สอบถามเรื่องมอเตอร์ไซด์ ที่นำเข้ามาประกอบมีใบ invoice หน่อยครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย K-BANGBUATHONG, 6 สิงหาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. K-BANGBUATHONG

K-BANGBUATHONG New Member Member

7
    0
    0
    ว่ามันสามารถนำไปจดทะเบียนได้ไหม แล้วค่าใช้จ่ายอยู่ประมาณเท่าไร

แล้วถ้าไม่จด นำไปขับแล้วโดนตำรวจจับ จะโดนยึดรถไหมครับ ขอบคุณครับ

2. 4d56

4d56 New Member Member

521
    14
    0
    ตอบแบบที่เคยเล่นนะคับ ครั้งแรกที่เล่นก้ออินวอยซ์คับ ติดป้ายทำเอง
    แล้วก้อขายคับไม่สบายใจเพระไปในบางที่โดนแน่ๆ(โชคชัย4,ดินแดง,คลองเตย)
    เลยขับแถวบ้าน(นนทบุรี)แล้วก้อขายคับ ต่อมาก้อเอาคันใหม่มาสวมทะเบียน
    ตอกคอใช้อยู่ปีก้อขายเพราะไม่สบายใจอีก ต่อมาก้อเอาคันใหม่มาใช้วิธีผ่าเล่มคับ
    โดยหาเล่มตรงรุ่นแล้วแจ้งเปลี่ยนเครื่องหรือเฟรมเอา แล้วก้อขายอีกเพราะไม่ชัวร์
    ว่าคนเอาไปทำทำได้จริงหรือป่าว ส่วนจดใหม่เค้าว่าทำได้โดยจะต้องไปจดต่างจังหวัด
    เช่นจันทบุรี ระยอง แล้วค่อยย้ายมากรุงเทพคับ ส่วนที่ถูกต้องจริงๆเราต้องเอาหลักฐาน
    ไปแจ้งตรวจที่ สมอ.คับแล้วถึงจะเอาไปจดทะเบียนแต่ส่วนใหญ่ไม่ค่อยผ่านเพราะเรื่อง
    มลพิษทางอากาศ(รถปีเก่าๆ)ต้องรถใหม่ๆคับถึงจะคุ้ม
    1.ขับอินวอยซ์ไม่ผิดกฏหมายเรื่องปลอมแปลงเอกสารคับแต่ผิดที่เป็นการนำรถไม่มี
    ทะเบียนมาขับบนท้องถนนเพราะนำเข้ามาเป็นอะไหล่
    2.สวมทะเบียนโดนเต็มๆคับปลอมแปลงเอกสารราชการมีติดคุกฟ้องสารคับ
    3.ผ่าเล่มเป็นการเลี่ยงที่ค่อนข้างถูกกฏหมายแต่ต้องหาคนทำที่ไว้ใจได้คับ
    4.ตรวจสมอ.ถูกต้องที่สุดแต่ทำยากคับ
    ถ้าจะเล่นแนะนำพวกทีทมีทะเบียนแท้คับพวกCBRปีเก่าๆจะเป็นทะเบียนแท้เยอะคับ
    หรือยอมลงทุนหาทะเบียนแท้เน่าๆมาแจ้งเปลี่ยนเครื่องคับเอาแค่เครื่องมาเปลี่ยน หรือเวลา
    ซื้อก้อซื้อขายแบบโอนที่ขนส่งได้เลยคับชัวร์ ถ้าแบบว่าโอนลอย ติดไฟแนนซ์อยู่ ก้ออย่าเล่นเลยคับ
    หรืออีกทีตัดใจหาที่เค้ามีร้านขายเช่นเรดบารอน ที่เค้ารับจดทะเบียนด้วยอ่ะคับจะดีกว่าเพราะมี
    ที่มาที่ไปจ่ายแพงกว่าแต่สบายใจคับ แต่ถ้าเป็นพวกducatiที่ไม่ได้ซื้อจากตัวแทนในบ้านเรามา
    เวลาซ่อมจะไปเข้าศูนย์เค้าจะไม่รับเซอร์วิสให้เราคับ(ที่คุณดอมเป็นตัวแทนจำหน่ายมั้งคับ)
    ที่ผมกล่าวมาก้อหลายปีแล้วนะคับที่เล่นมา ตอนนี้เป็นยังไงบ้างแล้วไม่แน่ใจคับ ถ้าใจถึงก้อขับ
    อินวอยซ์คับ จ่ายเล็กจ่ายน้อยตามด่านเอาคับ

3. KayRacing

KayRacing New Member Member

95
    1
    0
    ความรู้อีกแล้วขอบคุณมากครับ

4. อยากรู้ด้วยคนคับ

5. ITT_ITT

ITT_ITT New Member Member

728
    13
    0
    :Dชัดเจน เปลี่ยน!:D

6. puky

puky New Member Member

464
    28
    0
    ตามที่ท่านผู้รู้ด้านบนตอบเลยครับ ผมขอเสริมเท่าที่ผมพอทราบ หากจ้างตามร้านที่เขารับทำตัว 400 cc ประมาณ 55000 อันนี้ไม่แน่ใจว่าเสร็จแล้วออกมาจะเป็นแบบไหน สวม ผ่า หรือไปจด ตจว แต่หากทำตามระเบียบ ตรวจ สมอ. ขนาดรถหัวฉีดปีใหม่ๆ ยังจะไม่ผ่านเลยเรืองมลพิษ แถมตรวจ 2 ครั้งไม่ผ่านเสียตังค์ฟรีค่าตรวจอีก 20000 ด้วย ผมว่าคุณหาแบบที่มีทะเบียนจะดีกว่า ส่วนใหญ่ทะเบียนแท้ ที่เป็นรถนำอะไหลมาประกอบแล้วจดทะเบียน ก็พวก cbr vfr rvf virago Honda v45 .....ประมาณหลังปี 95 นู้นเลย สมัยท่านชาติชายปล่อยผี หรือมีเหลือหน่อยก็ไปออกรถมือ1 เลยจำได้ว่า yamaha นำเข้ามาหลายรุ่นราคาก็ 5-8 แสนครับหากจำไม่ผิด

7. มาตรฐานควบคุมมลพิษบ้านเราสูงที่สุดในโลกแล้วมั๊งครับ ตรวจไม่ผ่านง่ายๆหรอก

แต่ดูรถร่วมดิ วันก่อนนึกว่ามีไฟไหม้ ควันดำมืดทั้งถนนเรย

8. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    เยี่ยมเลยครับ

9. prototype01

prototype01 Active Member Privilege

800
    47
    28
    มาตรฐานมลพิษไทยสูงมากๆๆๆๆๆๆ เคยมีเพื่อนพ่อครับ เอาเข้ามาเอง

แบบแกะกล่องเลยนะครับใหม่เอี่ยม มี Invoice ภาษีตามกฏหมายทุกอย่าง

แต่มาเดี้ยงที่ สมอ. เนี่ยอ่ะครับ บอกว่าไม่ผ่านมลพิษ รถรุ่นใหม่ล่าสุด ของปีนั้นเลยนะเนี่ย ไม่ใช่รถเก่า

10. Keng_maejo

Keng_maejo New Member Member

555
    25
    0
    รถที่จะนำเข้ามาจดทะเบียนเอง ต้องเป็นรถที่คิดว่าทำแล้วคุ้ม เช่น BMW DUCATI หรือรถที่ราคาหลักหลายๆแสน (พวกของเล่นเศรษฐี) จะเอา CBR VFR มาจด มันก็จะไม่คุ้ม เพราะค่าจดมันก็จะท่วมราคารถอยู่แล้ว แพงจนทำไม่ลง และไม่รู้ว่าจะทำสำเร็จหรือเปล่าด้วย

ยิ่งถ้าจะสวมเล่ม ตอกคอ ฯลฯ ยิ่งไปกันใหญ่ โดนจับติดคุก ยึดรถสถานเดียวครับ

ทางที่ดี เล่นรถที่มีทะเบียนแท้จะดีกว่าครับ ใช้แล้วสบายใจ ผมเองก็ใช้รถทะเบียนแท้เหมือนกัน ราคาก็พอรับไหว ดีกว่าซื้อมาแล้วต้องขี่แบบหลบๆซ่อนๆ

11. Yai_GuMP

Yai_GuMP Member VIP

449
    22
    18
    ให้เลือกก็อยากได้ทะเบียนแท้ครับ ทุกคนแหละ

แต่ถ้าว่ากันจริงๆ เอาไว้ขี่เล่นแถวบ้าน รู้วัน เวลาตั้งด่าน รู้ทางหนีทีไล่
    ไม่จอดห้าง ไม่จอดร้านอาหาร รถอยู่ในสายตาตลอด ก็ไม่น่าโดนอะไรครับ

ส่วนตัวผม เลือกเล่นอินวอยครับ จะเลือกพวก400-7ครึ่ง ประมาณนี้ ราคาอินวอยพอรับได้
    ไม่บ้าค่านิยมว่าต้องตัวพัน ราคาเกินแสน ผมว่ามันเกินจะเป็นของเล่นครับ เอาซัก600มาขี่ให้หมด จะสนุกกว่าเอาตัวพันมาขี่ย่องๆแล้วจอดหล่อครับ

12. puky

puky New Member Member

464
    28
    0
    ผมว่าคนที่เล่นตัว 1000 ที่ตามค่านิยมนี้ไม่นานต้องขายครับ แถวบ้านเห็นเล่นชอปเปอร์ suzuki INTRUDER 1500 cc. กินน้ำมัน 5-6 โลลิตรเอง rb26 ยังกินไม่เท่าเลย

13. kajua

kajua New Member Member

128
    3
    0
    ผมเล่นอินวอยซ์คับ ยังไม่มีปัญหาอะไร

14. 4d56

4d56 New Member Member

521
    14
    0
    ถ้าเอามาขับเล่นๆไม่ได้เอามาแบบว่าขับใช้งานทุกวันอ่ะคับ เล่นอินวอยซ์ได้คับ
    แบบว่ารู้วันหรือเวลาที่ตั้งด่านหรือมีพวกพ้องบ้างเล็กน้อย พอโดนแล้วคุยกันได้
    อ่ะคับ แต่ถ้าอยู่ในกรุงเทพก้องต้องไม่ไปในสถานที่ที่เค้าขายหรือเล่นรถใหญ่อ่ะคับ
    แถวโชคชัย4 คลองเตย ดินแดง ย่านไน้อ่ะคับเพราะเค้าเอาจริง ตำหนวดแถวนี้เค้ารู้
    คับ แต่บางที่เค้าจะไม่ค่อยสนใจเพราะรถใหญ่ไม่ค่อยสร้างความเดือดร้อน หรือถ้าไปเป็นก๊วน
    เช่นทริปต่างจังหวัดอ่ะคับเค้าจะไม่ค่อยสนใจคับ บางทีคุยดีด้วยเลยเพราะอยากขับบ้าง
    ถ้าเล่นรถใหญ่น่าจะต้องหากลุ่มคนเล่นคับมีอะไรจะได้ช่วยกันได้(พี่ตำหนวดก้อเล่นกันเยอะ)
    อย่างที่ท่านข้างบนว่าอ่ะคับถ้ารักจริงเล่นแบบนำเข้ามาแล้วจดทะเบียนให้ด้วยดีกว่าคับ
    แต่อย่างยามาฮ่าราคา7-8แสน ผมขยับไปเล่นบีเอ็มคับราคาใกล้ๆกันแต่ดูไฮโซกว่าคับอิอิ
    ducatiก้อโอเคคับหรูหราดีอิอิ

15. Elbana

Elbana New Member Member

103
    2
    0
    ถ้าอยู่ตจว. ก้อเล่นinvoice พอไหวครับ ไม่ค่อยเข้ม

16. we_zaa

we_zaa New Member Member

1,358
    33
    0
    อินว้อยครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้