เพิ่งซื้อ Neon มา มีปัญหาเรื่องความร้อนครับ

การสนทนาใน 'Neon Club Thailand' เริ่มโดย ใช้มาสามวัน, 14 กรกฎาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
    คือว่าพอ start เครื่องได้สักพักนึงแล้วดับเครื่อง พอบิดกุญแจไปที่ล๊อกที่สองเกจทำงาน เกจความร้อนจะขึ้นสุด แล้วสตาร์ทเครื่องถึงลดลงมาจนปกติ แต่บางทีก็ขึ้นไปสุดอีกจนร้อนเตือนติ๊ง ๆ ต้องวิ่งไปสักพักถึงจะหาย แต่เปิดกระโปรงมาดู ก็ไม่น่าจะร้อนจริง อาการคล้าย ๆ น้ำไม่วนหน่ะครับ (ไม่แน่ใจนะ) จะแก้ไขได้อย่างไรบ้างครับ พัดลมหม้อน้ำสองตัวทำงานปกติตอนติดเครื่องครับ

แล้วอยากถามอีกข้อว่าเลวาเราเติมน้ำหม้อน้ำ สามาถเปิดฝาที่เป็นเหล็กเติมได้ไหมครับ หรือต้องเติมใส่หม้อพักอย่างเดียวเท่านั้น เพราะฝาที่เป็นเหล็กเปิดไม่ออก มันมีไว้ทำไมเหรอครับ ไล่อากาศรึเปล่า

ถ้าอยากล้างหม้อน้ำจะต้องทำไงบ้างครับเพราะฝาหม้อน้ำเปิดไม่ออกเหมือนคันอื่น ๆ กลัวเติมน้ำไปที่หม้อพักแล้วมันไม่ดูดเข้าถึงจริง

ขอบคุณครับ

1. ekk@5852

ekk@5852 New Member Member

525
    0
    0
    มันต้องเปิดฝาดูให้ได้อ่ะคับ จะได้ดูน้ำมันวนดีไหม ขนาดว่าเปิดฝาไม่ได้นี่มันก็น่าจะเป็นปัญหา
    แล้วอ่ะคับ สนิมคงได้ไปอุดอยู่ที่ส่วนหลักๆแล้วเป็นแน่แท้ ไม่แน่ใจว่าติดปั๊มน้ำแล้วหรือเปล่า
    สมควรล้างเป็นอย่างยิ่งเพราะอาจทำให้ความร้อนขึ้นถึง Overheat ได้โดยไม่ตั้งตัว...

2. narong_k

narong_k New Member Member

197
    0
    0
    ผมเคยมีประสพการณ์เรื่องเกจความร้อนขึ้น แต่เครื่องไม่ร้อน น้ำในหม้อน้ำไม่ร้อน เกจวัดความร้อนจะขึ้นตอนกลางคืน ตอนเปิดไฟหน้าซักพักความร้อนจะขึ้นทันที เป็นอย่างนี้อยู่หลายเดือน บางครั้งต้องปิดแอร์ แต่พอเปลี่ยนแบตเตอรีหายทันที เกจความร้อนปกติ ไม่เคยเป็นอีกเลย เกือบปีแล้วครับ สาเหตุน่าจะมาจากตอนใช้ไฟมากๆ ไดร์ชาร์ทคงชาร์ทไฟเข้าไปมากทำให้แบตเตอรีร้อน เพราะใกล้ๆแบตเตอรีจะมี sensor ความร้อน ครับ

3. neon_mp

neon_mp New Member Member

557
    1
    0
    กดแล้วหมุน............

คาดว่าเจอแล้วครับ น้ำหาย ประมาณ 1 ลิตร เพราะสายยางที่ต่อกับหม้อพักมันรั่ว

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้