รถที่ตีโป่ง / Wide Body ถือเป็นการดัดแปลงสภาพรถมั๊ยคับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย LizbonD, 15 กรกฎาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. LizbonD

LizbonD New Member Member

133
    2
    0
    คือว่าอยากเอาไว้เป็นความรู้อ่ะคับ

คือว่าเคยอ่านกระทู้เรื่องใส่ล้อกว้างๆล้นๆ ถ้าตีโป่งให้พอดีกับล้อก็จะไม่ผิดกฏหมาย

แต่พอมาอ่านอีกกระทู้ก้พบว่า การตีโป่งเป็นการดัดแปลงสภาพรถ

ก้เลยสงสัยอ่ะคับ

แล้วอีกอย่าง รถที่ขายๆกันในฟอรั่มซื้อขาย อย่างเช่นพวก 200sx

ที่แปลงหน้า หรือมีโป่งเนี่ย

เวลาซื้อขายกัน แล้วถึงเวลาไปโอนเนี่ย ตรวจเช็คสภาพรถกันผ่านมั๊ยคับ

โอนได้หรือป่าว

Ps. ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบคับ:D

2. vagrant3036

vagrant3036 Member Member

375
    9
    18
    ผมคิดว่า มันแล้วแต่เจ้าหน้าที่ ที่ตรวจสภาพครับ แต่ส่วนใหญ่ผมว่าอาจโดนได้ครับ เพราะรถมันคงเด่นมากๆ :D

3. puky

puky New Member Member

464
    28
    0
    ส่วนใหญ่เข้าจะให้ร้านที่มีบริการด้านต่อภาษีจัดการให้ทั้งโอนและต่อภาษีประจำปีครับ ถามว่าที่ตีโปงผิดไหมผมว่ามันผิดเรื่องดัดแปลงครับ แต่ก็มีอีกข้อที่บอกว่าห้ามล้อล้อออกเกินตัวถัง ก็คงแล้วแต่ดุลพินิจของท่าน ตร เข้าครับ รถผมขับออก ตจว ผ่านด่านบ่อย ก็ทำตัวนอมน้อมหน่อย ก็ไม่เห็นท่าน ตร. เข้าจะว่าอะไร น่ะ (หรือยังโชคดีก็ไม่รู้ได้) ก้อย่าไปคิดมากครับแค่เปลี่ยนท่อก็โดนข้อหาดัดแปลงได้

4. ton_AFTER SHOCK

ton_AFTER SHOCK Well-Known Member Member

306
    312
    63
    อันนี้ก็สงสัยเหมือนกันครับ

5. ZCrewz

ZCrewz Member Member

79
    17
    8
    แก้ไขดัดแปลง นอกเหนือจากที่ผู้ผลิตรถสร้างมาจำหน่าย

ถือว่าเปลี่ยนแปลงจากสภาพเดิมครับ

แต่ก็ แล้วแต่ท่านเจ้าหน้าที่ครับ

มอเตอร์ไซ แค่เปลี่ยนล้อ ใส่ไฟซีน่อน 2อย่าง นอกนั้นเดิมๆ เจ้าหน้าที่ก็เรียกแล้ว

6. we_zaa

we_zaa New Member Member

1,358
    33
    0
    อย่ากวน... มันก้อพอครับ ขับเข้าด่านก้อพูดดีๆ ไม่น่ายากครับ แต่ถ้ามันกวนใส่ก้อ ด่ากลับเลย แล้วไปจ่ายเอาเอง อิอิ

7. ZCrewz

ZCrewz Member Member

79
    17
    8
    เหมือนกับเจ๊ที่เป็นข่าวใช่ไหมครับ 555

8. gri

gri New Member Member

1,163
    26
    0
    ตามความเป็นจริงแล้ว ขึ้นอยู่กับตำรวจครับ

ถ้าเขาจะเล่นซะอย่าง ยังไงเราก็โดน

แต่ถ้าโดนก็ถ่อมตัวหน่อย จะได้โดนเบาๆ

พี่เคยโดนใบสั่งจับความเร็ว

ไปกันกับเพื่อน 2 คัน พี่ขับ 180

เพื่อนขับ 150 แต่ใบสั่งเขียนเหมือนกันว่า 130

แถมเป็นบิลตามท้องตลาดซะด้วย โดนไป 400 บาท

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 16 กรกฎาคม 2008
  9. LizbonD

133
    2
    0
    ขอบคุณทุกคำตอบคับ

+

10. Xavier`Z

Xavier`Z Member Member

187
    3
    18
    เค้าจะเอายังไงเราก็ผิดครับ

ขนาดรถเปลี่ยนสี ไม่ได้แจ้ง กลับไม่เล่น

เราขับ 150

บิลที่เขียนบอก 125 โดนไป 400 เหมือนกันครับ ตร.ทางหลวง

11. ถ้าจะเอาจริงๆ

เราแค่เปลี่ยนล้อ ยังโดนเรื่องดัดแปลงสภาพได้เลยครับ

12. Cattyz

Cattyz New Member VIP

469
    33
    0
    แล้วพวกเครื่องเซ็ทโบนี่ต้องแจ้งไหมคับ

13. Hayabusa

Hayabusa New Member Member

494
    37
    0
    ถามอีกนิดครับ

แล้วพวกรถกระบะแต่ง4x4ที่เค้าชอบตัดกระบะหลังออก(ตัดออกจากเดิมประมาณ1-2ฟุต) วัดตรวจจริงๆจะโดนจับหรือป่าว

14. BanK-Evo6

BanK-Evo6 New Member VIP

636
    18
    0
    evo 5 6 ไม่โดนงั๊บ เพราะว่ามันเป็นแบบนี้ของมันมา

เคยเถียงมันอยุ่เหมือนกัน ว่ามันเป็นแบบนี้อยุ่แล้ว*0*

มันก็ปล่อยนะ ตร ไม่ฉลาดทุดคนหรอกครับ 1ใน10จะมีซักคนหุหุ

15. แค่เปลี่ยนล้อก็โดนข้อหาดัดแปลงสภาพคับ
    แต่พวกเจ้าหน้าที่มันไม่ชอบหลอกรถแตนๆ
    ทั้ง ขนส่ง และ ตำรวจ รถแตนๆรีดไถไม่ได้
    ขนส่งมีรถไม่พร้อมเข้ามาตรวจโอนมันก็ยิ่งชอบ
    เป็นขนมหวานให้พวกมันรีดได้ แต่ก็อยากให้มัน
    จะได้ จบ จ่ายฃะฃื้อความสะดวก ตัดรำคาญ
    มีคนเล่นรถอย่างเราๆนี่แล่ะทำให้พวกมัน
    (เจ้าหน้าที่อะไรก็ช่าง) มีกินกัน.....:sad::sad:

16. LizbonD

133
    2
    0
    แล้วโป่งเย็บล่ะคับ

+

17. + SENG +

+ SENG + Legend (R.I.P.)

7,664
    141
    0
    อืม . . เป็นความรู้มาก ๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้