R11เครื่องร้อนแล้วรอบตก

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย นายจักรพันธุ์ศรีเพ็ญพงษ์, 2 สิงหาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
    ตอนเครื่องเย็นรอบประมาณ1000พอเครื่องร้อนแล้วเหลือ700เครื่องมันสั่นจะทำยังไงดีครับช่วยให้ความรู้ด้วยคับ

1. silver dragon

silver dragon New Member Member

580
    2
    0
    แล้วตอนเปิดแอร์ล่ะครับ..รอบอยู่ที่เท่าไหร่.....อาการอย่างงี้โดยทั่วไปจะเป็นที่แอร์โฟล์วหรือไม่ก็ตั้งไฟอ่อนไปครับ....ลองเอาไขควงหมุนตั้งไฟให้แรงขึ้นหรือไม่ก็ถอดแอร์โฟล์วมาล้างนะครับ...แอร์โฟล์วอยู่ตรงปลายท่อไอดีฝั่งที่ไม่ได้ติดกับท่อยางไส้กรองอากาศน่ะครับ

2. ของผมยังเป็นจานจ่ายอยู่เลยเดียวจะลองตั้งให้แก่กว่าเดิมดูขอบคุณมากคับ

3. ironman

ironman New Member Member

443
    90
    0
    เครื่องเย็นแล้วรอบสูง เพราะการทำงานของออโต้โช้ค เพื่อวอร์มเครื่องยนต์ให้เราอัตโนมัติ

เมื่อเครื่องร้อน ออโต้โช้คจะหยุดการทำงาน และเครื่องยนต์จะไปยึดรอบตามน็อตปรับตั้ง

หันหน้าเข้าเครื่อง จะมีน็อตอยู่บนฝาครอบวาลวทางด้านซ้ายมือ

หมุนทวนเข็มจะเพิ่มรอบ หมุนตามเข็มนาฬิกาจะลดรอบลง ใช้ไขควงปากแบนปรับช้าๆ ตอนเครื่องร้อนแล้ว

ให้รอบอยู่ราวๆ 850-950 ราวๆนี้ ตามคู่มือผมว่ามันต่ำไปหน่อยคือ 650 - 750

4. tOon`

tOon` Well-Known Member Member

2,324
    43
    48
    เป็นปกติ แต่เครื่องสั่น น่าจะอยู่กับการตั่งไฟ

ไอ้ 1000 ลดมา 700 อะปกติธรรมดา เช้าๆผมฟาดไปโน่น 1200 พอ วอร์มสักพัก เย็นลง มา 750 - 800

ยังไงผมว่าลอง ให้ร้าน ตั้งตัวรอบเดินเบาให้ใหม่และก็ตัวลิ้นใหม่ สุดท้ายด้วยตั่งไฟใหม่ น่าจะ ok แล้วละครับ

5. mommamz

mommamz New Member Member

964
    4
    0
    แล้วตั้งไฟแก่ กะ อ่อนเนี่ย มันตั้งยังไงอ่ะค๊าบ

แล้วจะรู้ได้อย่างไรว่า ตั้งไฟได้ดีแล้วครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้