new Jazz หรือ yaris me

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย AWD_IMP, 13 กรกฎาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. AWD_IMP

AWD_IMP New Member Member

1,260
    29
    0
    กำลังดูรถอยู่2ค่าย ซึ่งก็มีแจ๊สใหม่ กับ ยาริส me สีขาวทั้งคู่ คราวนี้ผม
    จะเลิกแต่งรถแล้วและจะขับเดิมๆไม่แต่งไรอีก จะเลือกอะไรดีครับ และ
    คันไหนประหยัดน้ำมันกว่ากันครับ

ขอบคุณครับ

nOxIeS ถูกใจสิ่งนี้
  2. JAZZza

JAZZza New Member Racer

2,393
    18
    0
    jazz สดกว่า ประหยัดน้ำมันกว่า รอรถนาน ของแถมน้อย
    yaris เครื่องยนต์จัดกว่า ได้รถเลย ของแถมเพียบ
    ส่วนอื่น ๆ ใกล้เคียงกัน เลือกได้ตามใจชอบเลยคับ

3. Ohm_peng

Ohm_peng Member Member

40
    0
    6
    เชียร์แจ๊สคับ ลองขับมาแล้วอัตราเร่งสู้ไม่ได้อย่างเดียว

4. เชียร์ New Jazz

5. CHOR_CHAT_RAMA3

CHOR_CHAT_RAMA3 New Member VIP

2,829
    16
    0
    เอาที่เราขับแล้วสบายใจดีที่สุดครับ

6. oil_online

oil_online Member Member

261
    3
    18
    Jazz รอรถนานนิดนึงครับ
    Yaris Me ตามชื่อครับ มีรถเลย ไม่ต้องรอ

7. kea_kea

kea_kea New Member Lady Member

754
    4
    0
    Jazz ด้วยอีกคน

8. hungkymum

hungkymum New Member Member

27
    1
    0
    jazz รอรถไม่ถึง2อาทิตย์นะครับ ไม่นานหรอก

9. Project Mu

Project Mu New Member Member

94
    1
    0
    jazz สดกว่า

10. ZZE121R

ZZE121R New Member Member

107
    2
    0
    ผมเลือก Jazz

11. Piccolo

Piccolo New Member Member

1,673
    65
    0
  12. Nguang

Nguang New Member VIP

171
    7
    0
    ่่Jazz คับผม

nOxIeS ถูกใจสิ่งนี้
  13. MR.JUNLANOP

MR.JUNLANOP Active Member Member

523
    29
    28
    ถ้าไม่แต่ง Jazz ครับ ภายในสวยสุด ๆ

14. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    New Jazz อีกเสียงครับ i - VTEC

15. Accord CG5

Accord CG5 New Member Member

161
    6
    0
    JAZZ อีกเสียงครับ ยาริสดูไปดูมามันจืดๆไปอะครับ

16. ac2007

ac2007 New Member Member

76
    14
    0
    จากที่ใช้อยู่ทั้ง 2คันนะคับ ผมใช้ jazz รุ่น V (ตัวรองท็อป ถุงลม) กับ yaris e limited
    ราคาซื้อมาพอๆกันคับ 640000 กับ 642000 (ยาริสซื้อตอนไม่มี e20)
    ข้อเปรียบเทียบเห็นๆนะคับ
    1.jazz เป็นดิสเบรค 4ล้อ ส่วน yaris เบรคหลังเป็นดั้มเบรค
    2.ลูกเล่นบนหน้าปัด jazz มีระบบตรวจสอบอัตราการสิ้นเปลือง น้ำมัน AVG (ว่าใช้น้ำมันกี่กิโลลิตร)
    3. jazz มีที่เก็บของด้านหลังที่ กว้างกว่า yaris เกือบ 3เท่าตัว วางถุงกอลฟ์ได้เลย แต่ ยาริส แคบมาก
    4. กุญแจรีโมตของ jazz เป็นแบบ ฝังอยู่ในลูกกุญแจเลย ส่วน ยาริสถ้าไม่ใช้ตัวท็อปก็เป็นกุญแจธรรมดากับรีโมต ตามร้านทั่วไป

ส่วนข้อเสีย jazz นะคับ เอาแบบที่ไม่ค่อยประทับใจ คือถ้าน้ำมันใกล้หมด ไฟแดงเตือน คุณเข้าปั้มไปเติมน้ำมัน 200 บาท เข็มมันจะไม่กระดิกคับ และ ไฟแดงเตือนก็จะเหมือนเดิม ข้อเสียที่เป็นกันแทบทุกคัน
    แล้วก็พลาสติก วัสดุ ประตู ค่อนข้างจะแย่ ถ้าเทียบกับ jazz ตัวเก่า
    ส่วนอัตราการเร่ง yaris ดีกว่าคับ ส่วนอัตรากินน้ำมัน พอดีได้ jazz มาไม่ถึง 2อาทิตย์เลยสรุปแบบฟันธงไม่ได้ เพราะยังไม่พ้น run in แต่ที่ขึ้นหน้าจอ คือ ในเมือง ราวๆ 12-14 โลลิตร แต่ถ้า เทียบกับ
    jazz ตัวเก่า yaris กินน้ำมันกว่าเยอะ

สรุปเท่าที่ใช้งานไปตอนนี้ ถ้าประหยัดน้ำมันสุด ผมว่า jazz v-tec ตัวเก่าประหยัดน้ำมันกว่าเยอะ
    ผมยังเสียดายอยู่เลย เพราะเอาตัวเก่าไปเทิร์นตัวใหม่มา

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 13 กรกฎาคม 2008
  17. z e s t

z e s t New Member Member

248
    21
    0
    ได้รถเร็วกว่ารอคิวติดแก้สแน่นอนครับไม่ต้องห่วง อิอิ

18. kkj

kkj Member Member

391
    16
    18
    jazz สดกว่า สวยกว่าไม่ว่าจะเดิมๆหรือเอาไปแต่ง

19. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    ถ้า ณ เวลานี้ แจสตัวใหม่เลยคับ

20. P@E

P@E New Member Member

561
    15
    0
    NEW JAZZ คับ ผมยังอยากได้เลย

21. FREEconDOM

FREEconDOM New Member Member

60
    4
    0
    ถ้าจะซื้อใหม่ตอนนี้ผมก็เลือกjazzครับ

22. false

false Member Member

37
    3
    8
  23. I_poom

I_poom Member Member

176
    2
    18
    jazz อีกเสียงครับ

24. ITT_ITT

ITT_ITT New Member Member

728
    13
    0
    JAZZ ด้วยคน

25. joeblack

joeblack New Member Member

1,284
    39
    0
    แจ๊สสวยกว่าครับ

26. Kodomo-Indy

Kodomo-Indy New Member Member

1,134
    13
    0
    ชอบ ยาริส ชอบรถเล็กๆ เก็บเงิน ถอยอยู่ หุหุ

27. caffein

caffein New Member Member

344
    7
    0
    Jass ผมว่าสวยกว่าอ่ะ
    แล้วอิม ล่ะครับ

28. kang 79

kang 79 New Member Member

159
    8
    0
    jazz....ครับ...รถรอไม่นานหลอก....ลองดูที่ jazz คลับ ..เห็นคนขายใบจองอยู่อะครับ..รับรถเลย..
    ...ทางทีดี รอ ปีหน้าดีกว่า ของแถมตรึม....ใด้รถปี 2009 ด้วย....

29. I-PONG

I-PONG Member Member

415
    22
    18
    ถึงผมจะขับโตต้า

แต่ถ้าให้เลือกระหว่างนี่ก็คงแจ๊สครับผม

30. Ton@CityMania

Ton@CityMania New Member Moderator VIP

1,341
    180
    0
    ลองขับเองดีที่สุดครับ ว่าเราชอบคันไหน แค่นั้นเองครับ

ส่วนตัวเคยขับทั้งสองรุ่น ณ ตอนนี้ใช้แจ๊สใหม่ ช่วงล่างดีมากครับ ปรับปรุงมาจากตัวเก่าแล้ว

ส่วน yaris มันได้ทะมัดทะแมงอยู่แล้ว แต่แคบไปนิด

ว่าแต่ คุณ จขกท. ต้องการเอามาแต่งหรือแข่งหรือใช้งานคับ ถ้าใช้งานตอนนี้ เป็นผมเลือกรถใหม่ๆไว้ก่อนครับ ตามสมัย หุหุ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้