้หรือเปล่า ?? .... อันนี้สำหรับกติกาที่เป๊ะๆ

มีรูปฝาสูบคุณมั้ย ???? และหัวลูกสูบด้วย ถ่ายตอนศูนย์ตายบน
    ถ้ามีน่าจะตอบได้ง่ายกว่า

คือจะบอกว่าฝาสิบอัน ซีซีฝาเท่ากัน แต่รูปร่างไม่เหมือนกัน อาการรถก็ไม่เหมือนกันนะ
    ลองดูครับ เอาใจช่วย ๆๆๆๆๆ

หรือจะลองฉีดน้ำมัน xxx เข้าไปดี ??? ...... อันนี้หายเเน่ๆ อิอิ

8. jokerone

22
    0
    0
    เล่นรุ่นวัด cc วิธีนี้เล่นไม่ได้ครับ รุ่นวัด cc ผมเล่นแบบเข็กๆกำลังอัดเยอะๆครับ ไม่งั้นเวลาสู้เขาไม่ได้
    ลักษณะฝาครับ ส่งไปทำเสร็จมาหมาดๆเลยเพื่อการนี้ครับ
    เหมือนกับที่ใส่อยู่ครับ
    ส่วนอันนี้ลักษณะหัวลูกครับ

9. Adrenaline

73
    4
    0
    ผมเล่นสควิชเล็กกว่านี้เยอะครับ เยอะมากๆ ..... แต่ก็สูตรใครสูตรมันเเหละ
    ลองประกอบ เอาดินน้ำมันเเปะหัวลูกสูบหลายๆ จุด แล้วดันขึ้นให้สุด
    เเล้วถอดฝาออกมาดูว่า ... หัวเทียนห่างจากลูกสูบเท่าไหร่ ขอบลูกห่างเท่าไหร่
    แล้วขอบเบ้าที่ฝา กว้างกว่าลูกเท่าไหร่ ?? .......
    ลองประกบเสื้อแล้วมองย้อนขึ้นไปว่ามันพอดีขอบเป๊ะๆ หรือมีเหลื่อมเข้ามามั้ย

ลองค่อยๆ ไล่ไปทีละอันครับ บางทีคุณอาจจะเจอในจุดที่ผมไม่รู้ หรือไม่เคยเจอ
    ยังไงก็เอามาบอกกันบ้างนะครับ .....

10. tik_chinmai

tik_chinmai New Member VIP

27
    0
    0
    *** ฝาผมแคบกว่านี้อีกผมยังไม่เคยเคยเจออาการนี้เลย ร้อนแล้วหนืดอยู่ที่ปลอกแล้วคว้านไม่ดีรึป่าว แล้วที่ฝาเคกน่าจะเป็นอาการไฟแก่ลองขย้บล้อแม่เหล็กดูคับ

11. jokerone

22
    0
    0
    ผมเจอสาเหตุแล้วครับ เป็นเพราะว่าเฟืองท้ายกับตัวขี่ครับ
    เฟืองท้ายมันเล็กไปครับ ตัวขี่ก็น้ำหนักมากไป
    -ผมลองเปลี่ยนไปใส่เฟืองท้ายเดิม ตัวขี่คนเดิมหายเข็กสนิทกี่รอบก็ได้ครับแต่ว่ามันสุดที่ 300 เมตร ได้แค่หัวไฟเลี้ยวที่เรือนไมล์ Fino
    -ผมเลยลองเฟืองท้าย 14/40 ก็ดีขึ้นครับสุดที่ 360 เมตรตัวขี่เดิม เข็มไมล์ชี้ที่หัวลายหมากรุกเรือนไมค์ Fino
    -ผมก็เลยจับ 15/40 มาลองปรากฎว่าเข็กครับ เสียงลูกแหวนรั้นเหมือนเดิมเลย เข็มไมล์ชี้ที่ตัว F เกน้ำมันเรือนไมค์ Fino
    -ทีนี้ก็เลยจับ 14/39 มาใส่ก็ ok ครับไม่เข็กละครับ เข็มไมล์ชี้ที่เกือบใต้ลายหมากรุกเรือนไมล์ Fino
    มันเหมือนกับว่ากำลังอัดที่มากๆพอต้องมารากจูงอะไรที่มันหนักมันจะฝืนกำลงเกินไป มันก็จะร้อนเร็วและร้อนสะสมสูง ผมว่าแล้วทำไมต้องเอาเด็กมาขี่ ในเมื่อรถผมตัวขี่ผมก็ไม่ใช่เด็กหนัก 57 โล ทำเวลาก็ไม่แพ้เด็กขี่ ที่แท้มันเกี่ยวกับตรงนี้นี่เอง

12. jokerone

22
    0
    0
    ลองทำดูแล้วครับหายเข็กครับ อัตราเร่งน้อยลง แล้วเวลามันตกครับ
    ขอบคุณมากครับ

13. SonicHeadBig

SonicHeadBig New Member Member

75
    0
    0
    ถ้าทำ ลูกโซ ชัก6 ก้านเดิม ล้างข้อ+ถ่วง วาว F4 จะมีปันหาอะไรมั้ยคับ และ จะวิ่งดีเหมือนกับ

ลูกโซ ชัก6 ก้านสปารคปะคับ

ปล. จะหมกอะคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้