###ถามเรื่องพวงมาลัยมันหนึดขึ้น แปลกๆ###

การสนทนาใน 'Civic ES Group' เริ่มโดย .:: ป๋องแป๋ง ::., 3 กรกฎาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. .:: ป๋องแป๋ง ::.

.:: ป๋องแป๋ง ::. New Member Moderator

591
    73
    0
    รบกวนถามเพื่อนๆพี่ๆหน่อยครับ ว่า
    1. ตอนนี้ผมรู้สึกว่า พวงมาลัยมันหนึดขึ้น พิกลอ่ะครับ เวลาหมุนพวงมาลัย จะมีเสียง แก๊กๆเบาๆ
    เลยอยากรู้อ่ะครับว่ามีใครเคยเป็นมั้ย หรือเป็นเพราะ อ่ะไรครับ หรือว่าปกติ
    2. ผมทดลองหักพวงมาลัยตอนจอดสนิทสตาร์ทเครือ่ง และฟังจากนอกรถ จะได้ยินเสียงเหมือนเครื่องยนต์ทำงานเพิ่มขึ้นด้วย เป็น ปกติ ใช่มั้ยครับ ใช่เพราะว่า มันทดแรงจากรอบเครื่อง หรือเปล่า
    3.หรือว่าจะเกี่ยวกับว่า ผม ติดแก้สมา รอบเครื่องไม่ปกติหรือเปล่า แต่ ขับ แก้สกับขับน้ำมัน มันก็ หนึดนะ

รถตาเหยี่ยว 05 ครบ 3 ปีพอดีครับ แสนโล ครับ กัวงานเข้าจัง :mad::mad:
    ขอบคุณล่วงหน้าครับ

2. psYchosis

psYchosis New Member Member

449
    47
    0
    ที่รอบเครื่องมันขึ้นเพราะมันต้องต้องการกำลังเพิ่มปั๊มไฮโดรริคของพวงมาลัยพาวเวอร์เพิ่ม

ลองดูลมยาง น้ำมันพวงมาลัยพาวเวอร์ดูว่าพร่องหรือปล่าว หรือหม้อต้มแก๊สมันขวางแกนแร็คพวงมาลัยปล่าว

ป๋องไม่ลองเป็น ES 1.7 คันแรกที่เปลี่ยนแร็คพวงมาลัยไฟฟ้าของตัว 2.0 มาใส่ 1.7 ดูหละอิอิ

tui013 ถูกใจสิ่งนี้
  3. .:: ป๋องแป๋ง ::.

.:: ป๋องแป๋ง ::. New Member Moderator

591
    73
    0
    อ่า พี่โอ๋ แกนแร๊คพวงมาลัยมันอยู่ตรงไหนคับ

4. ไทพเปอร์

ไทพเปอร์ New Member Moderator

881
    73
    0
    นึกว่าหนืดเพราะไปล่วงอะไรมาแล้วมาจับพวง....มาลัย

Shoke ถูกใจสิ่งนี้
  5. Shoke

Shoke Member Member

245
    20
    18
    + :D

6. tui013

tui013 New Member Member

1,777
    238
    0
    น้ำมันพาวเวอร์มีรั่วมีซึมบ้างหรือป่าววะลองเช็คดูส่วนข้อ 2. ก็ตามที่พี่โอ๋บอกแหละรถกูก็เป็นเหมือนกัน
    แต่มีวิธีแก้คือ1.ขายแล้วซื้อรถใหม่กับ 2. จอดแล้วเดินเอา...:D:D

7. psYchosis

psYchosis New Member Member

449
    47
    0
    อันนี้ระบบพวงมาลัยเพาเวอร์ของ 1.7
    Rack คือตาม #4 มันจะเคลื่อนที่ลักษณะ ซ้าย-ขวา ตามทิศทางการหักพวงมาลัย

#5 เป็นกระปุกแล้วปั๊มไฮโดรลิคของพวงมาลัยที่คอยกินกำลังเครื่องยนต์เรา

ส่วนนี่ของ ระบบ EPS หรือพวงมาลัยไฟฟ้า ของตัว 2.0 เรียบง่ายไม่ต้องมีอุปกรณ์เยอะ และไม่ต้องมีปั๊มไฮโดรลิคมากินกำลังเครื่องยนต์ อีกต่างหาก

8. TON_MK3

TON_MK3 New Member Member

423
    28
    0
    เช็คปั้มเพาเวอร์ด้วยนะคับ
    ลองสตาทเครื่องแล้ว เปิดฝาน้ำมันเพาเวอร์
    แล้วค่อยๆ เร่งเครื่อง ดูการยุบตัวของน้ำมันเพาเวอร์
    ลองเช็คดูคับ

9. Vans_OTAKU

Vans_OTAKU New Member Member

46
    2
    0
    ลองดูลูกปืนบนเบ้าโช้คบนดูครับ

ลูกปืนจะทำให้พวงมาลัยหนืด และทำให้มีเสียงดังได้ด้วย

ลองดูนะครับ

10. Poom0409

Poom0409 New Member Member

18
    1
    0
    รถผมก็เป็นครับยังหาที่มาไม่ได้ครับ ของผมดังชนิดว่าได้ยินชัดเลย ขอความรู้ด้วยครับ

11. eit_mut

eit_mut New Member Member

191
    16
    0
    ของผมปี01ไม่ทราบว่ารุ่นนี้มันพวงมาลัยหนักอยู่แล้วรึป่าวคับ

12. zaem

zaem New Member Member

98
    16
    0
    เป็นเหมือนกัน ว่ะ ป๋อง น้ำมันพร่องไป เด่วให้อู่เติม แล้วเช็คดูก่อน ถ้าไม่หายอาจจะต้องถ่ายออกแล้วไล่ลมใหม่ 0 ล้อก้อมีผล เหมือนกัน หลายสาเหตุจัง รถยังไม่ได้ วิ่ง เพราะลูกปืนล้อหลังกะหน้าแตก เหอๆ

13. adboy

adboy New Member Member

10
    0
    0
    เป็นเหมือนกันคับ

ของผมปี01เป็นเหมือนกัน
    1. พวงมาลัยมันหนึดขึ้น พิกลอ่ะครับ เวลาหมุนพวงมาลัย จะมีเสียง แก๊กๆเบาๆ

2. ผมทดลองหักพวงมาลัยตอนจอดสนิทสตาร์ทเครือ่ง และฟังจากนอกรถ จะได้ยินเสียงเหมือนเครื่องยนต์ทำงานเพิ่มขึ้นด้วย ครับ
    เข้าไปเซ็ก0มาแล้วเมื่อวานเค้าบอกว่าสายเพาวเวอร์มันรั่วและที่สำคัญคือของผมรั่วทุกเส้นและปั้มก็รั่วเลยให้เปลียนทุกเส้นที่รั่วและซ่อมปั้มที่มีปัญหาด้วยราคาประมาณ5000 บาทพอตกบ่ายซ่างที่ 0 โทรมาบอกอีกว่าเร็กเพาเวอร์ก็รั่วเลยถามราคามาช่างบอกว่าชุดซ่อม(ชุดซ่อมนะคับ)ราคาเกือบหมื่น ช้อกเลยคับ:eek::eek:ราคารวมเป็นหมื่นเลยคับเลยให้ซ่อมแค่สายกับตัวปั้ม
    ตอนนี้หมดตัวเลยคับยังไงช่วยแนะนำหน่อยจะซ่อมที่ไหนดีคับและหาอะไหล่มือสองที่ไหนได้บ้างคับ(ราคาเท่าไรคับ)แต่คงต้องรอสิ้นเดือนอะคับกว่าจะไดซ่อมเพราะหมดตัวแล้วอะ

14. NEW_RS@GOLDMEMBER

NEW_RS@GOLDMEMBER New Member Member

120
    13
    0
    แร็คอาจจะรั่วในระบบคับ เป็นรูรั่วแบบ"ตามด"ในแกนแร็คน่ะคับ ของผมก้อเป็นนะ รู้สึกว่าฮอนด้าจะไม่มีชุดซ่อม ต้องเปลี่ยนแร็คอย่างเดียว ทำใจเปลี่ยนไม่ได้ก้อใช้ไปงั้นๆ เช็คระดับน้ำมันพาวเวอร์เอาน่ะคับ ลองหามือ 2 เอาก็ได้คับ ถาม Bird es ดู

15. oat_28

oat_28 New Member Member

1,150
    53
    0
    เ พ่ ป๋ อ ง ล อ ง ดู ที่ ปั้ ม เ พ า เ ว อ ร์ ดู คั บ อ า จ รั่ ว ก้ อ ไ ด้ ถ้ า รั่ ว ซ่ อ ม

ไ ด้ ที่ 0 ไ ม่ เ ท่ า ไ ร โ อ๊ ต ทำ ไ ป พ ว ง ม า ลั ย เ บ า ขึ้ น นิ ด นึ ง คั บ

16. .:: ป๋องแป๋ง ::.

591
    73
    0
    ถ้ารั่วจิง มันต้องมี ของเหลวไหล ออกมา หยด ลง พื้น มั้ย อ่ะ คับ
    เดี๋ยวลอง ดู ตามที่หลายๆ ท่าน บอกมานะ ครับ :D:D:D

17. Khing_CR

Khing_CR New Member Member

205
    11
    0
    ว่าแต่มันแพงไหมครับพี่ เหอๆ :p

18. Aop_ES

Aop_ES New Member Member

48
    0
    0
    ช่าง 0 ไหนเนี่ย ดีจังตรวจพบรั่วแม่มทุกจุด

หาอู่ฮอนด้าข้างนอกทั่วไปทำดีกว่าครับ ชุดซ่อมแรคทั้งระบบไม่น่าเกิน 5000 ถ้าแกนไม่เป็นรอย

19. ต้นes

ต้นes New Member Member

59
    0
    0
    ของผม หมุนพวงมาลัยตอนจอด จะมีเสียงแก๊ก เบาๆ
    เคยเปลี่ยน ชุดซ่อมของปั๊มพาวเวอร์
    เคยเปลี่ยน สายแรงดันสูง พวงท่อยางรอบกระปุ๊ก ก้อเปลี่ยนมาหมดแล้ว

เหนื่อยเลย

20. superfiat

superfiat New Member Member

159
    13
    0
    ป๋อง...ครับ

รถผมเพิ่งไปเปลี่ยนชุดซ่อม(บน) มาครับ หลายเดือนก่อนนี้มันจะหนืดให้เราสงสัย

การแก้ไขเบื้องต้นคือ เปลี่ยนน้ำมันเพาเวอร์ ครับ (หลังจากเช็คลมยาง ความตึงของสายพานเพาเวอร์ ปรับตั้งที่ปั๊มเพาเวอร์ หมดแล้ว)

ถัดจากนั้นมา น้ำมันมันจะเริ่มซึมน้อยๆ หายไปโดยที่เราไม่รู้เลยว่า มันหายไปอย่างไร ไม่มีหยดที่พื้นให้เห็นด้วยครับ

จากนั้นก็จะเริ่มพร่องในกระบอกให้เราต้องซื้อน้ำมันเพาเวอร์ติดหลังรถ

ไปเข้าศูนย์ฮอนด้ามาหลายที่....ราคาชุดซ่อมมีตั้งแต่ 5 พันกว่า ไปจนถึง มานแนะให้เปลี่ยนยกชุด 2 หมื่นก่า...(ช่างแนะนำ...เจงๆ อิอิ)

แล้วในที่สุดพี่ก็ได้ซ่อมมัน โดยเปลี่ยนแต่ชุดบน (อะไหล่ฮอนด้าตัวนี้ บางที่ก็แยก บางที่ก็ไม่แยกขายหว่ะ)

จบไปที่....พันก่าๆ เกือบสองพัน แต่ยังไม่รู้ว่า มันจะหายดีหรือเปล่านะครับ

เพราะเพิ่งไปเอารถมาใช้ยังไม่ถึงสองวันครับ แล้วจะรายงานให้ทราบนะ..ป๋อง

ปล. พวงมันยังหนืดเหมือนเดิมหว่ะ สงสัยล้างมาไม่เกลี้ยงแหง....อิอิ

21. superfiat

superfiat New Member Member

159
    13
    0
    จะลองเช็คราคาให้นะ แล้วจะมาตอบให้ละกัน....:D:D:D

ราคามานมีหลายแบบนะ ชอบประมาณไหนล่ะ...:cool:

22. Khing_CR

Khing_CR New Member Member

205
    11
    0

ล้างตรงไหนไม่เกลี้ยงเหรอ พี่ เหอๆ :p

23. Bird_Es

Bird_Es New Member Member

159
    15
    0
    คิดว่สนะจะเป็นเนที่ลูกปืนปั๊มเพาวเอวร์นะคับ

24. kla2000

kla2000 New Member Member

3
    0
    0
    อาการนี้ร้านพี่ใหม่ ก็ซ่อมได้ครับ
    ผมก็เคยเป็น รถผมปี 01
    รั่ว เยิ้มลงมาเต็มพื้นคนขับเลย
    ส่วนราคาค่าซ่อมนี่ จำไม่ได้แล้วครับว่าเท่าไหร่
    แต่ไม่แพงมากครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้