ขอถามครับ

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย Gutest, 24 กรกฎาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Gutest

Gutest New Member Member

12
    0
    0
    ผมเป็นคนนึงที่เข้ามาในบอร์ดนี้เพื่อหาความรู้ แต่เท่าที่สังเกตกลับเป็นในลักษณะของการคุยกันเฉพาะคนที่รู้จักกันในคลับเท่านั้นเองเหรอครับ แต่กับผู้ที่ไม่ได้อยู่ในคลับและต้องการหาความรู้กลับไม่มีสมาชิกในบอร์ดให้ความสนใจแต่อย่างใด เพราะบางท่านที่เข้ามาในบอร์ดนี้เค้าอาจจะชื่นชอบใน Evo เหมือนกับสมาชิกในบอร์ดทุกท่าน ถึงจะไม่ได้เป็นสมาชิกในคลับก็ตามที แต่พวกเค้าทุกคนก็หวังที่จะได้ความรู้และคำตอบที่สงสัยจากบอร์ดนี้ ผมจึงต้องขอเสียมารยาทครับที่ต้องตั้งกระทู้นี้ขึ้นมา และต้องขอโทษกับทุกท่านในบอร์ดนี้รวมถึงผู้ดูแลบอร์ดด้วยนะครับ ที่ต้องตั้งกระทู้นี้ครับ:(

2. -DeW-(RR)

-DeW-(RR) Active Member Moderator VIP

1,492
    21
    38
    ถ้า คุณอ่าน ย้อนๆ ไปส่วนใหญ่ ก็จะมีคนมาตอบนะคับ

อย่างผม ถ้าไม่รู้ผม ก็ไม่ตอบ ก็รอให้คนอื่นมาตอบ

ส่วนเรื่อง คุยกัน ในคลับ ส่วนใหญ่ที่เห็น คุยกัน เป็นสมาชิกเดิมๆ ที่เจอหน้ากันมาแล้ว

ส่วน สมาชิกใหม่ ส่วนใหญ่ จะมาสมัคร และ ทักทาย 1 2 ทีก็หายไป ไม่มามีทติ้ง

ก็จะไม่มีความคุ้นเคยอะคับ

ส่วนใหญ่ ก็ตอบคำถามแล้วก็คุย แหย่เล่นกันไปเรื่อยไม่มีไรหลอกคับ

ผมเชื่อว่า ถ้าคุณตั้งคำถาม แล้วมีคนที่เขารู้ เขาตอบให้คุณแน่นอน

อย่าง พี่โอ๋พัทยา(ตอบตลอด) ก้อง(ก็ตอบประจำ) คนอื่นอีกหลายๆคนคับ

ลองดูนะคับ

3. kukjung_4654

kukjung_4654 New Member Moderator

1,243
    10
    0
    อันนี้ต้องเข้าใจนิดนึงนะครับ ว่าในนี้คือคนเล่นรถ ไม่มีช่าง
    เพียงแต่ใครประสบการณ์เยอะกว่าก็สามารถตอบได้
    อย่างผมก็ไม่ค่อยได้รู้เรื่องอะไรมาก ถึงแม้จะเล่นรถมานาน เพราะไม่ได้เป็นคนทำรถเอง
    ของเสียก็ได้แต่ศึกษา หาอะไหล่ แล้วก็เอาไปให้ร้าน ไม่ได้ลงมือทำเอง
    ฉะนั้นการที่จะตอบคำถาม ก็เลยตอบไม่ได้
    อีกประการนึงนะครับ
    ที่คุณเห็นว่ามีคนคุยกันอยู่ไม่กี่คนก็เพราะว่า สมาชิกใหม่ๆ เข้ามาแปปเดียวแล้วก็ขายรถบ้าง อยู่ไกลบ้าง
    แล้วก็ไม่ได้คิดเข้ามาจริงจรัง อย่างที่พวกผมพยายามทำกันอยู่
    การปฏิสัมพันธ์กันก็จะน้อยกว่า อย่างตอนนี้เลยนะครับ

ขอบคุณที่ตั้งคำถามนะครับ แสดงว่าคุณก็ติดตามคลับนี้มาตลอด

4. primo_xx

primo_xx New Member Member

747
    6
    0
    อย่างที่คุณกั๊กซังว่าคับ ส่วนมากพอไม่มามีทติ้งก็จะห่างเหินคับ
    ส่วนการตอบกระทู้ส่วนมากจะรอให้รู้จิงมาตอบมากว่าตอบแบบผิดๅถูกๆคับ
    ส่วนมากเราเป็นคนขับรถEvo และ หา step ในการโมดิฟายเองคับตามงบเพราะฉะนั้นประสบการณ์ไม่เหมือนกัน
    และเรื่องที่หยอกล้อกันก็เพราะไปเจอกันบ่อย เลยแซวๆกันได้คับ
    เมื่อก่อนผมยังไม่มีรถแต่ชื่นชอบ ผมก็แอบมาอ่านอยู่บ่อยๆคับจนได้มาครอบครอง เลยรู้สึกว่ามันเป็นสังคมนึงที่ดีเลยคับ
    และถ้าสังเกตดีๆ เวลามีปัญหาอะไรโพสถามก็จะมีคนตอบอยู่เสมอคับ(ถ้าเค้าว่างๆอะนะ)

5. KONGKUB

KONGKUB Active Member Moderator

2,256
    14
    38
    เวลาผมไม่รู้มาถาม ก็มีคนมาตอบนะ
    ส่วนเรื่องที่ผมรู้ก็พยายามตอบ ถ้ามีเวลา ผมรู้ผมบอกหมดแหละครับ
    แต่อย่างที่คนอื่นบอก ผม และเพื่อนๆไม่ใช่ช่าง คงตอบไม่ได้หมดหรอก

6. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    อย่าน้อยใจครับ แต่ขอให้รอหน่อยเท่านั้น

ตอบแบบนี้ดีกว่าครับ
    สมาชิกหลักของเรา ถ้าจะนับจริงๆอีโว ที่เป็นอีโวจริงๆ จะแท้หรือแปลงแท้ คงมีจำนวนไม่ถึง 50 คันหรอกครับ
    ส่วนที่เข้าอินเตอร์เน็ทจริง คงมีแค่ไม่เกิน 5-10 คนต่อวันเท่านั้น
    ฉะนั้นบางวัน 5-10 ท่านที่เข้าเน็ท อาจจะไม่มีความรู้เรื่องที่มีการตั้งคำถามมา เลยไม่มีใครตอบครับ ต้องรอเท่านั้น
    ส่วนที่ทักกันเป็นการภายใน ก็ถือว่าปกติครับ เพราะมีกันไม่ถึง 50 คัน ก็ต้องทักกันเป็นธรรมดาครับ

สมาชิกส่วนมากที่เล่นมิตซู มานาน มีความรู้เยอะ ส่วนมากที่ Evo Th นี้จะนิสัยดี ตอบให้หมดแหละครับ
    แต่ส่วนมากจะ ต้องขอเวลาไปทำมาหากินกัน ส่วนมากจะออนอินเตอร์เน็ททิ้งไว้ บางคนก็อ่านคำถาม แต่ยังไม่มีเวลาตอบให้เท่านั้นครับ
    อาจจะต้องล่วงเลยไป 2-3 วันถึงจะมีเวลามาตอบให้ครับ ต้องรอเท่านั้น
    ยกตัวอย่าง สมาชิกที่ให้คำตอบได้
    1. ผม ต้องคอยดูแลธุรกิจเหล็กและโรงงานขนาดใหญ่และกลาง แทนเสี่ย
    ฉะนั้นช่วงที่บริษัทเร่งทำกำไร เวลาของผม เป็นเงินเป็นทองมากมหาศาล ครับ
    2. ก้อง / ก็มีงานประจำทำเป็นหลักแหล่ง ถ้านั้งออนเน็ทตอบปัญหาทั้งวัน คงโดนไล่ออกพอดี 555..
    3. พี่แก้ว Mitsu Only / เจ้าของอู่ อันนี้อินเตอร์เน็ทแทบไม่เคยเข้าเลยครับ มีแต่พี่นก แฟนแกคอยดูแลข้อมูลในเน็ทให้
    4. พี่โหน่ง / เจ้าของปั๊ม NGV รามอินทรา กม.6.5 อันนี้ก็รู้เยอะ ออนเน็ททั้งวัน แต่แทบไม่มีเวลาตอบครับ แกได้แต่อ่าน
    5. เสี่ยช้าง / เจ้าของธุรกิจLogisticและระบบรถขนส่งต่างๆมากมาย / ออนเน็ท อ่าน แต่ไม่มีเวลาตอบเช่นกันครับ
    6. พี่ตุ๋ย Mitsu Sport / อันนี้แกเป็นเจ้าของอู่ต้องดูแลลูกค้า แต่ถ้าถามใน www.mitsusport.com แกจะตอบให้ครับ แต่อาจจะ1-2 วัน แกใจดี ไม่มีกั๊กข้อมูลเลยครับ
    7. เสี่ยมาร์ช / เจ้าของบริษัท เช่นกัน วันๆก็วิ่งหาแต่ลูกค้า แทบไม่มีเวลาตอบครับ แต่ถ้ามีก็ตอบให้ได้
    8. อาจาร์ยอ็อด / สอนหนังสือทั้งวัน ถ้าว่างแกก็มาตอบให้ รู้เยอะครับคนนี้ เล่นแรลลี่ทั้งตระกูลมานานมา มิตซูรู้เยอะจริงๆ
    9. อาจาร์ยโอ / สอนหนังสือ ม.เอกชน และ ตปท. เช่นกันครับ
    10. ป๋าเจมส์ / อันนี้ก็วุ่นวายกับงานบริหารและธุรกิจส่วนตัว
    11. กั๊ก-ดิว-เบียร์-เจ้าโอ๋-เจ้าบ็อบ-เจ้าโอม น้องๆพวกนี้ก็ตอบคำถามให้ได้ครับ แต่บางคำถามที่ตอบไม่ได้ ก็ปล่อยไว้ให้เป็นหน้าที่ของพวกผมด้านบนนั้นแหละครับ
    ว่าวันไหนใครจะว่างโผล่มาตอบให้ครับ แต่น้องๆทั้งหลายก็รู้เยอะครับ

เห็นมั้ยครับ ว่ายุ่งกันขนาดไหน 555...

ความจริงที่ผมเห็นยังมีเพื่อนที่ เป็นสมาชิก ไม่ได้เป็นสมาชิก จะใช้อีโว อีคาร์ มิตซู จะ ขับสี่ ขับสอง ก็คอยช่วยเหลือตอบปัญหาให้เพื่อนๆที่มาถามในบอร์ดได้มากมายเลยครับ
    นี่แหละครับ นิสัยคนไทย ทำให้สังคมน่าอยู่ เป็นเรื่องที่ดีครับ
    ไว้เรารู้เยอะมากๆเข้าแล้ว สิ่งไหนที่เรารู้ก็ ช่วยกันถ่ายทอดต่อๆกันครับ ความรู้จะได้ไม่ตาย ไปกับใครคนใดคนหนึ่งครับ
    วันไหนเรารู้แล้วก็เอาความรู้ของเราไป ช่วยเหลือคนอื่นต่อไปได้ครับ
    เป็นเรื่องที่ดี และควรจะช่วยกันครับ

7. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    อ้อ เกือบลืม
    ความจริง ผมและเพื่อนๆที่เล่นมิตซู ด้วยกัน มาเป็นสิบๆปี
    หลายๆท่าน ช่วยกันตอบปัญหาเกี่ยวกับรถมิตซุกันมาเกินกว่าสิบปีครับ ใช้นามแฝงต่างๆกันไป แต่ไปอู่ก็รู้จักกันครับ
    ก็ตอบกันมาเรื่อย ตั้งแต่สมัย โต๊ะรัชดา ไปบอร์ในCar on line บอร์ดอาจาร์ยวรพล บอร์ดอาจาร์ยธเนศร์
    มาปัจจุบันก็ใน RCweb ก็มีตอบไว้ในหลายบอร์ด เฉพาะRCWEB นี้ก็ตอบกันมา 7 ปี
    ตั้งแต่เปิดบอร์ดมิตซูใหม่ๆใน RCWeb นั้นแหละครับ

พวกผมและกรรมการฝ่ายเทคนิคทุกท่าน มีการรวบรวมข้อมูล ถาม-ตอบ ปัญหาต่างๆ เก็บไว้เป็นกระทู้
    แนะนำและถาม-ตอบปัญหาด้านเทคนิค ของรถยนต์มิตซู ไว้ในบอร์ดของชมรมแห่งหนึ่งใน RCWeb
    ซึ่งมีปัญหาถาม-ตอบไว้ มากกว่า 100 หน้า รวมมามากกว่า 3-4 ปี ผมว่ามันมีทุกอย่างที่พวกคุณๆ อยากรู้
    แต่มาถึงยุคหนึ่ง มีผู้หวังดี--ประสงค์ร้าย ได้ทำการลบกระทู้ด้านเทคนิคที่พวกเรารวบรวมกันมาหลายปี ออกจากบอร์ดแห่งนั้นทิ้งครับ
    ไม่สามารถกู้กลับมาได้ เป็นที่น่าเสียดายอย่างมากครับ

พวกเรา หลายท่านๆ เลยได้ แต่แช่งชัก หักกระดูก คนที่มีพฤติกรรมแบบนั้น ไปตามเวรกรรม ได้เท่านั้นครับ
    หลายท่านเลยถือโอกาส พักและอำลาวงการไป เพราะไม่มีเวลามานั่งพิมพ์ใหม่
    มันเยอะ และ เมื่อยมากครับ กว่าจะรวมได้ขนาดนั้น
    เสียดายครับ

ฉะนั้นถ้าคุณหาไม่เจอ ผมแนะนำให้ใช้ ค้นหาดูในกระทู้เก่าๆ ในบอร์ด Evo Th ก็ได้ หรือ ใน Google ก็ได้
    ผมคิดว่า มีคำตอบที่พวกผม เคยตอบไว้ให้ในสถาที่ต่างๆ หลงเหลืออยู่จำนวนมากครับ

สำคัญคือ บางคำถาม ขอให้ลองค้นดูของเก่าดูก่อนเถอะครับ
    เพราะคำถามเดิมๆ ถามซ้ำๆ บางครั้งพวกผมหลายๆท่านก็ขี้เกียจพิพม์ใหม่ครับ

8. lovesingha

lovesingha New Member Member

1,407
    6
    0
    เห็นด้วยกับทุกความคิดเห็น ครับ

9. smegal

smegal New Member Member

755
    9
    0
    ตานี่ตอบสั้นจังส่วนโอ๋ตอบยาวโคตรเลย

บางทีตั้งกระทู้ปั๊ปจะให้มีคนมาตอบเลยทันทีมันก็อาจจะเป็นไปไม่ได้เพราะคนที่รู้อาจจะยังไม่ได้เล่นในช่วงนั้นๆหรือวันนั้นส่วนคนที่เล่นที่คุยอยู่เขาอาจจะไม่รู้ก็เลยไม่ได้ตอบ ดังนั้นก็ไม่ได้หมายความว่าเขาจะเมินเฉยไม่อยากตอบคำถาม ยังไงผมว่าเจ้าของกระทู้ก็ใจเย็นๆอีกนิดดีกว่าไม่มีใครไปรังเกียจคุณหรอกครับ
    :confused::confused::confused:

10. nismomonster

nismomonster New Member Member

339
    4
    0
    ผมก็ตอบนะ

รู้ทุกเรื่องคับแต่ไม่รุ้อยุ่เรื่องเดียวคือ เรื่องจิง คับ

11. -DeW-(RR)

-DeW-(RR) Active Member Moderator VIP

1,492
    21
    38
    มุขเด็ดมากกกก อิอิ

12. kukjung_4654

kukjung_4654 New Member Moderator

1,243
    10
    0
    ตอบยาวไปป่ะเนี่ย คุณโอ๊ต อ่านแทบไม่ไหว ตาลาย;);););););)
    อย่าซีเรยสครับ

คลับนี้ ขำๆ :D:D:D

13. Car Loft Auto Import

Car Loft Auto Import New Member Member

1,049
    5
    0
    ไปลองดูแล้วเหรอ เจ็บป่าว อิอิ เพิ่งรู้น่ะเนี้ยว่าโอ๊ตฝังมุข 5555:D

14. primo_xx

primo_xx New Member Member

747
    6
    0
    หาสาระไม่เจอเลยตาคนนี้ อิอิ:D

15. KONGKUB

KONGKUB Active Member Moderator

2,256
    14
    38
    ตาโอ๋พี่ผม :D:D

16. Car Loft Auto Import

Car Loft Auto Import New Member Member

1,049
    5
    0
    ตาก้องก็น้องผม หุหุ

ส่วนที่ จขกท. กล่าวมาอย่าเพิ่งน้อยใจน่ะคับ ลองเข้ามาเป็นสมาชิกชาวอีโวดูคับ ถึงจะไม่ใช้รถอีโวก็เข้ามาได้คับ ส่วนผมที่ไม่ตอบเพราะไม่รู้เรื่องต่างๆมากเท่าไร เอาเป็นว่าแทบไม่รู้เลยดีกว่า 5555 ผมเน้นสร้างมิตรภาพ(หรือทำให้แตกแยกว่ะ หุหุ) ผมเน้นฮากระจายอย่างเดียวคับ

ปล.ส่วนอีนางอั๋นบังอาจมาว่าตูไม่มีสาระ ผมแค่คนไม่เอาถ่านโว้ย ก๊ากกกกๆๆ:D

17. aeo-evo

aeo-evo New Member Member

54
    0
    0
    อย่าเพิ่งน้อยใจสิครับ......ผมเองก็สมาชิกใหม่....เข้ามาถามเมื่อไหร่ก็มีเพื่อนๆตอบให้.....แต่ต้องรอหน่อย...เพราะผู้รู้หลายคนภาระกิจแน่นเหลือเกิน.....อีโว...เป็นของรักของหวงของเพื่อนสมาชิกทุกคนในคลับครับ.....แต่มีอย่างหนึ่งที่ผมยืนยันได้ว่า......ทุกคนที่รู้จริงที่นึ่ไม่หวงวิชาครับ ผมเองเล่นมิตซูมา 26 ปี ตั้งแต่ กล่องไม้ขีด ต่อด้วย อีคาร์ แปลงเป็นอีโวขับ 2 หลายๆอย่างก็มารู้จริงในคลับนี้ครับ ขอยืนยัน :D

18. toom evo

toom evo New Member Member

587
    2
    0
    ผมเองก็เป็นสมาชิกของบอร์ดและกลุ่มนี้อีกคนคับ ที่ได้ความรู้จากทุกท่าน ที่ตอบคำถามและแสดงความคิดเห็นที่เป็นประโยชน์จริงๆ เพราะโดยส่วนตัวแล้วผมอยากเข้าไปร่วมงาน Meettingที่จัดขึ้นทุกครั้งแต่ก็ยังไม่มีโอกาสซักที
    เพราะการเข้าร่วมงานแต่ละครั้ง น่าจะได้ความรู้เพิ่มมากขึ้นกว่าคุยกันในบอร์ด
    อีกและได้รู้จักกับสมาชิกคนอื่นๆด้วย ( ว่าแล้วถ้ากลับเข้ากรุงเทพเมื่อไหรจะต้อง
    โทรหาK.Beer ดีกว่าบ้านอยู่ใกล้กันคับ ซ.ถนอมมิตร65คับ) อยู่ต่าง จ.วเบื่อ
    มากคับ:mad:

19. มีนกร36

มีนกร36 New Member Member

15
    0
    0
    ผมก็สมาชิกใหม่ครับแต่ผมก็ว่าพี่ๆ เพื่อนๆที่นี่ให้คำตอบเกือบทุกคำถามนะครับ เพียงแต่อาจไม่รวดเร็วทันใจแค่นั้นเอง

20. Car Loft Auto Import

1,049
    5
    0
    สู้โว้ยยยยยยยยยยยย....................

21. kukjung_4654

1,243
    10
    0
    สู้กะใครอ่ะ :D:D:D
    แถวๆพระราม9 อ่ะป่าว :p:p:p:p

22. Car Loft Auto Import

1,049
    5
    0
    ถูก.......:D

23. Gutest

Gutest New Member Member

12
    0
    0
    :):)ขอบคุณทุกท่านนะคับที่ให้ความกระจ่างคับ:):)
    และต้องขอโทษสมาชิกทุกท่านในบอร์ดด้วยนะคับ

24. LonZar_EVOlll

LonZar_EVOlll Member Member

295
    3
    18

อุย !! เราก็ว่าเราเข้ามาดู check ทุกวันนะ อิอิ แต่ทำไมช้าทุกทีเลย

นั้นแหละครับ รุ่นพี่ๆ ตอบมาหมดแล้ว..........

ยังไงต้องขอบคุณ คุณ Gutest เพราะบางทีคนที่เข้ามาดู/อ่าน รวมถึงหาข้อมูล
    อาจจะคิดแบบคุณก็ได้ แต่ไม่กล้าพูด/ถาม ซึ่งการตอบเพื่อความกระจ่างในครั้ง
    นี้อาจจะเป็นการอธิบายไปในตัวครับ ..... และถ้าใครมีอะไรถามหรือ ไม่เข้าใจก็
    เชิญนะครับถ้า ผมและพี่ๆสมาชิกทุกคนจะพยายามตอบ เท่าที่จะตอบได้ครับ

(ถ้ากระทู้ไหน ไม่ค่อยมีคนตอบคือ อาจจะไม่ทราบ หรือไม่ชัวในคำตอบ จึงไม่
    อยากแนะนำไป เพราะแนวรถแบบ Evolution ถือว่าเป็นรถ high performance
    ซึ่งถ้ารับสารอะไรผิดๆ อาจจะเกิดความเสียหายต่อระบบเครื่องยนต์หรือกลไก
    ต่างๆ ได้ครับ... )

25. kukjung_4654

1,243
    10
    0
    คับ ยังไงถ้ารักในอีโว ก็ขอให้ได้รถมาในครอบครอง และมารวมแก็งค์กับพวกผมเร็วๆนะคับ
    ยังอยู่อีกนานคับ เพราะยังไงก็ต้องมีอีโวจอดไว้ที่บ้านคันนึงแน่คับ:D:D:D

26. ผมว่าก็ดีนะคับ คำถามที่ผมไม่เข้าใจน้องๆพี่ๆ ก็เข้ามาตอบกัน ผมใช้รถมาหลายรุ่นหลายยี่ห้อ เล่น board ประจำ บ้านผมอยู่ ตจว. พิจิตรกับพิดโลก นานๆลงไปนอนคอนโดที่ กทม. ที เลยไม่ค่อยมีโอกาสได้ไป meeting ซักที es group ผมก็อยู่ celica thailand ผมก็อยู่ พอมาขับ evolution ก็ดีคับ ได้ความรู้เยอะเลย (มือใหม่ เครื่อง turbo) เพราะไม่ว่า board ไหนๆส่วนใหญ่ พี่ๆน้องๆ ก็รักรถ ชอบรถ เหมือนกัน มีไรถามไปเลยคับ อิอิ

27. koyanic

koyanic New Member Member

76
    0
    0
    พี่เค้าดีมากนะคับ..อย่าเพิ่งน้อยใจเลย...ขนาดผมขับอีโวแต่ยังไม่ได้เข้ากลุ่มพี่ๆเค้า....พี่เค้ายังตอยทุกปัญหาที่ผมถามเลย

พี่ๆเค้าน่ารักจิงๆนะคับ....แต่ผมอยากบอกว่าตั้งแต่ผมขับอีโวมาไม่มีเงินเที่ยวเลยคร้าฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟ

55555....ถ้าไงไว้ผมพร้อมผมจะขอสมัครและไปมีทติ้งด้วยนะคับพี่ๆทุกคน

28. kukjung_4654

1,243
    10
    0
    คุณหนุ่ม เทเลคอม ถ้าขับผ่านชัยนาทมาก็แวะมาทักกันได้นะครับ ผมอยู่อ.เมือง
    มี 95 ให้เติมนะครับ อิอิ

29. toku

toku New Member Member

1,101
    4
    0
    ผมจะพยายามครับ

คับยินดี ไว้รอบหน้าลง กทม. เดี๋ยวจะแวะไป อิอิ เพื่อนผมก็เยอะเหมือนกันคับ ที่ชัยนาท เพราะเมื่อก่อนนู้น ผมเรียนโรงเรียนโชติ ที่คอนหวัน อยู่เด็กประจำด้วยเลย เลยมีพวกเพื่อนๆ น้องๆ อยู่ตาม จ.ใกล้เคียงเยอะ ชัยนาทก็เยอะคับ :D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้