Es อยากเปลี่ยนโช้ค ครับ

การสนทนาใน 'Civic ES Group' เริ่มโดย nuukla, 3 สิงหาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. nuukla

nuukla New Member Member

13
    0
    0
    พอดีเอารถเข้าศูนย์ ช่างบอกว่าโช้ครั่วเลยอยากจะปลี่ยนโช้คไหม่ อยากได้แบบนุ่มๆหน่อย แต่ราคาไม่แรงมาก เลยอยากจะขอคำแนะนำหน่อยครับ

2. es21fatboy

es21fatboy New Member Member

580
    60
    0
    ลองเอาโช้คไปอัดน้ำมันร้านพี่ใหม่ดูก่อน...........1,600 บาท
    เปลี่ยนสปริง Tein S-Tech ของ ES.............8,000 บาท
    กำตังค์ไป 10,000 มีทอน................................400 บาท

3. oat_28

oat_28 New Member Member

1,150
    53
    0
    อั ด น้ำ มั น ก็ เ ห มื อ น โ ช๊ ค ใ ห ม่ คั บ

ป ร ะ ห ยั ด เ งิ น ไ ป ไ ด้ อี ก เ ย อ ะ ด้ ว ย คั บ

แ ถ ม เ ลื อ ก ไ ด้ ด้ ว ย ว่ า จ ะ เ อ า ห นึ บ ข น า ด ไ ห น

4. nuukla

13
    0
    0
    ผมไปอัดน้ำมันมาหลายครั้งแล้วครับ เห็นช่างบอกว่าอัดเยอะๆแล้วโช้คจะแข็ง ผมเองก็ไม่ค่อยมีความรู้เลยอยากจะสอบถามว่า ควรจะไปอัดน้ำมันอีก หรือควรจะเปลี่ยนเลย แล้วถ้าเปลี่ยนยี่ห้ออะไรนุ่มๆหน่อยแล้วราคาไม่แรงอะครับ

5. es21fatboy

es21fatboy New Member Member

580
    60
    0
    ลอง "โช้ค DC5 Type-R" แล้วเปลี่ยนสปริงจากเดิมที่ติดมากะโช้ค มาจับคู่กะ "สปริง Eibach" ก็ได้ครับหนึบนุ่ม

เนื่องจากสปริงเดิมของ DC5 Type-R จะออกแนวแข็งแบบสปอร์ทมากกว่าอ่ะครับ

ปล.จริงๆสปริงตัวอื่นๆก้อดีนะครับไม่ใช่ว่าไม่ดี เช่น
    H&R ก้อนุ่มดีครับ แต่จะเตี้ยกว่า Eibach นิสนุง
    Tein ก้อนุ่มดี
    Tanabe เตี้ยน้อยก้อ NF210 เตี้ยมากก้อ DF210

ลองพิจารณาดูล่ะกันครับ

6. civic04

civic04 New Member Member

260
    11
    0
    เข้ามาดู..........................เก็บๆๆ

7. Alert

Alert New Member Member

264
    37
    0
    จะนุ่มไม่นุ่มไม่ได้อยู่ที่โช๊คอย่างเดียวครับ

มันมีปัจจัยอื่นๆ ด้วยเช่น ค่าK ของสปริง แก้มยาง หน้ากว้างแม็ค สภาพของบู๊ชยางต่างๆ

ประกอบกันหลายอย่างครับ

อีกอย่างนี่สำคัญสุดคือความรู้สึกของผู้ขับขี่

คือ บางทีแข็งสำหรับผมแต่อาจนิ่มสำครับคุณก้อได้

8. nuukla

13
    0
    0
    รู้ครับว่ามันมีหลายปัจจัย แต่เอาเป็นว่าขอยี่ห้อที่นุ่มๆแล้วราคาไม่แรงมากละกันครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้