ปัญหาระหว่างแจ๊ค กับคุณนัท(nut_vti) เกิดจากอะไร กระทู้นี้มีคำตอบคับ

การสนทนาใน 'Civic ES Group' เริ่มโดย jack2004, 26 กรกฎาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. jack2004

jack2004 New Member Member

40
    7
    0
    เมื่อประมาณกลางเดือน ตุลาคม ปีที่แล้ว (2550) ข้าพเจ้าได้นำรถของข้าพเจ้า เป็นรถ Honda civic สีดำ เข้ารับบริการล้าง และ เคลือบสีรถ ที่ ศูนย์บริการ แมกไกวส์ สาขา คลอง 4 แต่ว่าด้วยความประมาทและการขาดความชำนาญในการปฎิบัติงานของพนักงาน ทำให้ล้อรถของข้าพเจ้าได้รับความเสียหายทั้ง 4 ล้อ ข้าพเจ้าจึงได้โทรศัพท์ติดต่อไปที่ร้านตัวแทนจำหน่ายล้อที่ข้าพเจ้าได้สั่งซื้อล้อชุดนี้มา ซึ่งก็คือร้าน TOMATO ทางร้านเป็นตัวแทนนำเข้าล้อ W WORK จากประเทศญี่ปุ่นข้าพจ้าจึงได้เล่าปัญหาที่เกิดขึ้นให้พนักงานของร้าน TOMATO ฟัง ทางพนักงานที่ร้าน TOMATO ก็ชี้แจงและอธิบายกับข้าพเจ้าว่าความเสียหายที่เกิดขึ้นเกิดจากการที่พนักงานล้างรถที่ศูนย์ คลอง4 ทิ้งน้ำยาล้างล้อไว้ที่ล้อนานเกินไปจนทำให้ขอบล้อโดนน้ำยากัดจนได้รับความเสียหาย ช้าพเจ้าจึงได้ติดต่อกลับไปทางเจ้าของร้านล้างรถที่ศูนย์คลอง 4 (คุณนัท)เพื่อแจ้งให้เจ้าของร้านทราบความเสียหายที่เกิดขึ้น ซึ่งทางเจ้าของร้านก็รับทราบและก็รับปากว่าจะชดใช้ความเสียหายที่เกิดขึ้น แต่ทางเจ้าของร้าน อยากให้ข้าพเจ้านำรถไปให้พนักงานที่แมกไกวส์ศูนย์ใหญ่ดูว่า สาเหตุเกิดจากอะไร และสามารถใช้น้ำยาตัวไหนแก้ไขความเสียหายที่เกิดขึ้นได้บ้าง ซึ่งข้าพเจ้าก็ได้ตกลงและทำตามที่เจ้าของร้านบอก ข้าพเจ้าจึงนำรถของข้าพเจ้าไปที่แมกไกวส์ศูนย์ใหญ่ ในวันที่ 31 ตุลาคม ปี 2550 และพนักงานที่แมกไกว์ศูนย์ใหญ่ก็ระบุว่าความเสียหายที่เกิดขึ้นเกิดจากการที่พนักงานล้างรถที่ศูนย์ คลอง 4 ทิ้งน้ำยาล้างล้อไว้นานเกินไป ทำให้ล้อได้รับความเสียหาย ซึ่งระบุสาเหตุตรงกันกับพนักงานของทางร้าน TOMATO และทางพนักงานแมกไวส์ศูนย์ใหญ่ก็ได้แจ้งให้ข้าพเจ้าทราบว่า ทางศูนย์คลอง 4 ต้องเป็นผู้ชดใช้ความเสียหายที่เกิดขึ้น เพราะเป็คความผิดพลาดที่เกิดขึ้นจากศูนย์ คลอง 4 จริง

หลังจากนั้นข้าพเจ้าก็ได้ทำการโทรศัพท์ติดต่อไปหาเจ้าของร้านที่ศูนย์คลอง 4 เพื่อจะเรียกร้องค่าเสียหายที่เกิดขึ้น แต่ทางเจ้าของร้านไม่ยอมรับโทรศัพ์ และเมื่อข้าพเจ้าโทรไปอีกก็ไม่สามารถติดต่อได้เนื่องจากทางเจ้าของร้าน ปิดเครื่องและทางเจ้าของร้านก็ทำพฤติกรรมแบบนี้อยู่ประมาณ 2-3 ครั้ง คือเมื่อข้าพเจ้าโทรไปจะไม่รับ และอีกประมาณ 5 นาทีก็จะปิดเครื่องไปเลยเพื่อไม่ให้ข้าพเจ้าติดต่อได้ และเมื่อประมาณปลายดือน มกราคม ปี 2551 เบอร์นี้ก็ปิดไปอย่างถาวร แต่ข้าพเจ้าได้สืบทราบเบอร์ใหม่ที่ทางเจ้าของร้านใช้ ข้าพเจ้าจึงได้ทำการติดต่อไปที่เบอร์ใหม่นี้ และเจ้าของร้านก็ยังทำพฤติกรรมเหมือนเดิม คือเมื่อข้าพเจ้าโทรไปก็จะไม่รับ และอีกสักพัก ก็จะปิดเครื่องไปเลยเพื่อไม่ให้ข้าพเจ้าสามารถติดต่อได้ จนเมื่อวันศุกร์ที่แล้ว (18 ก.ค. 2551) ข้าพเจ้าได้ตัดสินใจเดินทางไปที่ร้านแมกไกวส์ ศูนย์คลอง 4 เพื่อหวังว่าจะได้เจอตัวเจ้าของร้านและจะได้เจรจาตกลงถึงค่าเสียหายที่เกิดขึ้น แต่บังเอิญว่าวันนั้นเจ้าของร้าไม่อยู่ แต่พี่ชายเจ้าของร้านมาเฝ้าร้านแทน ข้าพเจ้าจึงเล่าเรื่องที่เกิดขึ้นให้พี่ชายของเจ้าของร้านทราบ และฝากให้พี่ชายเจ้าของร้าน บอกให้เจ้าของร้านติดต่อกลับมาที่ข้าพเจ้าโดยด่วนที่สุด โดยพี่ชายเจ้าของร้านก็รับปากว่าจะบอกให้น้องชาย(เจ้าของร้าน) ติดต่อข้าพเจ้าโดยด่วน จากวันนั้นจนถึงวันนี้ข้าพเจ้ายังไม่ได้รับการติดต่อกลับมาจากเจ้าของร้านแต่ประการใด และเมื่อโทรติดต่อกลับไปที่พี่ชายเจ้าของร้าน ก็ได้รับคำตอบว่าตัวเขาเองก็ยังไม่ได้เจอน้องชาย และติดต่อน้องชายไม่ได้เหมือนกัน ข้าพเจ้าจึงรู้สึกว่าพฤติกรรมในลักษณะนี้ของเจ้าของร้านล้างรถที่ศูนย์ คลอง 4 เป็นการจงใจหลบหนี และหลีกเลี่ยงความรับผิดชอบ และในตอนนี้ข้าพเจ้าไม่สามารถโทรติดต่อไปที่หมายเลขโทรศัพท์ของทางเจ้าของร้านได้เลย ทั้ง 2 หมายเลข(เบอร์ 0818902378 และเบอรื 0877009450) เนื่องจากทางเจ้าของร้านได้ทำการปิดเครื่องไปอย่างถาวรจนถึงปัจจุบัน ทำให้ข้าพเจ้ารู้สึกท้อแท้ เบื่อหน่าย และรู้สึกเสียใจที่ข้าพเจ้าถูกเอาเปรียบเช่นนี้

2. คุณขนุน

คุณขนุน New Member Member

569
    27
    0
    เคลียร์กันไวไวนะครับ

เจ้าของรับผิดชอบหน่อย อย่างนี้เค้าเรียกว่าหนีหน้าครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 26 กรกฎาคม 2008
    tui013 ถูกใจสิ่งนี้
  3. .:: ป๋องแป๋ง ::.

.:: ป๋องแป๋ง ::. New Member Moderator

591
    73
    0
    ยังไง มาชี้แจงด้วยเน้อออ
    ไม่หนักไม่หนามากมาย ค่อยๆ ว่ากัน ไปนะ

ไม่ค่อยได้เข้าไป ใช้บริการ เลย ส่วนใหญ่ช่วงนี้ ล้างเอง แบบว่าปาหยัด แหะๆ
    เข้าไปล้างร้านนี้หลายรอบ แต่ร้านก็ล้างดีนะครับ แต่อาจผิดพลาดไปอาจเกิดจากความเลินเล่อ ของ พนักงานล้าง ซึ่ง ก็เป็นส่วนน้อย
    ยังไงก็ หันหน้าคุยกันดีกว่านะ

4. oat_28

oat_28 New Member Member

1,150
    53
    0
    เ จ้ า ข อ ง ร้ า น น่ า จ ะ อ อ ก ม า คุ ย ใ ห้ รู้ เ รื่ อ ง น่ ะ คั บ

5. voiceman

voiceman New Member Member

297
    30
    0
    พูดกันให้เข้าใจน๊ะครับ เพื่อนๆ กันทั้งนั้น

ปัญหามีไว้แก้ครับ ไม่ใช้มีไว้ หนี

6. jink_00

jink_00 New Member Member

87
    8
    0
    อ๋อ รู้เรื่องล่ะ :sad: แบบนี้แจ้งที่ศูนย์ใหญ่เขาไม่จัดการศูนย์เล็กให้เราเลยเหรอ แล้วแบบนี้จะเปิดศูนย์เล็กทำไมเนี่ย งง:confused:

7. NEW_RS@GOLDMEMBER

NEW_RS@GOLDMEMBER New Member Member

120
    13
    0

ใช่คับ เราสามารถเรียกร้องให้ศูนย์ใหญ่เค้าจัดการได้นะคับแจ๊ค ผมยังเคยคอมเพลนจนศูนย์ที่ผมใช้บริการโดนขึ้นแบล๊คลิสไปเลย ยังไงก้อขอให้จบกันได้นะ

8. Drink

Drink Active Member Member

389
    29
    28
    เสียดายล้อแทนเลยว่ะแจ็ค

9. jack2004

40
    7
    0
    แจ๊คขอขอบคุนเพื่อนๆๆ พี่ๆๆ ทุกคนมากๆๆนะคับ

ถึงตอนนี้ก็ยังไม่มีวี่แววที่จะติดต่อเจ้าของร้านได้เลย แต่ยังไงแจ๊คก็จะดำเนินการให้ถึงที่สุดคับ

ถ้าเหตุการณ์คืบหน้าเป็นยังไง แจ๊คจะมาโพสความคืบหน้าให้เพื่อนๆๆ พี่ๆๆ ฟังเป็นระยะๆๆ ละกันนะคับ

แจ๊คเป็นคนที่ใช้รถรักษามากๆๆอ่ะคับ ใช้แบบถนอมสุดๆๆ รถใคร ใครก็รัก เวลาเข้าศูนย์เช็คระยะ แจ๊คก็ลงมือถอดล้อเอง แล้วเอาล้ออะไหล่ใส่แทน เพราะกลัวว่าเด็กที่ศูนย์จะขับไม่ระวัง แต่พอมาเจอเหตุการณ์นี้บอกตามตรงคับ พอเห็นแล้วน้ำตาแทบไหลเลยอ่ะ ล้อชุดนี้แจ๊คเก็บเงินซื้อให้เป็นของขวัญตัวเอง กว่าจะได้มาก็ต้องรอเป็นเดือนๆๆ ล้อเสียหายยังไม่พอ คนที่ต้องรับผิดชอบก็ดันไม่มีความรับผิดชอบอีก เสียความรู้สึกมากๆๆคับ
    :cry::cry::cry:

10. boy_rx_7887

boy_rx_7887 New Member Member

742
    86
    0
    ขอให้จบแบบ HAPPY ทั้งสองฝ่ายนะ

11. aopapp

aopapp New Member Member

3
    0
    0
    เป็นกำลังใจนะครับ คุณแจ๊คใจเย็นๆนะครับ เด๋วปัญหาทุกอย่างจะดีขึ้นเองครับ ผมอ๊อฟ สุราดครับ

12. ninekeng

ninekeng New Member Member

897
    70
    0
    ขอให้เคลียร์กันได้นะครับ

13. jack2004

40
    7
    0
    ถ้าเพื่อนๆๆ พี่ๆๆ คนไหน สามารถติดต่อพี่นัท(nut_vti)ได้ ยังไงแจ๊คฝากด้วยนะคับ:)

14. .:: ส เ ต ฟ า น ::.

.:: ส เ ต ฟ า น ::. New Member Member

269
    41
    0
    อืมมมม กระทิงแดงกันหน่อย วัยรุ่นไทย

เอาใจช่วยกับทุกฝ่ายครับ

15. a-Zix_Shimuro~

a-Zix_Shimuro~ New Member Member

119
    2
    0

เหนใจหว่ะแจ๊ค

เอาใจช่วย...

16. NEW_RS@GOLDMEMBER

NEW_RS@GOLDMEMBER New Member Member

120
    13
    0
    หายไปนานนะตาอ้น :)

17. ไทพเปอร์

ไทพเปอร์ New Member Moderator

881
    73
    0
    ทำงานเก็บตังจะไปขอเมียอยู่นะสิครับ อิอิ :D

18. tui013

tui013 New Member Member

1,777
    238
    0
    เห็นใจครับขอให้เคลียร์จบได้ด้วยดีนะ

19. KRUNG

KRUNG New Member Member

4
    0
    0
    ไม่ได้เข้ามานานเลย พอรู้เรื่องยังงี้ ก็รู้สึกแย่ ๆ มาก ๆ สงสารน้องแจ๊คจิง ๆ คับ
    ขอให้ได้รับความเป็นธรรมแล้วก็ ทางร้านถ้าอยากหากินไปนาน ๆ
    ออกมารับผิดชอบหน่อยแล้วกัน ทำยังงี้ลูกค้าที่ไหนจะกล้าเข้าร้านละคับ

20. jack2004

40
    7
    0
    แจ๊คต้องขอขอบคุณ เพื่อนๆๆ พี่ๆๆ ทุกๆๆ คนมากๆๆ นะคับ สำหรับข้อเสนอแนะ แล้วก็กำลังใจ

แต่มันก็ตลกดีนะคับ เรื่องแค่นี้สามารถทำให้นิสัยคนเราเปลี่ยนจากหน้ามือเป็นหลังมือได้ ไม่น่าเชื่อจิงๆๆ

มีปัญหาน่าจะหันหน้าคุยกัน ดันหนีไปแบบนี้......แต่ไม่เป็นไรคับ หนีได้หนีไป แต่อย่าหยุดหนีก็แล้วกัน

กรรมใดใครก่อ กรรมนั้นก็จะตามทันเอง

ยังไงถ้าคุน คณิศร อ่านข้อความนี้ แล้วคิดจะกลับตัวกลับใจก็ยังทันนะคับ ทุกปัญหา มีทางแก้

21. mc_ba2

mc_ba2 New Member Member

11
    0
    0
    ขอดูรูปความเสียหายหน่อยครับ ไม่มีทางแก้ไขเลยหรือ

22. jack2004

40
    7
    0
    ต้องบอกอย่างนี้คับว่า ล้อ S1 ของแจ๊คมันจะแยกเป็น 2 ชิ้น คือส่วนของก้านล้อ กับขอบล้อ ถ้าความเสียหายเกิดขึ้นที่ก้านล้อ ยังพอซ่อมได้คับ แต่ถ้าความเสียหายเกิดขึ้นที่ขอบล้อ ซึ่งขอบล้อ S1ใช้วัสดุเป็นอะลูมิเนียม ชุบด้วยอโนไดซ์ นี่ไม่ต้องพูดกันคับ เนื่องจากเทดโนโลยีในประเทศไทยยังไม่ดีพอ ซ่อมมาก็จะมีแต่แย่กว่าเดิม ความเสียหายที่เกิดกับล้อแจ๊คก็คือ น้ำยามันกัดขอบล้อเป็นทางเลยคับ คือเนื้ออะโนไดซ์มันหลุดออกไปเลย แล้วสติกเกอร์ WORK ตรงก้านล้อของแจ๊คก็ถลอกหมดเลย ทั้ง 4 ล้อ เรื่องสติ๊กเกอร์ไม่เท่าไหร่คับไม่ค่อยซีเรียส 4 แผ่น แผ่นละ 500.- ก็เป็น 2,000.-

ส่วนเรื่องขอบล้อที่โดนน้ำยากัด แจ๊คไม่อยากซ่อมคับเนื่องจาก

1. ซ่อมมาแล้วยังไงก็ไม่เหมือนเดิม มีแต่จะแย่ลง
    2. ล้อของแจ๊คเป็นล้อเบิกใหม่ ไม่เคยผ่านการซ่อมใดๆๆมาทั้งสิ้น สภาพต้องถือว่า 90 กว่าเปอร์เซนต์เลยคับ เนื่องจากใช้ถนอมมากๆๆ
    3. ถ้าแจ๊คต้องมาใช้ล้อที่ซ่อมแจ๊คยอมขายทิ้งดีกว่า
    4.ถ้าล้อซ่อมมา จะขายออกยากมากๆๆๆ( ปกติล้อ S1 ขอบ 18 4 รู 100 สภาพแทบไม่มีตำหนิ ยังขายยากเลย ถ้าต้องมาขายล้อ ที่ผ่านการซ่อมมาทั้ง 4 ล้อ นี่ไม่ต้องพูดถึงเลยคับ )

จิงๆๆเรื่องเงินสำหรับแจ๊คไม่ใช่เรื่องใหญ่เลยคับ ขอแค่หันหน้าเข้ามาคุยกัน ไม่ใช่ทำตัวแบบที่เค้าทำอยู่ในขณะนี้ ทำแบบนี้ถือว่าไม่มีความรับผิดชอบเลย โตๆๆกันแล้วไม่น่าเป็นแบบนี้

23. BlaCKboY

BlaCKboY New Member Member

51
    2
    0
    ตามข่าวมานาน..งงอยู่หลายวัน..เข้าใจแหละครับ..เอาใจช่วยนะ..ขอให้เคลียร์กานได้เร็วๆๆ..

24. jewel~

jewel~ New Member Lady Member

58
    14
    0
    .

พิมพ์ซ้ำ ๆ .. ย้ำคิดย้ำทำ ..

เปงรายมากป่ะแจ๊คกี้ ..

:p

ps. เอาใจช่วยอีกคนละกัน ..​

25. king_ES

king_ES New Member Member

122
    9
    0
    เคลียร์กันได้ซะทีนะน้องเอ้ย เข้าใจงานบริการมันก้อมีผิดพลาดกันได้ แก้ไขกันไปก้อจบ

26. mc_ba2

mc_ba2 New Member Member

11
    0
    0
    ถ้าจะขายขายเท่าไหร่เหรอ มีรูปให้ดุไหมครับ เผื่อสนใจ

27. khanoon21

khanoon21 New Member Member

168
    24
    0

เคลียร์ก่อนแล้วค่อยซ่อมนะ (ถ้าจะซ่อม
    )

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้