ขอคำแนะนำคับ รถผมทำเป็น evo แทบจะครบทุกจุด ขาดแต่ทำขับ 4 อย่างเดียว มีปัญหาข้อสงสัยอยากถาม

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย หนุ่ม เทเลคอม, 16 กรกฎาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
    ขอคำแนะนำคับ รถผมทำเป็น evo แทบจะครบทุกจุด ขาดแต่ทำขับ 4 อย่างเดียว มีปัญหาข้อสงสัยอยากถามคับ

1.ขับ 2 ประหยัดน้ำมันก็จริง แต่เวลาออกแรงๆ กระแทกคันเร่งช่วงเกียร์ 1 และ 2 มันจะสะบัด อ่ะคับ ไม่ทราบว่ามีวิธีแก้หรือเปล่าแพหน้า evo แล้ว และโช๊ค tein ยังเอาไม่ค่อยอยู่เลยคับ แต่ พอ เกียร์ 3 4 ไม่มีปัญหาคับ

2.เวลาจะเข้าที่เกียร์ 5 มันเข้ายากคับ และมีเสียงดังแก๊ก เวลาเข้าเกียร์ไม่ทราบว่าเป็นที่อะไร เป็นเฉพาะเกียร์ 5 เวลาเข้า

3.การเดินท่อที่เหมาะสมสำหรับเครื่อง evo 3 นี่ ใช้ขนาดกี่นิ้วดีคับ

อยากทำขับ 4 เหมือนกันคับ แต่เงินเติมน้ำมันไม่ค่อยจะมี เลยขับ 2 ไปก่อนคับ :)

1. nismomonster

nismomonster New Member Member

339
    4
    0
    ตอบเลยละกันคับ
    1. ที่บอกว่ารถสบัดนี่คืออาการฟรีทิ้งมากเกินไปมั้งคับ ต่อให้เป็นแพหน้าอะไรก็ตามมันจะเต้นอยุ่กับที่แบบนั้นแหละคับเพราะ เครื่องมันแรงบิดเยอะคับวิธีแก้คือทำขับสี่ ไม่ก็กรอคันเร่งหน่อยนึงคับให้ม้ามันลงพื้นเต็มที่ลดอาการฟรีทิ้ง
    2. คาดว่าเกิดจากปัญหาที่ เคยเข้าเกียร์นั้นๆพลาดบ่อยๆ หรือเหยีบคลัชไม่สุดจนซิงโครเมทสึกหรอคับ วิธีแก้ไขเปลี่ยนซิงโครเมทเกียร์นั้นๆคับ
    หรืออาจจะลองเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ดูหน่อยก็ดีคับเผื่อจะช่วยได้นิดหน่อย
    3. เครื่องเทอร์โบโล่งๆไว้ก่อนคับก็ใส่ได้ตั้งแต่2.5-3นิ้วเลยคับ

ผิดถูกประการใดให้ผู้รู้ท่านอื่นมาเสริมอีกทีนะคับ

2. kukjung_4654

kukjung_4654 New Member Moderator

1,243
    10
    0
    รู้แค่ ข้อ 1 อ่ะครับ มันฟรีทิ้ง และกินคลัทช์ด้วยครับเวลาออกแรงๆ

3. primo_xx

primo_xx New Member Member

747
    6
    0
    ทำขับสี่ เหมือนได้รถคันใหม่เลยคับ
    แต่พวงมาลัยจะตกซ้ายนะคับ แก้ไม่หาย(มันจะเข้าปั้มน้ำมันตลอด)อิอิ...:D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 17 กรกฎาคม 2008
    witarn ถูกใจสิ่งนี้
  4. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    ตามที่เพื่อนๆว่าครับ
    1. อาการสะบัด ถ้าใช้เกียร์ขับสี่มาอุดขับสอง ถือว่าปกติครับ ต้องแก้ที่วิธีขับ คือ อมคลัตซ์ออกตัว
    เพราะ เพลาขับสี่ จะสั้นข้าง ยาวข้าง ทำให้แรงบิดที่มาก ลองพื้นไม่เท่ากัน จึงมีอาการสบัดให้เห็น
    2. เป็นได้สองส่วนคือ คลัตซ์ ต้องปรับหน้าหวีใหม่ และ อีกจุดคือ ซิงโครแมทท์เกียร์5สึกครับ
    3. อีโว3 ใช้ขนาด 3-3.5 นิ้วครับ ไล่ขนาดไป ร้านท่อดีๆ ช่างจะรู้วิธีครับ

5. ขอบคุณนะคับ สำหรับคำแนะนำ

6. Boy_Evo2

Boy_Evo2 New Member Member

328
    2
    0
    พี่อั๋นนี่สาระเยอะดีจริงๆ ไม่ได้ช่วยอะไรเค้าได้เลย

7. primo_xx

primo_xx New Member Member

747
    6
    0
    อิอิ.....ขอบคุณที่ชมนะตัวแรง:D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้