มีคำถามครับเพื่อนๆสมาชิก หลังจากที่ผมซื้อมาได้1เดือน...

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย กิตติ แลพิทักษ์, 19 กันยายน 2017

< Previous Thread | Next Thread >
    มีคำถามครับเพื่อนๆสมาชิก หลังจากที่ผมซื้อมาได้1เดือน ขับจากกรุงเทพถึงจังหวัดตากระยะทาง450กม.ตอนนั้นเติมเเก๊ส700บาทเต็มถังจากกรุงเทพ พอถึงจังหวัดตากไฟแสดงแก๊สเหลือ2เม็ดจาก4เม็ด แต่พอลองเติมแก๊สเต็มถังอีกครั้งคราวนี้600บาท
    พอรอบนี้ได้มีโอกาสใช้น้ำมันเดินทางไกลอีกครั้ง เลยเติมน้ำมัน95เต็มถังที่900บาท พอมาถึงตากขีดตกตัวEพอดีระยะทางที่วิ่งได้คือ530กม.
    ปัญหาของผมก็คือว่า ตอนนี้รถผมยังไม่ได้โอนเพราะยังติดเรื่องของถังเเก๊สที่หมดอายุ ผมได้ไปคุยกับ ตรอ. เขาบอกว่าถ้าจะทำให้เรียบร้อยพร้อมโอนเป็นชื่อผม ต้องใช้เงินประมาณ15,000บาทเพราะรถผมต้องเปลี่ยนถังแก๊สใหม่ หรือถ้าจะใช้งบที่น้อยกว่านั้นจบที่ไม่เกิน5,000บาทโอนเรียบร้อย
    ตอนนี้ผม2จิต2ใจครับ ว่าจะเอาแก๊สไว้ดีไหมเพราะเห็นว่ามันประหยัดดีแต่ต้องใช้เงินค่อนข้างมาก หรือจะเอาแก็สออกจะได้ใช้เงินน้อยหน่อย(อยากทราบอัตราการกินน้ำมันปกติของรุ่นนี้ด้วยครับรถผมเป็นเครื่องหัวฉีด) เพื่อนๆจะแนะนำอย่างไรกันบ้างครับ

1. ถ้าใช้งานเยอะ เดินทางบ่อยเอาแก๊สใว้ครับ ยังไงก็คุ้ม

2. แนะว่าซื้อถังใบใหม่และขอซื้อใบวิศวะจากทางร้าน แล้วเอาถังไปจ้างช่างเปลี่ยน ส่วนใบวิศวะเอาไปแสดงกำกับว่ามีการเปลี่ยนุถังใบใหม่แล้ว

3. ติดต่อร้านแก๊สเอง
    แล้วค่อยไปโอนเอง คับ

4. ว่าแต่เล่มได้แจ้ง ติดตั้งลงเล่มแล้วรึยัง

5. Vitamilk Man Pae

Vitamilk Man Pae Guest

0
    0
    0
    เมื่อก่อนเคยคิดว่าจะติดแก๊ส
    ตั้งแต่คบกับ E20 เลิกคิดเลยคับ

6. April Supawan

April Supawan Guest

0
    0
    0
    ของหน่อยเป็นnv van 5 ประตู...ตอนที่ซื้อมือสองมาใช้ได้ทั้งแก๊สและน้ำมัน..แต่ถังแก๊สหญ่ายยยยมากวางเต็มพื้นที่ด้านหลังเลยแทบไม่มีที่วางของ..และอยู่ในห้องโดยสารด้วย..น่าจะมีการซึมของแก๊สในห้องโดยสารเพราะพอขับรถไปพักนึงจะง่วงมากและตัวเริ่มเหลือง..เลยตัดสินใจเอาออกเพราะใช้สองระบบแล้วมันรวนๆด้วย....เจ้าของเดิมเค้าเอาไปแต่งเป็นเกียร์อัตโนมัติด้วย...ตอนนี้ใช้แต่น้ำมันอย่างเดียวก็โอเค..ก็ไม่ได้เปลืองกว่าใช้แก๊สมากนัก..เติมแก๊สถูกกว่าแต่ต้องเติมบ่อยอาจเพราะมีการซึมของแก๊สด้วย..

7. April Supawan

0
    0
    0
    น้องมันนี่...สุดที่รัก..กำลังหยอดปุกจะทำสีและช่วงล่างให้หล่อไปเล้ย

8. Sak Sirishoo

Sak Sirishoo Guest

0
    0
    0
    ถ่าถังหมดอายุ 10ปี ไปร้านให้เค้าเสียตัง1200 จะใช้ได้5ปีไม่ต้องเปลี่ยน โอนได้ ต่อได้

9. ถังแก๊สใช้ได้ 15 ปีครับ 5 ปีตรวจระบบ
    ครบ 10 ปีตรวจถัง ใช้ได้อีก 5ปี

10. April Supawan

0
    0
    0
  11. ใส่ donut สิครับ ขยันแวะเติมหน่อย ประหยัดกว่าเยอะ

12. April Supawan

0
    0
    0
    กลัวแก๊สง่ะ

13. Sak Sirishoo

Sak Sirishoo Guest

0
    0
    0
    ผมใส่ถังแทนล้ออะไหล่เลย เติม400บาท วิ่งได้350km Ga16 คาบู

14. Montree Sorsen

Montree Sorsen Guest

0
    0
    0
    อยุ่แถวไหนคับติดต่อมาได้น้ะ

15. Viroj Sonthayaa

Viroj Sonthayaa Guest

0
    0
    0
    ของผมเครื่อง1600หัวฉีด เติมน้ำมัน100วิ่งได้ประมาน50-60โลแต่แก้สวิ่งได้70โล สาเหตุที่กินน้ำมันเป็นเพราะอะไรครับ

16. ลองไปตรวจรับรองดูก่อนอาจจะไม่ต้องเปลี่ยนถังแก๊ส ลองตามลิงค์ไปดูแล้วหาว่ามีที่ไหนรับตรวจบ้าง

17. ผมเลิกใช้แก๊สแล้ว

Nvแค๊ปผมปี1999เติมน้ำมันเต็มถังวิ่งจาก อ.พิบูล จ.อุบล ไปแข่งจักรยาน อ.เลิงนกทา จ.ยโสธร ไปกลับ300โลวิ่ง80-90-100-เหลือน้ำมันครึ่งถัง ..เลยไม่คิดอยากติดแก๊ส

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้