อยากสอบถามหน่อยครับ เรื่องกันชนพลาสติกเดิมฉีกสามารถซ่อมทำสีให้เหมือนเดิมได้มั๊ยครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย up to you, 30 กรกฎาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. up to you

up to you New Member Member

35
    1
    0
    เรื่องมันมีอยู่ว่า ก่อนไปทำสีกันชนหลังเดิมของผมมันมีรอยฉีกที่เกิดขึ้นจากที่เคยมีคันอื่นมาสะกิด+กระทบบ้าง ทำให้พลาสติกมันแตกจากกัน ประกอบกับอายุที่มากแล้วทำให้มีรอยเหมือนแตกลายงาตรงส่วนอื่นๆด้วยครับ

ทีนี้หลังจากไปทำสีใหม่ทั้งคันมาก็เรียบร้อยดี แต่พอมาประมาณสองเดือนนิดๆ ก็เริ่มออกอาการ คือไม่ได้ไปชนอะไรที่ไหนเลย แต่กันชนหลังก็เริ่มปริแยกออกมาตามรอยเดิมเลยครับ แล้วก็รอยวิ่งต่างๆที่เคยกระเทาะก่อนทำสีก็เริ่มแสดงตัว :cry::cry::cry: แล้วด้านหน้าก็มีนิดหน่อยครับตรงพลาสติกที่แตกลายงา ทำสีเสร็จซักพักก็เริ่มออกมาให้เห็นอีกแล้ว :cry:

เลยอยากทราบว่า
    1. กันชน ไม่ว่าจะหน้าหรือหลังที่เป็นชิ้นงานเดิมๆที่เป็นพลาสติก ถ้าเสียหายฉีกขาดแตกเป็นริ้ว เราจะสามารถซ่อม+ทำสีให้หายขาดได้มั้ยครับ ( ถ้าได้สรุปว่าร้านที่ผมไปทำสี ทำไม่ดีหรือครับ )
    2. หรือจริงๆแล้วทำยังไงก็ไม่หาย ต้องหาชิ้นงานมือสองที่สมบูรณ์มาเปลี่ยนและทำสี

แล้วพวกรถ retro ที่อุปกรณ์พวกนี้หาไม่ได้แล้ว เค้ามีวิธีซ่อมแซมให้หายขาดยังไงอ่ะครับ
    ผมถามไว้เป็นความรู้ เพราะผมอยากจะแก้ปัญหาแต่กลัวจะแก้ไม่ตรงจุด ไม่รู้ว่าจะเอาของเดิมไปซ่อม+ทำสี หรือว่าไปหากันชนมือสองไปทำสีแล้วเปลี่ยนจะดีกว่ากันครับ ในกรณีที่ทำยังไงก็ไม่หาย

ขอบคุณทุกคำตอบคับ :D

2. up to you

35
    1
    0
  3. evolutionlab

evolutionlab New Member VIP

1,013
    41
    0
    กันชนพลาสติกมันก็เย็บได้นะคับ แต่....ผมว่ามันไม่ดีอ่ะ โดนนิดโดนหน่อยก็แตก

เปลี่ยนใหม่ดีที่สุดคับ

4. up to you

35
    1
    0
    ขอบคุณคับ + ให้ครับ

5. P@E

P@E New Member Member

561
    15
    0
    กันชนพลาสติก ซ่อมได้นะคับ เพราะคันเก่าเคยซ่อมอยู่ ถ้าไม่ได้ไปกระแทกอะไรมา มันก็ไม่น่าแตกขึ้นมาอีกนะ ลองเอารถไปถามอู่สีดู เปลี่ยนอู่ถามนะคับ ที่ไม่ใช่อู่ที่ไปทำมาอ่ะ

6. John <<GooD-oLd-CaR>>

John <<GooD-oLd-CaR>> New Member VIP

1,927
    89
    0
    ซ่อมได้ครับ ใช้ รีเวทยิง อัดด้วยกาวร้อน แล้วโป๊วตาม

ข้อเสียคือ งานกันชนจะหนักเพราะต้องพึ่งสีโป๊ว รวมถึงถ้าโดนกระแทกอีกก้อแตกร้าวเหมือนเดิมครับ

7. we_zaa

we_zaa New Member Member

1,358
    33
    0
    ซ่อมได้ครับ หาอู่มาตรฐานๆหน่อย

8. pound M/T

pound M/T New Member Member

147
    3
    0
    ซ่อมได้ครับ
    กันชนที่เป็นพลาสติก
    วิธีซ่อมคือ การเชื่อมด้วยเนื้อพลาสติก
    โดยใช้หัวแร้ง
    แต่การเชื่อมควรจะใช้เนื้อกันชนที่มาจากกันชน
    ยี่ห้อเดียวกันมาเชื่อม
    เพราะจะผสานเข้าเป็นเนื้อเดียวกัน
    ไม่ปริ แตก
    ทีหลังเวลาไปชนอะไรมาอีก

ส่วนสาเหตุที่กันชนคุณหลังทำสีมาแล้ว
    มันแตก
    อาจจะไม่ได้เชื่อม แต่โป้วทัยไปเลย
    พอใช้ไปมันกระแทกก็เลยร้าวตามรอยเดิม
    หรือว่าเนื้อพลาสติกที่เอามาเชื่อมไม่ใช่เนื้อที่ใกล้เคียงกัน
    จะทำโทรมาได้มีที่แนะนำ
    แต่ไม่ได้มีส่วนได้เสียกับร้านครับ
    หรือจะเข้าร้านที่รับซ่อมกันชนโดยเฉพาะก็ได้
    086-3082248

9. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    ทำได้คับ โดยการเชื่อมพลาสติกคับ

10. JAZZza

JAZZza New Member Racer

2,393
    18
    0
    ขอนุญาติเจ้าของกระทู้คับ
    แล้วถ้ากันชนที่เป็นพลาสติดโดนชนจนบุบเข้าไปสามารถซ่อมให้กลับมาคืนรูปเหมือนเดิมได้ไหมคับ

11. GTR.

GTR. New Member Member

1,328
    28
    0
    ทำได้สิครับ ไปตามร้านเชื่อมพลาสติดแถวๆอู่แท็กซี่หน่ะ มี ยังเคยเจอเลย เอา สเกิ้ตข้าง 3 อัน จาก 3 คันมาต่อเป็นอันเดียว:D:D

12. up to you

35
    1
    0
    ขอบคุณทุกท่านมากครับ
    และสำหรับคุณ pound ผมจะติดต่อไปนะครับขอบคุณมากๆ ครับ

13. pound M/T

pound M/T New Member Member

147
    3
    0
    ได้ครับ
    โดยการเอาได
    ร้อนเป่าให้คืนรูป
    แล้วโป้วทับ

14. we_zaa

we_zaa New Member Member

1,358
    33
    0
    ความรู้แน่นๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้