ปัญหาโลกแตกติดไฟแดงเข้าเกียร์ไหนดี

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย guru_b11, 13 กรกฎาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. guru_b11

guru_b11 New Member Member

64
    1
    0
    การเข้าเกียร์ไหนดีตอนที่ขันรถติดไฟแดง ปัญหานี้เป็นที่ถกเกียงกันมานานแล้วบ้างก็บอกกว่าเข้าd แล้วเหยียบเบรกเอาไว้ จะทำให้น้ำมันเกียร์ร้อนเพิ่มขึ้น กินน้ำมัน เหยียบเบรกไว้แล้วเผลอปล่อยขึ้นมา จะเกิดอุบัติเหตุ ให้เข้าเกียร์ n ดีกว่า อีกฝั่นหนึ่งก็บอกกว่าว่าเข้า d แล้วเหยียบเบรกดีกว่า เพราะการเปลียนเกียร์ไปมาจะทำให้ชุดกลไกในเกียร์สึก แต่หลังๆมานี้เห็ฯได้ข้อสรุปแล้วว่า ถ้าหยุดไม่นานหรือไม่เกิน1-2นาที ก็ให้เข้าเกียร์ d ค้างไว้แล้วเหยียบเบรก แต่ถ้าติดนานกว่านั้นค่อยปลดมาเป็นเกียร์ n จะยืดอายุการใช้งานของเกียร์ได้มากกว่า
    การจราจรบ้านเรามันเอาแน่นอนไม่ได้ ส่วนใหญ่จะหนาแน่น เคลื่อนตัวช้าสลับหยุดนิ่ง ลักษณะนี้ก็ไม่ควรเปลี่ยนไปเปลี่ยนมาแต่ถ้าติดนานก็ควรเข้าเกียร์ n ไว้อย่างลืมเกียร์ซ่อมตัวเราซ่อมไม่ได้

2. jojo9

jojo9 New Member Member

3,936
    656
    0
    ได้ยินมานานแระ...
    โดยส่วนตัวขับเกียร์ Auto ตั้งแต่ซื้อรถ ก็ 10 กว่าปีแล้ว...
    ไม่เคยมีปัญหาเรื่องเกียร์ ถ้าเราเปล่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์ตามกำหนดครับ...
    เพราะผมก็ขับแบบเหยียบไว้ จนรู้สึกเหมื่อยก็เข้า N
    หรือบ้างครั้งรถติดไฟแดงก็เข้า N เลย...
    บางครั้งก็เข้า D ไว้ พอเปลี่ยนเป็น N ไฟเขียวซะงั้น...
    สรุปดูแลน้ำมันเกียร์ให้ดีน่าจะโอเคนะครับ...
    ประกอบกับการขับขี่ไม่กดคันเร่งแล้วเข้า D หรือขับๆอยู่ จาก D เปลี่ยนมา 2 หรือ N
    แค่นี้ก็น่าจะโอเคนะครับ

3. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,717
    819
    113
    H แพ๊ดเทิน มาดูอับ :D

4. BumpBy

BumpBy Well-Known Member VIP

4,054
    807
    113
    เหมือนตาโจ้เลย อิอิ..:D:D:D

5. Athens Nismo

Athens Nismo New Member Member

1,128
    181
    0
    ของผมส่วนใหญ่จะเข้า n นะคับเพราะสบายไม่ต้องเหยียบเบรค และปลอดภัยด้วย.,

6. wenkel

wenkel New Member Member

1,157
    182
    0
    ส่วนมากจะเข้า N เกียร์พังชั่งมัน เอาความปลอดภัยไว้ก่อน

แล้วขอถามต่อว่า เวลาเลื่อนจากเกียร์ N มาที่ D

หรือ D ไปที่ N กดปุ่มกันหรือเปล่า...:rolleyes: :rolleyes: :rolleyes: :rolleyes:

7. NinjaB11!

NinjaB11! Well-Known Member VIP

2,144
    424
    83
    ไม่กด ขี้เกียจ....

Honda ยังไงก็ไม่พัง

Toyata ก็ไม่พัง...

Nissan พัง....พังแค่ด้ามมันนะ มันจะมี พลาสติคเป็นสลัคอยู่อะ

จาก R มา D นี่รูดเลย....

แตกเลย ใช้มา สองปี ไม่เคยกดเลย...เสียไปสี่ร้อยเปลี่ยนทั้งด้าม

ยี่ห้ออื่นเค้าไม่ใช้เป็นพลาสติกอะ พอพัง ถึงได้รู้....
    :D:D:D

แต่ถ้าปกติ ก็ N นะ เพื่อความปลอดภัย เกิดรถติดนานๆ จะได้ทำไรไปด้วยได้ อ่ะ

8. mtts. 38

mtts. 38 New Member Member

1,236
    12
    0
    เข้า N ครับ สบายขาครับ ขับในกรุงเทพกดเบรกบ่อยมาก ปวดขา ครับ

9. B-2

B-2 New Member Privilege

3,588
    584
    0
    เท่าที่ใช้ auto ติดไฟแดง นานๆ ก็เข้า N
    ติดแปปเดียวก็ใส่ D เหยียบเบรค
    ถ้าจาก N มา D ไม่ต้องกดปุ่ม แต่ถ้า จาก N ไป R P ต้องกด แน่นอน ครับ
    ส่วน เกียร์จะเสียเร็วหรือช้า ก็อยู่ที่การใช้งาน ด้วยละครับ เมื่อถึงเวลา มันต้องพังอยู่แล้ว +++
    แต่จะรักษาให้มันพังช้าหรือเร็ว

10. wenkel

1,157
    182
    0

ใช้ตรีนทำด้วยเหรอ นึกว่าใช้แต่มือ...:D :D :D :rolleyes:

11. NinjaB11!

NinjaB11! Well-Known Member VIP

2,144
    424
    83
    Action มันเยอะ ว่ะ :D:D:D

12. auy@b-14

auy@b-14 New Member Member

711
    38
    0
    N ครับ อย่างที่เพื่อน ๆ บอก จาก D ไป N มันกึ๊กเดียว

แต่ถ้า D ไป P เนี้ย รูดเยอะเกิน ยกเว้นจอดนาน ๆ ขี้เกียจเหยีบเบรกถึงดันไป P

13. NHUM-YAI-JAI-DEE

NHUM-YAI-JAI-DEE Well-Known Member VIP Member

5,649
    852
    113
    เข้า เกียร์ ว่าง ครับ

5 5 5+

14. โบตั๋นน้อย

โบตั๋นน้อย New Member Member

3,586
    411
    0
    บางทีจาก R มา D จาก D ไป R ลืมกดบ้างก็มี เสียวหักเหมือนกันแต่ก็ยังไม่หักซํกที อิอิ

เวลาติดไฟแดงนิยม เข้า N ตลอดเขาจนหลวมเลยทีนี้

---------- เพิ่มกระทู้เมื่อ 15:42:06 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 15:41:47 ----------

บางทีจาก R มา D จาก D ไป R ลืมกดบ้างก็มี เสียวหักเหมือนกันแต่ก็ยังไม่หักซํกที อิอิ

เวลาติดไฟแดงนิยม เข้า N ตลอดเขาจนหลวมเลยทีนี้

15. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,717
    819
    113

อ่า

ผมจากแนนซี่ ไป บีว่า ก็ 1 2 3 น่ะ
    ใกล้ๆ ไม่ติดไฟแดง :D

16. NinjaB11!

2,144
    424
    83
    นี่ก็แฟน ใต้สะพานตัวจิง นะเนี่ยยยยย :cool::cool::cool:

17. jojo9

jojo9 New Member Member

3,936
    656
    0
    แหม่.... ลองเข้าเกียร์ดี่พี่ :D:D:D

18. Denn

9,717
    819
    113
    55 เห็นมี P N D R กัน :D

19. NinjaB11!

2,144
    424
    83

ไม่ธรรมดา นะ เนี่ยยย :D:D:D

20. Nitikan

Nitikan New Member Member

91
    7
    0
    ติดไฟแดง เข้า N ครับ + ดึงเบครมือ ( ถ้าติดไฟแดงนานๆ จะดึงเบครมือ) :D:D:D

21. wenkel

1,157
    182
    0
    จอดรถที่ คอม.7 แล้วเดินไปก็ได้นะ

ข้ามสะพานนิดเดียวเอง จะได้ทดสอบกำลังขา...:D

22. sunny_green

sunny_green New Member Member

330
    50
    0
    ติดไฟแดง เป็นผม ผมจอดนะ ไม่ชอบฝ่าไฟแดง มันเปื้อน .... ส่วนเกียร์ ช่วงติดไฟแดง ใช้มือไปก่อน

คิกๆๆ

23. NUTTO.B11

NUTTO.B11 New Member Member

906
    112
    0
    N ดีก่าคับ..ปลอดภัย :):):):)

24. NGO113

NGO113 New Member Member

1,222
    106
    0
    ขอผม ก็ เหมือน พี่ ๆ หลายคนครับ คือ ถ้า ติดไม่นาน เข้า d แล้ว เหยียบเบรค ครับ
    ส่วนถ้าติดนาน เกิน นาที ผม เข้า n แล้วดึงเบรคมือ ครับ
    หรือ จะเป็นแบบอื่น ก็ได้ครับ แล้วแต่ ถนัด แต่ผม คิดมาจาก แนวคิดที่ว่า
    เกียร์ เสีย กับ เบรคหมด อันไหน แพง กว่ากัน
    ถ้า เบรคหมด มัน ก็ ปรกติที่ เบรค จะต้อง เปลี่ยน บ่อย ( เนื่องจากราคาไม่แพง ) ยังไง เบรค ก็ต้อง เปลี่ยนก่อนเกียร์
    ส่วน เกียร์ ถ้า เสีย ก็ มี ยก ลูกใหม่ หรือ ว่า ซ่อม เกียร์ ราคา แพง กว่า ผ้า เบรค เห็น ๆ ครับ

25. guru_b11

64
    1
    0
    ดีครับ

เข้าใจคำว่าอะไหล่นะครับ

26. NHUM-YAI-JAI-DEE

NHUM-YAI-JAI-DEE Well-Known Member VIP Member

5,649
    852
    113
    ผม ไม่เข้าใจ น่ะครับ

ทั้ง ความหมาย ของ คำว่า อะไหล่

และ เจตนา น่ะครับ

อธิบาย ได้ ไหม ครับ

27. guru_b11

64
    1
    0
    ครับ

ไม่มีไรครับผมหมายถึงว่าพี่เข้าใจยกตัวอย่างคนเรามีเกิดมีตายอะไหล่รถยนต์ก็เหมือนกันของใหม่วันหนึ่งก็ต้องเก่าและเสียตามสภาพแต่มันอยู่อยู่กับการใช้งานและรักษาครับพี่

28. SR-FA-DAM

SR-FA-DAM New Member Member

8,331
    913
    0
    :D:D:D:D

29. Step-Divinity

Step-Divinity New Member Member

3,737
    590
    0
    ชอบพี่ติ่งตอบอะ ยิ้มอย่างเดียว อิอิ:D:D:D

30. Nitikan

Nitikan New Member Member

91
    7
    0
    พี่ติ่ง ยิ้มฟันขาวเชียวใช้ยาสีฟันอะไรครับ :D:D:D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้