ถามอะไรหน่อยดิ เกี่ยวกับหัวเติมแกส

การสนทนาใน 'Gas' เริ่มโดย oatzy, 12 กรกฎาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. oatzy

oatzy New Member Member

41
    0
    0
    ทำไม NGV ต้องเอาไปติดไว้ในห้องเครื่งอ้ะ ??

แล้วทำไม LPG ไม่มีใครเอาไปติดไว้ในห้องเครื่องมั่ง :confused: :confused: :confused: :confused:

อยากรู้ ๆ :D

2. oatzy

oatzy New Member Member

41
    0
    0
    ???

3. Dr.SATANON

Dr.SATANON Member Member

141
    8
    18

คืองี้ครับ.....

หัวเติมNGVที่เอามาติดไว้ในห้องเครื่อง คงสืบเนื่องมาจาก ความเป็นHigh Pressure
    (3000psi)ของเค๊าแหละครับ เลยกำหนดว่าเพื่อความปลอดถัยขณะเติม รถต้องจอด
    และเปิดฝากระโปรงหน้าไว้ตลอดการเติม เป็นการป้องกันการขับออกจากปั้มโดยที่ยัง
    คาหัวจ่ายอยู่น่ะครับ ไม่งั้นยุ่งแน่ :D

ส่วนLPGที่เค๊ามีมากว่า30ปีแล้วก็ต่อหัวเติมด้านท้ายกันมานานแสนนานจนเป็นปรกติ
    ไปแล้ว ถ้าคิดจะติดตั้งไว้ตรงไหนจริงๆแล้วก็ไม่ผิดไรครับ(เด๋วนี้ก็มีทั้งในช่องเติมน้ำมัน
    ก็มีหรือตามกันชนก็ถมเถ) แต่ที่ดีของก็ควรให้ท่อสู่ถังไม่ยาวเกินไปมากกว่าน่ะครับเพราะ
    ท่อเติมนั้นต้องทนแรงดันสูงกว่าท่อในระบบแน่ครับ(ไม่งั้นก็อัดไม่เข้าน่ะสิ :Dิ)

คงพอเข้าใจคร่าวๆนะครับ... :)

4. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    อาจจะเป็นตามนั้น

5. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
    ขอบคุณครับ

6. jimmyjoe

jimmyjoe New Member Member

340
    22
    0
    ได้เกร็ดความรู้เพิ่มทุกวันเลย... ขอบคุณครับ

7. lording1

lording1 New Member Member

1,130
    54
    0
    .........ที่เป็น แบบนั้น เพราะ...เชื้อเพลิงคับ LPG นั้น มันเชื้อเพลิง ที่มีน้ำหนัก มากกว่า อากาศ และสะสมตัวได้ถ้า....เติมรั่วไหล...

...ในห้องเครื่อง ลองคิดดู สิคับ...ว่ามันสะสมในห้องเครื่อง ที่อุณหภูมิ สูงขนาดไหน..เกิดประกายไฟง่ายขนาดไหน....จึงต้องเติมด้านหลัง

.....ส่วน NGV เป็นเชื้อเพลิง อัด กำลังสูง....ฐานยึดหัวเติม ต้อง แข็ง แรง และ ใส่ได้ง่าย กันหลุดสบัด ออก.....จึงไว้ในห้องเครื่อง ใส่หัว

เติม..ง่าย.....และNGV แรงดันสูง เมื่อรั่ว ก็ขึ้น สู่ ชั้น อากาศคับ....จึงไม่อันตราย..............

8. Phenic

Phenic New Member Member

1,053
    0
    0

ถูกต้องครับ เมื่อขณะที่จะเติมแก๊สมันจะมีรั่วบ้าง ถ้าเป็น LPG มันก็จะไหลลงพื้นหายไปเพราะหนักกว่าอากาศ แต่ CNG หรือ NGV จะลอยขึ้นฟ้าหายไปเพราะเบากว่าอากาศครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้