ทำไม?? ขับหน้า ถึงทำ ยอว์ดริฟท์ไม่ได้

การสนทนาใน 'Siam Drifter' เริ่มโดย FonNie, 15 พฤศจิกายน 2005

< Previous Thread | Next Thread >
  1. FonNie

FonNie New Member Moderator Lady Member

214
    3
    0
    ตามหัวข้อเลยค่ะ

ทำไม?? ขับหน้า ถึงทำ ยอว์ดริฟท์ไม่ได้.............. :confused:

2. kung 200 sx

kung 200 sx New Member Moderator

344
    10
    0
    ก็มันขับเคลื่อนล้อหน้าครับ แรงขับเคลื่อนไม่ได้ดันเหมื่อนล้อหลังไงครับ

3. Nismo_3_Door_Za

Nismo_3_Door_Za New Member Member

684
    101
    0
    ผมเคยลองทำดู ได้แค่ 2 เอง พอ 3 นี่แรงส่งหมดแล้วครับ และ มันจะไม่ตรงด้วยครับ ไม่รู้ว่าทำถูกตามหลักหรือเปล่า แต่ช่วงปัดท้ายกลับนี่ รถจะสบัดอย่างแรงเลยครับ ถ้าหมุนพวงมาลัยไม่ทัน รถจะหมุนลูกเดียวเลยครับ

4. ToN NTS Slidecar

ToN NTS Slidecar New Member VIP

481
    19
    0
    ความรู้อีกแล้วคับท่าน

5. Gorillaz

Gorillaz New Member Member

37
    0
    0
    มันสะบัดตูดได้ไม่เยอะรึป่าว

6. Genoxide

Genoxide New Member Privilege

501
    8
    0
    อืออ ,,,

7. suck3

suck3 New Member Member

9
    0
    0
    แล้วขับหน้าทำโดนัทได้มั๊ยครับ...??(อยากรู้จิงๆนะ)

8. kung 200 sx

kung 200 sx New Member Moderator

344
    10
    0
    ถ้ามีลิมีเต็ทสำหรับขับหน้า ทำได้แน่นอนครับ

9. RETRO SPEC

RETRO SPEC New Member Moderator VIP

854
    24
    0
    ขับหน้า ยอว์เคยมีคนทําได้นะครับ ถ้าจําไม่ผิดแอคคอร์แดงที่มาจากโคราชทําได้นะ

10. Nismo_3_Door_Za

Nismo_3_Door_Za New Member Member

684
    101
    0
    ว่างๆ ต้นมาโชว์ให้ดูหน่อยดิ อยากเห็นอ่ะ

11. RETRO SPEC

RETRO SPEC New Member Moderator VIP

854
    24
    0
    เง้อ ผมทามม่ายได้ อ่ะ
    ยังไมถึงขั้น

12. Tee@Abuser

Tee@Abuser New Member Member

740
    29
    0
    จะรอจนถึงวันนั้นนะคับผม พี่ต้น

13. White_Za

White_Za Guest

0
    0
    0
    YAW ได้คับ Confirm

ถ้าจำไม่ผิด จะเป็น VDO Tune Speed ม้วนไหนไม่ได้คับนานแล้ว เป็นการเชิญบรรดา Drift King มาจาก Japan อะคับ มีคนนึงเป็น FF Drift King Japan ขับ Civic 3 door อ่ะจำได้ขึ้นใจเลยคับ
    ใน VDO คันแรก จะเป็นพวก 86 แล้วก็ MR2 แล้ว Civic มาคันสุดท้าย Yaw มาด้วยกัน ตลอดทางเลยคับ แทบจะ line เดียวกันเลย สุดๆคับ
    แต่ผมว่าทั้งนี้ทั้งนั้นคือ
    -Set up รถดี
    - คนขับ สุด..จริงๆ
    คนที่เล่นขับหน้าอยู่คงจะเข้าใจ เวลาที่ แถออก..คืนพวงมาลัย............ล้อแมร่งจับซะงั้น.....พวงมาลัยยังกลับหน้าตรงไม่ทัน.............อาการมันน่ากลัวมั่กๆคับ ผมเคยแบบเหมือนจะ Yaw แต่แถวบ้านเรียกชกมวยอะ TT

14. viossolar

viossolar New Member Member

110
    2
    0
    ผมก็ใช้รถ FF น่ะครับ เปน vios เคยใช้มันทำโดนัททีนึง ก็ทำได้ครับ แต่ว่ามันจะไม่เปนวงกลมเหมือน FR ครับ มันจะออกเปนวงรี เนื่องจากมันต้องลากล้อหลังที่ล็อคที่ความเร็วต่ำ แต่รอบเครื่องสูง ยางยังมีการ grip อยู่ ทำให้มันเหวี่ยงท้ายน้อยมาก:rolleyes:

ส่วนวิธีทำก็ใช้เกียร์ 2 ครับ อย่าใช้ D แล้วก็มีปัจจัยอีกอย่างคือ พื้นต้องมีทรายเปนผิวหน้าเยอะๆหน่อยครับ ถึงจะทำให้เวลาเราดึงเบรคมือแล้ว ยางจะได้สูญเสียการ grip ไปน่ะครับ ทำให้ไถลได้ง่ายขึ้น ดอกยางก็ไม่เสียมากด้วย พอเราดึงเบรคมือแล้ว ก็หักพวงมาลัยไปทางขวาราวๆครึ่งรอบหรือเกินนิดหน่อยก็ได้แล้วค้างไว้ เหยียบคันเร่งเกือบสุด ให้มีรอบขึ้นเพื่อเอากำลัง ปล่อยนิดนึง แล้วเหยียบใหม่ ให้เปนจังหวะไปเรื่อยๆอ่ะครับ ต้องลองทำดูบ่อยๆถึงจะจับจังหวะได้นะ แต่ผมเคยทำได้แต่ทีแรกเลย ก็เลยไม่แน่ใจว่าจะทำได้อีกไหม และไม่ค่อยอยากเล่นด้วย เพราะรถมันดั้งเดิมมาก ไม่ได้ทำช่วงล่าง:cool:

15. kung 200 sx

344
    10
    0
    ผมก็มีวีออสเหมื่อนกันครับเดี่ยวลองทำดูครับ

16. viossolar

viossolar New Member Member

110
    2
    0
    ผมลืมบอกไปอีกอย่างน่ะครับ อย่าเพิ่งไปทำล่ะ

ต้องดึงเบรคมือค้างเอาไว้ด้วยอ่ะครับ กดปุ่มล็อคค้างเอาไว้ด้วย อย่าปล่อยให้ปุ่มมันเด้งออกมา กรณีผม ดึงเบรคมือมือนึง อีกมือหมุนพวงมาลัยอ่ะครับ ที่สำคัญคือ พื้นดินปนทรายเหมาะที่สุด จะได้ไร้การเสียดสียางระดับนึง

17. RETRO SPEC

854
    24
    0
    ลอง พื้น เปียกดูสิครับก็ออกเหมือนกันนะ พื้นทรายก็โอ แต่สีเปงรอย อ่ะ แต่ตอนที่ลองเป็นวงกว้าง ใช้กระถาง ต้นไม้ที่จอดรถ Yes In Deed ก็ออกดี ครับ สนใจขับหน้า มาลองกันได้ครับ หาเพื่อนเล่นขับหน้าอยู่เหมือนกัน :rolleyes:

18. Nismo_3_Door_Za

684
    101
    0
    มีเพื่อนแล้ว ต้น

19. White_Za

White_Za New Member Member

8
    0
    0
    ...

เคยทำแล้วเหมือนกันคับ โดนัท แต่ยังไง FF ทำยังไง มันก็ไม่สวยอะคับ นั่งในรถมัน โดนัทก็จริง แต่ดูข้างนอกจะคล้ายๆกับเลี้ยวเร็วๆธรรมดา เพราะ มันไม่ได้คืนพวงมาลัยงะคับ...เลยไม่สวยเรยย

20. keng_Repeat

keng_Repeat New Member Member

149
    0
    0
    อ้อ ผมรู้จักครับ แอคคอร์ดแดง โคราช เป็นรถของ น้องเบิร์ดครับ
    น้องคนนี้แบบว่า ฝีขึ้นมือเลยครับ สุดยอดจริงๆ ;)

21. Tactice of city

Tactice of city New Member Member

168
    1
    0
    พี่ต้น วันหลังสอนโดนัทบ้างดิ อยากทำอะ ( เด๊ยวหาถาดไปด้วยดีมั้ย ถาดMc )

22. แชร์ประสบการณ์เพื่อพัฒนาดริฟไทย

คับอีกแล้วท่านแวะมาทักทายทั้งปี....ก็คับรถที่บ้านมีกี่คันไม่พ้นมือผมอ่ะคับ ก็ใช้Soluna เอาไปดริฟคับ ก็ตามหัวข้อยอดริฟยอเดิฟ ไรเนี่ยถ้าหมายความว่า ปัดซ้ายปัดขวาก็เคยลองแล้วครับ ได้คับ แต่มันแค่คนละเทคนิคกับขับหลังเท่านั้นเอง..... ผมลองทำถนนลูกรังคับ รถใช้งานแรงน้อยเลยใช้อย่างอื่นแทน ก็อยากทำก็หาที่ฝึกกันนะคับ กฎมันมีอยู่ว่าขับหลังไหลกว่า ทำไงก็ได้ที่จะไหลให้ได้มากที่สุด ถ้ายอ ดริฟขับหน้า เบรคมือไม่ต้องดึง คันเร่งไม่ต้องถอน กระชากครัชกระแทกคันเร่งตลอด(ทางลูกรังลื่นฝึกง่ายคับ)แต่ถ้าเป็นทางธรมดาต้องเครื่องแรงๆหน่อย อย่างที่บอกต้องไหลให้ได้มากที่สุดเพื่อหนีการจับกันของยางกับพื้น ความเร็ว60(ก็ได้) หักแรงๆพร้อมกับกระแทกคันเร่ง ล้อฟรีตลอดยิ่งดี หักกลับให้สบัดอย่างแรง ข้อแม้มันคือล้อหน้าที่ขับเคลื่อนห้ามตาย เพื่อให้หน้ารถยังวิ่งไปข้างหน้าก่อนที่จะขวาง(คือเร่งแล้วหักกลับก่อนที่ด้านหลังจะปัดแซงด้านหน้าแล้วเสียการควบคุม อันเนื่องจากล้อหน้าจับกับพื้นได้) และขับหน้าทำยากเพราะน้ำหนักเครื่องด้วยเลยมีแรงกดพื้นมากกว่าขับหลัง *เอาง่ายๆลองนึกถึงขับหลังทำโดนัทสิ ล้อหน้าจับพื้นมากกว่าล้อหลัง(ล้อหลังฟรีตลอด) เหมือนกันคับขับหน้าล้อหน้าต้องฟรีหนีการจับพื้นเพื่อให้ล้อหลังจับมากกว่าด้านหน้าจึงดึงต่อไปได้.... ถามไรอีกป่ะ หุหุ

23. kung 200 sx

344
    10
    0
    น่าลองครับ ผมจะเอา วีออส ไปลองมัง เพื่อจะได้ตูดปัดกะเค้ามั้งครับ

24. RETRO SPEC

854
    24
    0
    ส่งสัย ต้องไปลองบ้าง ยังทําไม่เป็นเลย จับจุดยังไม่ถูก ว่างๆสอนผมโด้ย จิ ครับ

25. เคน

เคน Guest

0
    0
    0
    ผมทำโดนัลไม่ได้อ่ะคับ ทำทีไรไม่เป็นวงกลมสักกะที เซ็ง....

26. $iE

$iE New Member Member

59
    2
    0
    โหด จิงๆ ยอว์ด เนี้ยยยยยยย > <"

27. Suphakrit

Suphakrit New Member Member

67
    2
    0
    ผมเคยทำอะครับ (แบบไม่ตั้งใจ)ตอนถนนลื่นอะครับ พอดีขับเค้าโค้งแล้วมันหลุด ผมก้อหักกลับ แล้วรถม่านก้อคุมอยากมากเลย แบบว่า หัวรถม่านหันไปซ้าย แต่ตอนนั้ผมเลี้ยวขวาสุด แล้วหัวรถสบัดกลับไปขวา ตอนที่ผมหักไปซ้ายสุดไปเรื่อยๆซะ สี่ครั้งอะครับ(น่าจะใช่ยอว์ดนะ) แบบว่าเกือบไม่รอดอะครับถ้าไม่เคยเล่น ดิฟ มานี้ตายแน่เลย แต่ถ้าบนถนนแห้ง ไม่แน่จายว่าจาแตกต่างมากมั้ย แต่ถ้ารถแรงหน่อยจาไหวไม

ขอคำแนะนำด้วยนะครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 7 กุมภาพันธ์ 2007
  28. Thep Twenty

Thep Twenty New Member Member

50
    0
    0
    แวะมาตอบเล่นๆ เหอๆๆๆ ขับหน้าทำไม่ได้เพราะล้อหน้ามันดึงไง ไม่ใช่ล้อหลังดัน ตูดเรยไม่ไปก่อน เหอๆๆๆ มั่วดีมะ

29. Ballnuclear

Ballnuclear New Member Member

691
    14
    0
    หนุกหนานๆ คับ ลองแล้วติดใจคับ ปัดได้ 2 ครั้งเองอ่ะ ถนนหมด ความเร็วเข้าก้อราวๆ 80 อ่ะคับ ถนนลื่นๆ ยิ่งปัดดีคับ เฃ่น Yes เป็นต้น แต่ว่าถ้าแห้งๆ แล้ววิ่งหลายรอบยางผมมันเกาะไปอ่ะคับ เลยกลายเป็นจิมคาน่าไปเลยอ่ะ

30. Genoxide

Genoxide New Member Privilege

501
    8
    0
    แก้ไขล่าสุด: 7 กันยายน 2006
< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้