ถามเรื่อง ABS Airbags

การสนทนาใน 'Neon Club Thailand' เริ่มโดย aphiphols, 30 มิถุนายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. aphiphols

aphiphols New Member Member

3
    0
    0
    เราจะรู้ได้ยังไงครับว่า ABS กับ Airbags มีปัญหาครับ ดูที่ไฟสัญลักษณ์ หรือต้องถอดดูครับเพราะกลัวเกิดอุบัติเหตุแล้วมันจะไม่ทำงานครับ แล้วต้องเช็คปีละกี่ครั้งครับ

2. sorawas

sorawas New Member Member

692
    17
    0
    ไม่รู้เหมือนกาน ใครรู้ตอบหน่อยเด้อ

3. ekk@5852

ekk@5852 New Member Member

525
    0
    0
    มันมีไฟโชว์ที่หน้าปัทม์เป็นตัวอักษรว่า ABS AIRBAG แต่ของผมมันเคยติดให้เห็นเหมือนกัน
    สงสัยว่าเวลาที่โชว์น่าจะมีปัญหากับระบบ แต่ก็ไม่แน่ใจนะคับว่าจะใช้งานได้อยู่เปล่า...

4. jit95

jit95 New Member Member

382
    0
    0
    น่านสิครับผมก็โชว์เหมือนกัน ช่วยให้ความรู้หน่อยครับ

5. amt

amt Member Member

61
    0
    6
    เคยถอดปลั๊ก Air Bag ออก แล้วบิดสวิทช์กุญแจ ไฟ Air Bag จะโชว์ หรือถ้ามีการถอด Sensor ตัวใดตัวหนึ่ง ไฟสัญญาณก็จะโชว์เหมือนกัน

6. jit95

jit95 New Member Member

382
    0
    0
    แล้วเจ้าเซ็นเซอร์มันอยู่ตรงไหนครับขอตำแหน่งชัดๆหน่อยครับ

7. sorawas

sorawas New Member Member

692
    17
    0
    ของผมโชว์ตอนบิดกุญแจ แล้วมันก็ดับไป แบบนี้น่าจะใช้ได้นะ

8. amt

amt Member Member

61
    0
    6
    Sensors มีหลายตัว ด้าน Input ก็มีสายเป็นProbe วัดจากเฟือง(ลักษณะคล้ายเฟือง) ที่ล้อทั้งสี่ (รวมสี่ตัว) และก็อีกสองตัว เป็น Impact Sensors อยู่ด้านหน้ารถ ถ้าจำไม่ผิด จะอยู่แถวระหว่างไฟหน้ากับหม้อน้ำ ทั้งสองข้าง ส่วนด้าน Output ก็จะเป็น AirBag ทั้งสองตัวในห้องโดยสาร ทั้งหมดที่กล่าวมา ไม่ว่าถอดอุปกรณ์ตัวไหน ไฟ Air Bag จะโชว์ค้างตลอด (บางคนว่าถอดฟิวส์ ABS ออก ไฟก็โชว์ แต่วิธีนี้มันเหมือนไปตัดไฟเลี้ยงชุดควบคุม เลยไม่ได้วัดการทำงานของกล่อง) จริงๆวิธีที่ทำนี้ก็ไม่ได้หมายความว่า ชุด Air Bag จะ O.K. แต่อย่างน้อยได้รู้ว่า กล่องควบคุมยังตามจับสัญญาณ จาก Sensors และอุปกรณ์ต่างที่ต่อพ่วงเอาไว้อยู่

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้