ให้ตายเหอะ ตอบผมหน่อยดิมอไซค์มันล้างยากกว่ารถเก๋งตรงไหนฟระ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย tumkung2910, 30 กรกฎาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. tumkung2910

tumkung2910 New Member Member

7
    1
    0
    วันนี้ผมกับกลุ่มเพื่อนประมาณ 4-5 คนก็จับกลุ่มคุยกันเรื่องรถ แล้วผมก็คุยไปถึงรถที่ใช้กันในพวกรัฐมนตรีที่ว่าเงาๆมันๆ ว่าโหแมร่งกว่าจะล้างได้ขนาดนั้นอ่ะ คนล้างแมร่งถูกันเมื่อยเลยเหนื่อยน่าดู กว่ากูจะล้างให้ได้แบบคาร์แคร์มันล้าง ยังเหนื่อยเลย สักพักเพื่อนที่นั่งกันอยู่อีก 4 คน(ซึ่งขับมอเตอร์ไซค์กันหมด) มันแย้งว่าไม่จริง กูว่ามอไซค์ล้างยากกว่า ผมก็ว่ายากกว่าตรงไหนวะ มันบอกจะล้างมอไซค์ให้สะอาดจิงๆมันต้องขัดล้อ โซ่ ด้วยนะ ถ้ามรึงลองมาล้างจะรู้ว่ารถเก๋งสู้ไม่ได้เลย ล้างง่ายกว่าเป็นกอง ถูๆสีให้หมดแล้วถูล้อก็จบแล้ว ผมนั่งเถียงกับมันอยู่จนเซ็งสู้ความเยอะของเสียงไม่ได้เลยหยุดดีกว่า แต่มันหมั่นไส้ในใจ ไอ้ส้นตรีน มรึงเคยมาล้างรถเก๋งแล้วมรึงจะรู้
    เพื่อนๆว่าใครล้างยากกว่ากันแน่ครับ (จริงๆแล้วมันไม่น่าถามเลย มีแต่พวกมันอ่ะที่คิดแบบนั้น แต่แหมอดมาเล่าให้ฟังไม่ได้) แล้วใครเคยเจอเรื่องงี่เง่าแบบนี้มาเล่าสู่กันฟังบ้างนะครับ อิอิ

2. มอไซล้างยากกว่าอย่างที่เพื่อนคุณพูดน่ะแหละครับ ถ้าพูดถึงแค่ล้างนะครับ ไม่ใช่ขัดสี

เพราะมอไซมันมีจุดซอกแซกเยอะมาก ถ้ามีทั้งคู่ ก้อลองล้างเองดูครับ เด๋วก้อรู้

3. maimugen33

maimugen33 New Member VIP

66
    2
    0
    ผมว่า มอไซค์คับ

เห็นพี่คนนึงเค้ารักมากๆ เค้านั่งขัดโซ่ ขัดดุมล้อซึ่งมันละเอียดมากๆอ่ะคับ

ซี่ลวดทีละซี่อ่ะคับ เห็นแล้วแบบเออ รถเก๋งผมเช็ดๆ ก็สะอาดแล้วอ่ะคับ แต่มอไซค์

ซอกเล็กๆมันเยอะกว่ามั้งคับ

4. ยากกว่ารึเปล่าไม่รู้ รู้แต่ล้างแล้วหงุดหงิดครับ เวลาล้างสวิงอาร์ม แถวๆ โซ่ จะรำคาญมากครับ เพราะคราบน้ำมันมันจะเลอะออกมา แล้วก็เลอะผ้าด้วย

ยิ่งถ้าเป็นล้อซี่ลวด แล้วฟิตมากๆ จนต้องถูทุกซี่นะคุณเอ้ย.......คิดดูสิ หน้าหลังมันมีกี่ซี่ ผมเลยเปลี่ยนเป็นล้อแม็กไปแล้ว สบายไป

แต่ล้างรถใช้เวลานานกว่านะ เพราะมีหลายขั้นตอน ทั้งลงแชมพู เช็ดหมาด เช็ดแห้ง.........สารพัด พื้นที่ผิวก็เยอะ

5. tumkung2910

tumkung2910 New Member Member

7
    1
    0
    อ้าว อันนี้ความคิดส่วนตัวนะครับผมล้างรถ พอล้างข้างนอกเสร็จเช็ดจนเกลี้ยง แล้วเปิดประตูไล่เช็ดตามใต้ขอบประตู ถอดพรมมาเคาะฝุ่น เสร็จก็ดูดฝุ่นข้างในจนหมด จากนั้นก็เช็ดเบาะหนังคอนโซล จบด้วยลงน้ำยาเช็ดยาง ทั้งหมดเกือบๆสองชั่วโมงนะครับ ผมไม่รู้ว่าพี่ๆล้างกันยังไงแต่ถ้าผมๆล้างอย่างนี้ตลอด ผมเลยเชื่อว่ารถเก๋งล้างยากกว่า
    ปล.แล้วถ้าอย่างนั้นทำไมที่คาร์แคร์ รถเก๋ง 120
    มอเตอร์ไซค์ 50 ละครับตอบหน่อย(อยากรู้อ่ะ)

6. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0

เห็นด้วยตามนั้นเลยครับ :D

7. `Tao

`Tao New Member Moderator VIP

859
    11
    0
    มอไซค์ล้างยากกว่าจริงครับ...แถมซอกแซกมากๆ..ไปเจอเหลี่ยมบาดมือเป็นแผลอีก..:cry::cry::cry:

8. TonRacing

TonRacing New Member VIP

309
    58
    0
    รถยนต์ ฉีดน้ำรอบคัน > ถูด้วยน้ำยาล้างรถ (ตัวรถ+ล้อ) > ฉีดน้ำรอบคัน > เช็ด > ดูดฝุ่น > ลงน้ำยาเคลือบ > ขัดๆถูๆเอาน้ำยาเคลือบออก > เสร็จแล้วครับ (บอกแบบไม่ละเอียดมากนะครับ แต่หลักๆก็ประมาณนี้)

มอไซด์(ตั้งขาตั้งคู่ก่อน :D ) ฉีดน้ำรอบคัน > ล้างเฟรม > ฉีดน้ำที่เฟรม > ล้างอาม(ตัวลำบากตัวแรก) > ฉีดน้ำล้างอาม > ล้างล้อ(ตัวลำบากตัวที่สอง) > ฉีดน้ำล้างล้อ > เช็ดทั้งคัน(โดยเฉพาะตรงซี่ล้อ ไม่เช็ดดีๆ หนิมขึ้น หมดหล่อ) > ลงน้ำยาเคลือบ(อยากเงาๆมั่ง) > เช็ดน้ำยาออก > ลงน้ำยาเช็ดเบาะ(ขาดไม่ได้เลย เดียวไม่ลื่น) > เอาไปตากแดดอีก ไว้ในร่มเดียวน้ำมันค้าง หนิมกินอีก > เสร็จแล่ว

ส่วนพวกคาแคร์ ที่เคยเห็น ก็...... ฉีดน้ำ > ล้าง ๆ ๆ ๆ ๆ ทั้งคัน (ตรงล้อนี่ วนๆฝั่งละ สอง-สามที , ตรงอามก็ไม่แหย่เข้าไปล้าง , ฟองน้ำเลอะน้ำมันตรงโซ่ก็ไม่สนใจ เอาฟองน้ำแปะล้อด้านซ้าย หมุนล้อ ติ้ว ๆ ๆ แล้วทำเหมือนกันกับด้านขวา[โชคดีก็ไม่โดนคราบน้ำมันจากโซ่ โชคร้ายก็........] ) > ฉีดน้ำล้าง > เช็ดๆ > เสร็จ แค่นี้แหละครับสำหรับคาแคร์(ตามปั้ม+ฯลฯ) ส่วนใหญ่ที่เห็นก็ประมาณนี้อะครับ

แล้วทีนี้คิดว่าอะไรล้างยากกว่ากันครับ :) ผมว่า สำหรับรถ ถึงจะคันใหญ่กว่า แต่ถ้าล้างทุกอาทิตย์+เคลือบทุกอาทิตย์ พวกฝุ่น,คราบต่างๆ มันก็ล้างออกง่ายนะครับ ถูเบาๆก็ออกแล้ว (ยกเว้นขี้นกเจ้ากำ) ส่วนมอไซด์ ตรงข้างในอามนี่ตัวดีเลย+ซอกเล็กซอกน้อย+ฯลฯ

ปล.ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ :D

9. tien7676

tien7676 New Member Member

15
    0
    0
    มอไซค์ล้างยากกว่าจริงครับ

10. P@E

P@E New Member Member

561
    15
    0
    มายืนยัน อีกเสียงคับ ว่า มอไซด์ ล้างยากกว่าจิง ๆ

เพราะผมมีทั้ง 2 อย่างเลยรู้

ส่วนรถยนต์ล้างง่ายกว่าก็จิง แต่ใช้เวลาล้างนานกว่า กว่าจะเสร็จหมด ทุกจุด

11. VoiceFromHell

VoiceFromHell Member Member

216
    4
    18
    มอไซค์ล้างยากกว่ามากครับ(ย้ำว่ามากครับ) ถ้าเอาแบบสะอาดเอี่ยม
    ผมขี่ cbr เข้า carcare ค่าล้างแพงพอๆกับรถยนต์ครับ
    ร้อยกว่าๆเหมือนกัน
    แต่เคยล้างเอง จะรุ้เลยว่า ลำบากมาก ตามซอกเฟรม ตามสวิงอาร์ม
    ล้างยากมากๆครับ
    :)

12. Accord CG5

Accord CG5 New Member Member

161
    6
    0
    ต้องจัดมอไซค์ให้เจ้าของกระทู้ซักสองคันครับ คันนึงล้างแล้ว ส่วนอีกคันให้ จขกท ล้างให้ปิ๊งแบบอีกคันดู แล้วมาตอบเอง อิอิ

13. LeGoLaZZ เลโกลัส

LeGoLaZZ เลโกลัส New Member Moderator VIP

658
    18
    0
    ถ้าถามเรื่องความยาก มอไซค์ยากกว่าจิงคับ ขั้นตอนมันเยอะมาก อาจจะเพราะผมล้างเอี่ยมมากด้วยมั้ง บังโคลนด้านในล้วงหมด ซี่ลวดทุกซี่ขัดหมด

ถ้าถามเรื่องความนานในการล้าง รถยนต์นานกว่าคับ ขั้นตอนน้อยกว่าก้อจิง แต่ว่าแต่ละขั้นตอนใช้เวลานานมากคับ

ส่วนที่ถามว่า รถยนต์กะรถมอไซค์ทำไมรถยนต์แพงกว่า คงเพราะร้านล้างเนี่ย ส่วนมากล้างกันแบบพอทนคับ เหมือนจะสะอาด แต่เอาเข้าจิงๆผิวเผินมากอะ

ล้างแบบลวกๆแบบร้าน มอไซค์ถูกก่า เพราะพื้นที่ผิวน้อยกว่า ใช้โฟมน้อยกว่า ใช้น้ำฉีดน้อยกว่ามากคับ

14. san leo

san leo New Member Member

760
    2
    0
    ล้างมอไซค์ที่ไร...มีเลือดติดมือทุกครั้งเลยอ่ะ

15. XrtcluB<g@p>

XrtcluB<g@p> New Member VIP

126
    10
    0
    ตอนมีรถก็ล้างๆ เช็ดถู ฟังเพลงไปได้เรื่อยๆ ทั้งวันได้ครับ...

แต่มอไซด์ต้องอึดๆ หน่อย ล้างเหมือนจะง่าย แต่ก็ลำบากพวกล้อเนี่ยล่ะ

และยิ่งพอล้างเสร็จอีกสัก 1-2 วันฝนตก ล่ะก็ เซ็งสูดดดดดดสุดดดดดด!!!!!
    :cry::cry::cry:

16. gOngU

gOngU Member Member

398
    4
    18
    ถ้าเจ้าของกระทู้ล้าง+ทำความสะอาดทุกซอกมุมแบบนั้น

แล้วทำความสะอาดทุกซอกกับมอไซด์ผมว่าเหนื่อยแน่ครับ

ซอกมุมมอไซแสนจะเยอะเต็มไปหมด บอดี้รถมันเป็นพื้นที่ใหญ่ๆ

มอไซมันเป็นซอกเป็นหลืบซะเยอะครับ เอาแค่ล้อนี่ก็ซีดแล้วครับ

เห็นคนล้างมอไซเองแบบละเอียดๆ ขัดทุกซอกแล้วนับถือจริงๆ

17. evolutionlab

evolutionlab New Member VIP

1,013
    41
    0
    ผมว่าล้างมอไซมันต้องใช้ความละเอียดกว่านะคับ มันก็ไม่ได้ยากกว่าหรอกแต่มันต้องดูจุดเล็ดจุดน้อยเยอะเหมือนกัน

แค่ผมล้างไอ้ตัวเล็ก ถ้าจะเอาแบบหมดจดจริงๆก็ต้องมีมือแหกบ้างล่ะคับ โดนเกี่ยวถลอกปอกเปิกประจำ

แต่ถ้าพูดถึงรถ ถ้ารวมล้าง-ขัดห้องเครื่องด้วย อันนี้พอสูสีคับ ละเอียดซอกหลืบพอกัน

18. Palmmy_cm

Palmmy_cm New Member Member

122
    4
    0
    มอไซด์ ล้างยากกว่าอ่ะ มีซอก หลืบ เล็ก เข้าถึงยาก ล้างไม่ดี มือเป็นแผลอีก

โดยเฉพาะ ซี่ล้อ บังโซ่ บาดมือ บ่อยๆ - -*

19. แมงกะไซค์ล้างยากกว่าแน่นอนซอกมันเยอะ:D

20. NinjaB11!

NinjaB11! Well-Known Member VIP

2,144
    424
    83
    ยังไงมอร์ไซด์ก็ล้างยากส์กว่าแน่นอน รายละเอียดมันเยอะ จากประสบการณ์นะ

แต่ถ้าเรามองแค่ล้างภายนอก ชุดสี เช๊ดๆล้อหน่อย อันนั้นอะ ง่ายกว่าจิง

รถยนต์ ล้างดีดี ชั่วโมงนึงนี่สบายๆ มอร์ไซด์ ผมว่าถ้าเช็ดๆขัดๆทุกซอก ต้องมี 2 ชั่วโมง

อยากรู้ ต้องลองล้างดู...อิอิ

mo_mo ถูกใจสิ่งนี้
  21. hello

hello Member Member

125
    3
    18
    ขอบอกว่ายากกว่าครับ ผมใช้กระบะยังล้างง่ายกว่าเลยครับ ที่บ้านให้ล้างเวฟผมสั่นหัวเลยครับ
    ไม่ไหวๆ อีตอนขัดซี่ลวดที่สนิมขึ้นด้วยสก๊อตไบร์นี้ โอววนรกเลยกว่าจะได้แต่ละซี่

22. Piccolo

Piccolo New Member Member

1,673
    65
    0
    มอไซค์ยังไงก็ล้างยากกว่าแน่นอนครับ เพราะจุดที่มือเราเข้าไม่ถึงนั้นแหละครับ ลำบากจริงๆ ยิ่งเลอะมากก็ยิ่งล้างยาก

23. Yai_GuMP

Yai_GuMP Member VIP

449
    22
    18
    ล้างมอไซค์ทีไร ต้องอดไม่ได้ ไปแกะ ไปล้วงตรงนั้นตรงนี้ จนมือแหก เป็นแผลทุกทีเลย

ยิ่งถ้าวันไหนคึกๆ ถอดแฟริ่ง ล้าง ขัด เช็ดเนี้ยบทุกจุดนี่ ทั้งวันครับ

ล้างเสร็จก็เหนื่อย ต้องประกอบแฟริ่งกลับอีก นรกชัดๆ

24. JOHN_VTEC

JOHN_VTEC New Member Member

475
    7
    0
    มอไซค์ยากกว่าแน่นอนคับ ลายระเอียดเยอะ ยิ่งถ้าอยากให้เนี๊ยบจิงๆถึงกับต้องถอดมาล้างเป็นชิ้นๆ

25. ผมก้อว่า มอไซค์ล้างยากกว่ามากค๊าบ รายละเอียดมันเยอะจิงๆ

26. joeblack

joeblack New Member Member

1,284
    39
    0
    แค่ซี่ลวด ก้เป็นชั่วโมงแล้วล่ะครับ ล้างมอไซทีไรได้แผลทุกที

27. naydol

naydol Member Member

254
    6
    18
    ยากไม่ยากไม่รู้ฮะ
    รู้แต่ว่าล้างมอไซต์เนี่ยเจ็บมือกว่าแน่นอน อิอิ
    แค่นั่งขัดซี่ลวดนี่ก็นานแล้วอ่ะ หุหุ

ที่บอกว่าถูกกว่าแพงกว่านี่ ผมว่าน่าจะอยู่ที่ใช้น้ำเยอะกว่ากะใช้น้ำน้อยกว่ามั้งอ่ะครับ...

ปล. ความคิดเห็นส่วนตัวอ่ะครับ หึหึ....

28. ล้างยากส์จริงครับ

เพราะวนอยู่กับซี่ลวดนั่นแหล่ะไม่รู้ว่าครบรอบหนือยัง(ถ้าลืมมาร์ค)

29. End Motor Sport

End Motor Sport Active Member Member

652
    34
    28
    มอไซร์ ล้าง ยาก กว่า กอง คับ

รถยนต์ผม ล้าง แบบ สะอาดสุดๆ ไม่รวมเช็ด แห้ง ประมาน ครึ่งชั่วโมง

มอไซร์ ล่อ ไป ชั่วโมงกว่าๆ ล้าง ยากมากมาย มันมีรายละเอียด เยอะ คับ

30. we_zaa

we_zaa New Member Member

1,358
    33
    0
    มอไซด์ขอบอกเลย ละเอียดๆ เมื่อยมากๆ ถ้าเขรอะๆ ผมส่งให้ ปั้มล้างอัดฉีด ถ้านิดๆ หน่อยๆ ลงแอมเวย์เอง แล้วเน้นเช็ด ไม่เน้นล้าง

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้