??? ?ͤ??????????ͧ Brake ˹??¤Ѻ ???

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย <?:=B?@T=:?>, 8 สิงหาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. <?:=B?@T=:?>

<?:=B?@T=:?> New Member Member

642
    133
    0
    ขอความรู้หน่อยคับเรื่อง Brake ผมเห็นมันมีหลายแบบมากเลย
    ทั้ง
    4 pot / 6 pot / 8 pot

1. ดูยังงัยคับว่าอันไหนกี่ pot แล้วคุณสมบัติ แต่ละแบบต่างกันยังงัยคับ

2. อย่าง EK ถ้าจะใส่ ควรใส่ กี่ pot ดี

3. แล้วเบรคแบบชิ้นเดียว กับ สองชิ้น เป็นยังงัยอ่ะคับ

ขอบคุณล่วงหน้าคับ
    :D

ksaEK97 ถูกใจสิ่งนี้
  2. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    Pot = หม้อ
    4 Pot = 4 หม้อไงครับ ล้อเล่นนะขำๆ
    1.4 Pot ก็คือเบรคที่มีลูกสูบ 4 อันครับ 6 Pot ก็มี 6 อัน 8 pot ก็ ..............
    ยิ่งลูกสูบเยอะ ก็ยิ่งเบรคดี แล้วราคาก็จะสูงตามด้วย
    2. อันไหนเหมาะกับ EK ขึ้นอยู่กับตังค์และความพอใจครับ
    3. ส่วนชิ้นเดียวสองชิ้น ผมว่าหมายถึงจานเบรคมากกว่า ชื่อมันก็บอกแล้ว ว่า
    จานชิ้นเดียวก็คือชิ้นเดียวเลยไม่มีการตัดต่อ เช่น จานเบรคติดรถเดิมนั้นแหละ
    จานสองชิ้น ก็คือจานที่แยกชิ้นระหว่าง จานกับดุม ออกจากกัน เพื่ออะไรนั้น
    ผมเดาว่า เค้าต้องการลดน้ำหนักจานเบรคครับ เพราะเมื่อแยกแล้วตัวดุมสามารถ
    ใช้วัสดุที่เป็นอลูมิเนียมทำได้ ส่วนจานนั้นก็ยังเป็นเหล็กเหมือนเดิมครับ นอกเหนือจากนี้
    รอผู้รู้มาตอบเพิ่มครับ

3. So_EK

So_EK New Member VIP

4,677
    245
    0
    4 Pot = ข้างล่ะสองนะครับเด๋วโบ๊ทจะเข้าใจผิด

4. mo_mo

mo_mo New Member Member

1,095
    223
    0
    Pot เยอะเรียงกันเป็นตับ อย่างกะมะขามหวานเพชรบูรณ์

5. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    2 ชิ้นนอกจากเบาแล้ว สามารถเลือกขนาดความใหญ่ของจานได้ โดยยังใช้ชิ้นที่ติดดุมเดิมอยู่
    นะครับ

6. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    จาน 2 ชิ้นจะลดการถายเทความร้อนจากการเบรคที่จานเบรคไปสู่ล้อแม็กด้วย และเมื่อความร้อนจากล้อแม็กลดลงความร้อนของลมยางก็จะคงที่ขึ้นครับ

7. <?:=B?@T=:?>

<?:=B?@T=:?> New Member Member

642
    133
    0
    แล้วจะมีผลกระทบอะไรกะ ABS หรือเปล่าคับ หลังจากเปลี่ยนแล้ว

8. So_EK

4,677
    245
    0
    อย่าไปใส่เล้ย 4 Pot ไม่ดีหล๊อก

เบรคทีไรหัวทิ่มทูกที ถ้าเอาไปใส่มอไซด์คงจะดีกว่า

9. แบบนี้ 6 Pot

EK_limited และ ksaEK97 ถูกใจสิ่งนี้
  10. แบบนี้ 4 Pot

11. tamazung

tamazung New Member Member

1,024
    197
    0
    2 รุ่นนี้หาซื้อยากมั๊ยครับ แนะนำร้านด้วยครับท่านเต้:D

12. So_EK

4,677
    245
    0
  13. อ่ะ...ล้อเล่น

14. Ahtrun_Sala

Ahtrun_Sala New Member Member

740
    270
    0
    ของเค้าดีจิงๆๆ ครับ 5555

15. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    1.ดูจำนวนลูกสูบ ส่วนใหญ่จะทำเป็นลูกเล็กๆ เช่น 4 pot ก็ 4 ลูก ข้างละ 2 ลูกใน 1 caliper
    จำนวนสูบเยอะ การกระจายแรงก็ดีกว่าและได้สม่ำเสมอกว่า
    2.ek 4 port ก็พอมั้งครับ
    3.ด้านบนตอบไปแล้วครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้