รบกวนพี่ๆหน่อยค่ะ

การสนทนาใน 'Mazda 323&626 Club' เริ่มโดย beambeem, 25 กรกฎาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. beambeem

beambeem New Member Member

9
    0
    0
    รบกวนถามพี่ๆ หน่อยค่ะว่า อยากจะแต่งรถมาสด้า 323 อ่าค่ะ คือว่าจะแต่งแบบไงบ้างอ่าค่ะ ไม่รู้เรื่องเกี่ยวกับการแต่งเลยอ่าค่ะ มือใหม่หัดแต่งค่ะพี่ แล้วไม่มีใครสอนด้วยอ่า ก็เลยจะปรึกษาพี่พี่หน่อยค่ะ เค้าใส่ไฟเบอร์รอบคันแบบไหนบ้างอ่าค่ะ แมคด้วยค่ะ แล้วก็อื่นๆอ่ะค่ะ ท่อด้วยค่ะ ขอบคุณพวกพี่ที่ให้คำปรึกษานะคะ:)

2. RollriderS

RollriderS New Member Moderator

2,318
    9
    0
    รบกวนบอกรุ่นด้วยหน่ะครับเพราะไม่สามารถจะบอกอะไรได้
    ถ้าไม่รู้อะไรเลยอ๊ะครับ

3. elmo

elmo New Member Moderator VIP

2,175
    3
    0
    โหะๆ 323 สีแดง อิอิ

4. ao_323

ao_323 New Member Moderator

1,346
    16
    0
    ก่อนอื่นพี่ขอรบกวนน้องก่อนได้ปะครับ พอดีคลับเราจะมีการแข่งรถที่คลอง5

ยังไม่มีคนขับรุ่น Lady เลยครับ เดี๋ยวเรื่องแต่งรถค่อยคุยกัน:D:D:D

5. beambeem

9
    0
    0
    ขอโทษค่ะ ลืมบอกรุ่นไป ไม่รู้ว่ารุ่นไรอ่ะค่ะพี่ เดี๋ยวเอารูปให้ดูดีกว่า หว้า..แล้วเอารูปใส่ตรงไหนหว่า ลองก่อนจ้า ไม่รู้ว่ารูปจะขึ้นรึเปล่านะคะ แล้วหนูอยากแต่งเฉยๆค่ะพี่ คงไม่มีโอกาสได้แข่งหรอกค่ะ แต่ไม่รู้จะไปถามใครที่ไหนอ่าค่ะ เกี่ยวกับรถมาสด้า 323 นี้ ก็เลยลองถามพี่พี่ดูอ่าค่ะ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 26 กรกฎาคม 2008
  6. RollriderS

RollriderS New Member Moderator

2,318
    9
    0
    รุ่นนี้ชื่อรุ่น323นิวซีดานครับ
    เรื่องชุดแต่งนี่น่าจะพอหได้แต่ไมหน่ะครับ
    แนะนำว่าsearchหารูปชุดแต่งสวยๆจากเน็ต
    แล้วเอาไปหาร้านไฟเบอร์รัทำตามแบบน่าจะง่ายกว่าด้วยครับ

ส่วนเรื่องของล้อและท่ออย่างแรกเลยคือตามความชอบครับ
    ชอบลายไหนทรงไหนใส่ก่อนได้เลยครับ แต่จะให้แนะนำคือ
    ล้อไม่น่าจะเกินของ17เพราะเด๋วจะอืดมากส่วนของหน้ากว้างอ๊อฟเซ็ต
    นั้นถ้าอยากได้ลายนั้นๆจริงๆค่อยดูกันอีกทีดีกว่า แต่ที่แน่ๆเลยคือ
    ต้องเป็นล้อแบบ4รู100เท่านั้นครับ (ถ้าจะให้ง่ายหาร้านแม็กแล้วให้เขาเทียบเอาเลย
    จะง่ายกว่าไปหาspecที่ตรงมาใส่หน่ะครับ)

เรื่องของท่อถ้าเอาสวยก็ทำแค่ปลายท่อหรือไม่ก็หม้อพักปลาย
    แต่ถ้าจะเอาแรงขึ้นก็ต้องไล่ตั้งแต่เฮดเดอร์ลงมาเลยและมันจะเกินงบเอาหน่ะครับ

แนะว่าเครื่องเดิมๆทำหม้อปลายเลือกแบบใส้ย้อนหรือเยื้องดีกว่าใส้ตรงนะครับ
    เพราะจะทำให้รถไม่อืดไป ที่เหลือก็เลือกเอาจากเสียงหน่ะครับว่าชอบไหม

สรุปแล้วอยากให้หารูปจากเน็ตดูก่อนว่าชอบแบบไหนมากกว่าหน่ะครับ
    ไม่แน่อาจอยากได้ชุดแต่งข้ามค่ายหรือทรงจากรถคันอื่นๆก็ได้นะครับ : )

7. beambeem

9
    0
    0
    ขอบคุณพี่มากเลยนะค่ะที่ให้คำแนะนำ งั้นเดี๋ยวจะลองไปดูชุดแต่งในเวปก่อนละกันค่ะ ว่าอันไหนสวย แล้วจะเอามาให้พี่พี่ดูว่าอันไนสวย น่าจะเข้ากันได้ดี ช่วยดูหน่อยนะคะ ไม่เคยแต่งรถอ่าค่ะ กลัวชุดไฟเบอร์ไม่เข้ากับรถอ่าค่ะพี่ เดี๋ยวเปลืองเงิน งบน้อยจ้า

8. RollriderS

2,318
    9
    0
    ยินดีครับป๋ม

9. beambeem

9
    0
    0
    พี่ค่ะ ถ้าจะเอาไฟเบอร์เหมือนแบบที่รถของพี่พี่ในคลับนี้จะรึเปล่า แล้วจะสั่งเค้าทำกันที่ไหนอ่าค่ะ ถ้าจะโพสรูปรถพี่พี่ จะว่ามั้ยเอ่ย เพราะไม่รู้จะหาแบบที่ไหนแล้วอ่าค่ะ

10. Suntipop

Suntipop New Member Moderator

509
    11
    0
    1.เอาล้อเดิมไปเทิร์นเป็นลายใหม่+ยางซักชุดขอบ 15 นิ้ว กะยาง195/50-15 ก็พอ เลือกลายที่ชอบเลย
    2.วิ่งเข้าร้านท่อไอเสียเปลี่ยนเป็นปลายสเตนเลสตามที่ชอบอีก 1 ใบ
    3.ใส่ชุดแต่งไฟเบอร์รอบคัน ต้องเลือกที่เข้ากะรภจริงๆ มิฉะนั้น "ประเทศเพื่อนบ้าน" แน่นอนครับ ตามร้านใหญ่ทำได้ทุกร้าน แต่หนักรถและกินน้ำมันมากขึ้นแน่นอน อิๆ:D

11. beambeem

9
    0
    0
    ขอบคุณนะค่ะพี่ พี่ค่ะใส่ขอบ 15 เท่านั้นหรอค่ะ แล้วอันเดิมนี่ขอบเท่าไหร่หรอค่ะ ใส่ 17 ได้มั้ยค่ะ

12. beambeem

9
    0
    0
    พี่ค่ะถ้าอยากจะสั่งทำไฟเบอร์นี้ สั่งทำได้ที่ไหนค่ะ ขอรบกวนหน่อยนะค่ะ ขอบคุณค่ะ

13. Suntipop

509
    11
    0
    ที่ว่าชอบ 15 นิ้ว เพราะราคาประหยัด ไม่หนักแรงเครื่องมาก
    เหมาะสำหรับเศรษฐกิจยุคนี้เลย
    ขอบ 17 ใส่ได้ครับแต่ราคาล้อวงละ(ยี่ห้อธรรมดา) 3500 ถึง 5000บ
    ยางเส้นละ(ธรรมดาๆ) 3500 ถึง 5000บ
    รวมง่ายๆล้อและยางก็กว่า 2 หมื่นแร่ะ
    เอาตังค์ไปเติมน้ำมันดีก่า
    ส่วนร้านไฟเบอร์ต้องถามท่านอื่นล่ะครับเพราะผมไม่สันทัด

14. assanai

assanai New Member Member

263
    3
    0
    รุ้นเดียวกะผม แวปมาดูเหอๆ

15. numodlove

numodlove New Member VIP

1,408
    44
    0
    แหมพี่หายไปนาน รถมาชะหล่อเลย นะ:D

16. assanai

assanai New Member Member

263
    3
    0
    เดียวลาออกงานได้ จะไปมิดติ้ง เหอๆ

17. Suntipop

509
    11
    0
    รถสวยจิงๆแฮะ

18. nos_nu

nos_nu New Member Member

248
    2
    0
    หล่อๆกันทั้งนั้น...

19. beambeem

9
    0
    0
    ขอบคุณพี่ LANTIS มากนะค่ะที่ให้คำแนะนำเกี่ยวกับยางอ่ะค่ะ แล้วขอรบกวนพี่พี่ที่มีรถ มาสด้า 323 นิวซีดาน หน่อยค่ะ ว่าอยากจะทำไฟเบอร์อ่าค่ะพี่ สั่งทำได้ที่ไหนค่ะ ขอบคุณมากๆค่ะ

20. numodlove

numodlove New Member VIP

1,408
    44
    0
    แปลงเอาเลยครับ ร้านไฟเบอร์ทั่วไป ตรงรุ่น คงจะหา มะได้ ต้องเอา ของรุ่นอื่นๆมาแปลงๆ เอา หรือไม่ ก็ สั่งปั้นใหม่เลยครับ อยากได้แบบไหนบอกพี่เขาเอาเลยคราบ

21. targa

targa Member Member

223
    0
    16
    สวยกันมากแล้วรุ่นผมละเรียกว่าไรกันว่ามีคนแต่งมั้ยอ่ะครับผมอยากได้แบบบ้างอ่ะจิ

22. Suntipop

509
    11
    0
    ร้านทำไฟเบอร์คงต้องแล้วแต่สะดวกนะ
    เอาใกล้ๆบ้านหน่อยก็ดีครับ
    แต่ถ้ามีให้เลือกเยอะๆก็ต้องไปเปิดดู
    หนังสือรถยนต์อย่าง Race เทคนิคแต่งรถ Auto Option
    พวกนี้มีลงโฆษณาเยอะอยู่

23. beambeem

9
    0
    0
    พี่ค่ะ อยากเปลี่ยนโคมอันเก่าแล้วอ่ะค่ะ แต่ไม่รู้ว่าหาซื้อโคมไฟรถรุ่น มาสด้า 323 นิวซีดาน ได้ที่ไหนค่ะ เคยไปถามที่ศูนย์มาสด้า เค้าบอกว่าตอนนี้ผลิตแค่โคมด้านซ้าย แต่ไม่มีขวา อยากจะเปลี่ยนแล้ว แต่ถ้าเปลี่ยนข้างเดียวก็ยังไงอยู่ เลยอยากถามพี่พี่ว่า พี่พอจะรู้ว่ามีร้านที่ไหนขายโคมไฟหน้าบ้างค่ะ ขอบคุณนะคะพี่พี่

24. Suntipop

509
    11
    0
    ร้านอะไหล่รถเก่าครับ
    หรือบางร้านอะไหล่รถใหม่ใหญ่ๆน่าจะมี
    แต่ไม่รู้เชียงรายมีไหมๆ

25. Suntipop

509
    11
    0
    ร้านอะไหล่รถเก่าครับ
    หรือบางร้านอะไหล่รถใหม่ใหญ่ๆน่าจะมี
    แต่ไม่รู้เชียงรายมีไหม?

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้