นอกเรื่องนิดนึงกับความเบื่อหน่ายในสังคมตอนนี้

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย k_crevice, 20 กรกฎาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. k_crevice

k_crevice New Member Member

442
    77
    0
    เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ อยากบอกว่าตอนนี้เบื่อหน่ายกับพวกพันธมิตรและพวกนักการเมืองมากๆ เบื่อหมดทั้งสภาเลยก็ว่าได้อยากให้แม่งตาย ่ากันไปซะให้หมดไปเลยก็ดี อยากได้นักการเมืองกลุ่มใหม่เอาแบบที่ไม่เคยเล่นการเมืองมาก่อนเลยยิ่งดี ไม่ต้องมีบุญคุณความแค้นกะใครดี ทะเลาะกันอยู่ได้รำคาญฉิบ... ประเทศจะล่มจมอยู่แล้วเห็นแต่ประโยชน์ของกลุ่มอยู่ได้ไม่เห็นประโยชน์ของประชาชนเลย ของแม่งก็แพงเอาๆ น้ำมันก็ขึ้นเอาๆดีนะที่ติดแก๊ส แต่ติดมาเด๋วแม่งก็ลอยตัวแก๊สอีก บังคับให้ใช้ NGV อีก เบื่อที่มันชอบขีดเส้นให้ชีวิตเดินตามมันเหลือเกิน สาดดดดเอ้ย ลองดูนี่ประกอบหน่อยนะครับ

Ole' ถูกใจสิ่งนี้
  2. k_crevice

442
    77
    0
  3. k_crevice

442
    77
    0
  4. k_crevice

442
    77
    0
  5. k_crevice

442
    77
    0
    อีกหน่อย

6. Genozited

Genozited New Member Member

46
    8
    0
    อ่านแล้ว ขนลุกเลย เสียดินแดนไปเยอะขนาดนี้ ...

7. Oryor

Oryor New Member Member

283
    10
    0
  8. k_crevice

442
    77
    0
    สุดท้ายละแถมเมลที่ได้มาด้วย แต่ถ้าลองอ่านเมลที่ได้มาจะรู้ว่ามาจากเวทีพันธมิตรแต่ผมก็ไม่คิดว่าข้อมูลจะถูกต้องที่สุดนะครับอาจมีบิดเบือนไปตามสถานการณ์บ้างและก็ยิ่งเกิดความเบื่อหน่ายมากกว่าเก่าอีกเพราะถ้ามันเป็นเรื่องจริงทำไมเพิ่งเอาข้อมูลออกมาตอนนี้ มันช้าเกินไปไหม เสียหายไปเท่าไหร่แล้ว มึงรู้ก็น่าจะบอกมาเร็วๆหน่อย เก็บไว้ทำกระ..อ อะไร แล้วมาอ่านตอนจบก็จะรู้ว่าจงใจด่าสมัครอีก โดยส่วนตัวผมก็ไม่ได้ชอบสมัครนะ อย่างที่บอกว่าเกลียดแม่งหมดทั้งสภาแหละ แต่ผมไม่เข้าใจว่ามันจะด่ารัฐบาลทำกล้วยอะไร เลิกด่ากันแล้วหาทางแก้ไขดีกว่าไหม ในเมื่อมึงมีข้อมูลมึงก็เอาออกมาแฉเดะ แต่ไม่ใช่มาทำแบบนี้ ก็เข้าใจอะนะว่าถ้าเอาออกมาแต่แรกคงไม่มีใครเชื่อหรือฟังเพราะพวกที่อยู่ในอำนาจมันมีเยอะ แต่ถ้าไม่คิดที่จะเริ่มแล้วเมื่อไรจะเปลี่ยนแปลงละครับ แล้วจริงๆแล้วผมแค่อยากให้รู้ว่าถ้าข้อมูลเป็นจริงใครละครับที่ซวย ไม่ใช่คนทั้งประเทศหรือครับ ต้องมาซวยกับพวกมัน สาดดดดด เบื่อฉิบ..าย ประเทศเราแม่งล่มจมก็เพราะพวกที่แม่งมีอำนาจแล้วหาผลประโยชน์ใส่ตัวนี้แหละ ย้ำนะครับว่าผมไม่ฝักใฝ่ฝ่ายใดเลย เพราะแม่งพอกันหมดอะ ที่ออกมาแสดงตัวทั้งๆที่มีข้อมูลมานานแบบนี้เพราะไม่ได้อย่างที่หวังอยู่หรือเปล่าก็ไม่รู้ เบื่อหน่ายพวกแม่งมากจริงๆ แต่ก็ต้องยอมรับว่านิสัยคนไทยเรื่องนึงที่เห็นได้ชัดๆ เลยคือเรื่องติดสินบนเนี่ย แม่งเหมือนเป็นเรื่องปกติของระบบราชการไทยเลยมั้ง เมื่อไหร่หนอประเทศเราจะเจริญ เฮ้อ....

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 20 กรกฎาคม 2008
  9. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    อย่าไปเครียดมากเลย เข้าใจความรู้สึกวะ

10. maicomeng

maicomeng New Member Member

522
    46
    0
    น่าเบื่อโคตร ๆ

11. louismax

louismax New Member Member

432
    78
    0
    การเมืองไทยโคตรงี้เง่า เบื่อ

12. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    ทำใจเเล้วครับ

13. POL2

POL2 New Member Member

377
    68
    0
    เบื่อหน่ายพันทมิตร...ชอบสร้างความแตกแยกของบ้านเมือง...เป็นเครื่องมือทางการเมืองของผู้อยู่เบื้องหลัง...
    ลองอ่านดูครับประวัติ...คนดี คนเก่ง..ของม๊อบพันธมิตร
    น้าสนธิ...http://www.thaijaidee.com/forum/index.php?topic=2746.msg59629
    น้าจำลอง...http://www.pantown.com/board.php?id=1714&area=1&name=board1&topic=880&action=view
    ....คงพอจะทราบซึ้งในความรักชาติของพวกเขาๆ....

14. Nucawa

Nucawa New Member Member

542
    88
    0
    กินกันทั้งประเทศเเหละ...เงิน ไม่เช้าใครออกใครอ่าค๊าบ...อย่างว่า เสียเงินเลือกตั้งไปเยอะ...ก็ต้องเอาคืน อิอิ...

15. khu50

khu50 New Member VIP

288
    10
    0
    ช่วยดันครับ ข้อความดีๆแบบนี้

16. Ahtrun_Sala

Ahtrun_Sala New Member Member

740
    270
    0
    เงินครับ ตัวเดียวเท่านั้น อย่าคิดมาก........:sad:

17. bigeyes96

bigeyes96 New Member VIP

616
    246
    0
    Kคับ ถ้ารู้สึกเบื่อหน่ายล่ะก็
    ลองโทรไปหาน้าต้นกับน้ากล้วยดูสิคับ
    รับรองความเบื่อหน่ายจะกลายเป็นความหรรษา
    :D

อนาคตสดใส ถูกใจสิ่งนี้
  18. Natto_Ek

Natto_Ek New Member Member

75
    2
    0
    ขอเสริมด้วยคนนะ

จากกัปตันเรือบรรทุกน้ำมัน

ผมเป็นกัปตันเรือบรรทุกน้ำมัน แต่ไม่ขอบอกชื่อนะครับ ขณะนี้เรือผมได้ทอดสมออยู่ที่หาดแหลมเจริญ เพื่อรอรับน้ำมันดีเซลจากIRPCหรือTPIเก่าละครับ
    แต่เมื่อปตทได้ซื้อไปก็เปลี่ยนชื่อเป็นIRPC ผมรับน้ำมันเพื่อส่งไปที่เขมรและเวียดนาม
    เรื่อผมบรรทุกก๊าส LPG ไม่ได้เพราะไม่ใช่เรือบรรทุกก๊าซ แต่ผมมีเพื่อนที่เป็นกัปตันเรือบรรทุกแก๊ส LPG อยู่หลายคน
    พวกจะมารับแก๊ส LPG จากIRPC เพื่อไปส่งเขมรและเวียดนามเหมือนผมเดือนละหลายเที่ยวเรือ
    ขณะที่ผมกำลังโพสอยู่นี่ก็มีเรือแก๊สรอรับอยู่ 3 ลำ ตั้งแต่ผมเดินเรือมายังไม่เคยเห็นเรือแก๊สที่นำเข้าเลยแม้แต่ลำเดียว
    มีแต่เรือส่งออก ปตท บอกได้นำเข้าแก๊ส มาจากต่างประเทศปีละเป็นล้านตัน แล้วเขาเอาเข้ามาทางไหนละครับ
    ถ้าทางเรือผมไม่เคยเห็น เคยเห็นแต่เรือส่งออก ลองมาดูที่แหลมเจริญที่ระยองซิครับมีเรือมาคอยรับทุกวันครับ
    เพื่องส่งไปเขมร เวียดนาม แล้วไอ้นักวิชาการด้านน้ำมันที่มาออกรายการตาสว่างนะครับ เขาเป็นอดีตคนที่ทำงานปตท
    สิ่งที่เขาพูดนะ เป็นการแก้ต่างให้ปตททั้งนั้น ปตท ได้ไปลงทุนในการวางท่อแก๊ส NGV จากมาเลเซีย และพม่า ตั้งหลายแสนล้านบาท
    ปตทจึงต้องการให้คนไทยใช้ NGV เพราะก๊าซ NGV เขามีกันทุกประเทศละครับ
    เขมรตอนนี้ก็เจอ ก๊าซ NGV อยู่หลายหลุม เวียดนามก็เจอ พม่าเขาก็มีเยอะ ทั่วโลกเขามีกันหมด
    ถ้าคนไทยไม่ใช่ NGV แล้วปตท จะเอาไปขายใครละครับ ต้องบังคับให้คนไทยใช้ให้ได้
    โอยอ้างว่าก๊าซ NGV ปลอดภัยกว่า จริงๆแล้วไม่ใช่ครับ อันตรายพอๆกันละครับ
    เพราะ NGVเป็นก๊าซที่มีแรงดันสูง โอกาศที่จะระเบิดก็ยอมมีสูงตามไปด้วย
    ถ้ามันอยู่ในกระโปรงหลังรถ มันจะออกไปไหนละครับ มันก็จะระเบิดอยู่ที่ท้ายรถละครับ
    ตอนนี้ยังไม่มีเรือลำไหนสามารถบรรทุกก๊าซ NGV ได้เลย
    เรือที่บรรทุก LPG ไม่สามารถบรรทุก NGVได้ เพราะ NGV มีแรงดันสูงกว่า LPG หลายเท่า ปตท เลยไม่สามารถส่งออกได้
    นอกจากมาหลอกขายคนไทย ตอนนี้โรงกลั่นเป็นของปตท เกือบหมดแล้ว
    ปั้มน้ำมันที่ไม่มีโรงกลั่นก็ต้องไปซื้อน้ำมันจากปตทมาขายอีกที เลยต้องขายแพงกว่าปตท
    ปตทไม่ได้ช่วยอะไรคนไทยเลยนะครับ สำหรับเรื่องการบอยคอตปั๊ม PTT รวมถึงผลิตภัณฑ์อื่น ๆ นั้น บอกตามตรงว่าเห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับ
    แต่อยากจะบอกข้อมูลในอีกแง่หนึ่งไว้ให้ทราบว่าการไม่เติมน้ำมันปั๊ม ปตท.นั้น ปตท.แทบจะไม่เดือดร้อนอะไรเลย
    คนที่เดือดร้อนจริง ๆ คือเจ้าของกิจการนั้น ๆ ครับ เพราะอะไรนะเหรอ
    ก็อย่างที่ท่าน ๆ ทราบกันดี ว่าโรงกลั่นตอนนี้ใครคุม เค้าไม่ขายน้ำมันในปั๊มเค้าเอง เจ้าอื่นก็ต้องมาซื้อกับเค้าอยู่ดี
    หรือหากทุกคนหันไปเติมแต่เจ้าอื่น น้ำมันของเจ้าอื่นก็ไม่เพียงพอกับความต้องการของทุกคน
    ถามต่อว่างั้นแล้วทำไมเจ้าของกิจการไม่เปลี่ยนไปขายน้ำมันให้เจ้าอื่นละ
    ตอบ ก็เพราะติดสัญญาทาส ของ ปตท. ไงครับ
    หากท่านที่อยู่ตาม ตจว. ลองสังเกตุดูสักนิด รูปแบบของปั๊ม ปตท. เมื่อก่อนปั๊มใหญ่ๆ จะมีออฟฟิศอยู่กลางปั๊มเพื่อจะได้ดูได้ทั่วถึง
    ทั้งซ้าย-ขวา แต่ ปตท. อ้างเหตุห่าเหวไรมิทราบ (ขออภัยที่ใช้ถ้อยคำไม่สุภาพ) บอกออฟฟิศต้องไปอยู่ท้ายปั๊มเท่านั้น
    คราวนี้แหละครับ การย้ายอ๊อฟฟิศและหัวจ่ายต้องลงทุนอีกกี่ล้าน
    (ถ้าเจ้าของกิจการมีทุน ลงทุนเองก็แล้วไป แต่ถ้าไม่มีทุน ปตท. ออกให้ + สัญญาทาสต่อไปอีก 7-8 ปี )
    แล้วไหนจะยังเรื่อง ร้านกาแฟอเมซอนอีก ปั๊มไหนไม่มี ถือว่าไม่ได้มาตรฐานของ ปตท.
    (แล้ว ถามว่าค่าเฟรนด์ชายนะกี่แสนแล้วยิ่งเป็น ตจว. Volum ของผู้บริโภค ต่อวัน อีกกี่ปีมันจะคุ้มกับค่าเฟรนด์ชายและการทำร้านที่ต้องลงทุนไป)
    ทั้งที่โดยปกติทุกปั๊มเดี๋ยวนี้ เค้าก็มันจะมีร้านขายกาแฟสดกันอยู่แล้วเพียงแต่ไม่ใช่เบนด์ดังๆ ราคาแพงๆ เท่านั้นเอง
    แต่ถ้าพูดถึงรสชาตินะ บอกตรงๆ มันไม่ด้อยกว่าเบรนด์ดังๆ เลยทีเดียว ดีไม่ดีอาจรสชาติดีกว่าซะด้วยซ้ำ
    ก็หวังว่าจะเป็นข้อมูลอีกส่วนหนึ่งไว้พิจารณานะครับ ว่าการเอาเปรียบของนายทุนใหญ่นั้น
    เค้าไม่ได้เอาเปรียบแค่ที่ปลายทางอย่างผู้บริโภคเท่านั้น เค้าเอาเปรียบตรงไหนได้เค้าทำหมดหล่ะครับ
    ปล.ตอนผมเด็ก ๆ รู้สึกดีมากกับ ปั๊ม ปตท. เพราะน่าเข้า น่าเติม ปั๊มเยอะไปที่ไหนๆ ก็เจอแต่ปั๊ม ปตท.
    ห้องน้ำสะอาด ซึ็งถือเป็นตัวอย่างในการพัฒนารูปแบบของปั๊มน้ำมันในยุคนั้นเลยทีเดียว
    แต่พอได้มารับรู้เรื่องราวอะไรต่างๆ ในช่วงหลัง บอกตามตรงถ้าไม่จำเป็นจริงๆ ผมก็ไม่เติมและใช้ผลิตภัณฑ์ของ ปตท. แล้วเช่นกัน

19. k_crevice

442
    77
    0
    ป๋าละจะมาด้วยไหมครับ คริคริ:D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้