** ช่วยหน่อยครับ ระหว่าง FF กับ CHamp ** เข้ามาดูก็ยังดี

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย Tz, 25 กรกฎาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Tz

Tz New Member VIP

253
    3
    0
    ช่วยหน่อยครับพี่ๆ

คือผมเพิ่งเก็บเงินซื้อรถเองได้ ที่มองก็มี sunny ff เรียกว่า b 11 ไม่รุ้ถูกไหม
    กับ champ ครับ

พี่ๆที่มีประสพการณ์ พี่ว่า รุ่นไหนน่าสนกว่ากันครับ ไม่แน่นเรื่อง หน้าตาของรถนะครับ เอาเปนพวก จุกจิก อะไหล่ ค่าซ่อมค่าทำไรงี้มากก่า ครับ

คือผมจะเอามาติดแก๊สใช้อะครับ

รถพวกนี้ก็คงเปนเครื่องคาบู ไรเงี่ยอะครับ ไม่รู้ติดแล้วจะรวนไหม

*******ขอบคุณล่วงหน้าเลยนะครับ ************ :D

2. GAP_B11

GAP_B11 Well-Known Member VIP

6,314
    95
    48
    เป็นผม ผมเลือก B11 ครับ

อะไหล่หาง่าย ถูก

เรื่องติดแก๊สไม่รู้นะครับ รอท่านอื่นมาบอกนะครับ

3. super99

super99 Member Member

145
    11
    18
    เชียร์ B11 หาสภาพดีๆๆหน่อยอะไหล่เยอะ แท้เทียมมีหมดครับ

4. hungkymum

hungkymum New Member Member

27
    1
    0
    ผมชอบทรงb11มากกว่านะ ผมเชียร์b11

5. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    ผมก้อชอบ B11 คับ

6. ITT_ITT

ITT_ITT New Member Member

728
    13
    0
  7. kim_jz

kim_jz New Member Member

60
    0
    0
    ใช้แชมป์อยู่ง่ะ อิอิ จะขายแว้วว ด้วย สนใจแมะ

8. ton_AFTER SHOCK

ton_AFTER SHOCK Well-Known Member Member

306
    312
    63
    b11ครับ

9. Tz

253
    3
    0
    สรุป b11 ดีกว่า champ หรอครับ

ไม่ได้จะแย้งนะครับ แต่ ผม งง คือ มีผู้ใหญ่ท่านนึงบอก ผม ว่า champ ดีก่าอะไหล่เยอะก่า หาง่ายไรเงี่ย ซึ่งผมก้ ไม่รู้เหมือนกันว่า ความจริงตัวไหนดีก่า กัน แต่พี่ๆ เชีย b11 แต่ที่ผมได้ยินมา มันตรงข้ามกัน ก็ เลย งง ๆ เด๋วว่าจะ ลองไป เช็คราคาของที่ร้านอะไหล่ รถ ดูวายังมีของเยอะไหม ไรเงี่ยเด๋วมาบอก

ยังรับข้อแนะนำอยุ่นะครับ รุ่นไหนดีก่ากัน ไม่เอา หน้าตาของรถนะครับ เอา อย่างอื่นแบบ เครื่อง ตัวรถ อะไหล่ไร เงี่ย อะ

ขอบคุณๆ พี่ ๆ ผู้ใจดี ข้างบน ที่เข้ามา ตอบผม ^^ และขอบคุณ ข้างล่างด้วยล่วงหน้าครับ

10. ลุงเครียด

ลุงเครียด New Member Member

103
    0
    0
    B11 อีกเสียงครับ ชอบ Nissan

11. Jen@171

Jen@171 Member Member

494
    21
    18
    ิB11ครับ สวยดี ที่น้องชายใช้อยู่ครับ

12. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    อืม เอาทั้งจุดดี แลัจุดด้อยของ B11 เลยนะ

ข้อดี
    - ถึกมากๆครับ เครื่องมันผมไม่เคยใส่ใจ น้ำมันเครื่องไม่ถ่าย ลากเกียร์ซะ 8000 รอบ ไม่เป็น 5 อะไรเลย (เมื่อก่อนนะ)
    - ช่วงล่าง เปลี่ยนหมดทุกตัวครับ บูชปีกนก ลูกหมาก ยางเบ้าโช๊ค 4 พันกว่าบาท
    - อะไหล่ทุกชิ้น ยกเว้นคอนโซลกลาง หาได้ตามร้านอะไหล่ทั่วไปครับ
    - ผมโดย Mu7 ชนท้าย กระแทกไปโดนวีออสคันหน้า Mu7 กันชนหน้ายุบพอกับกันชนท้ายผม
    แต่ Vios กันชนท้ายฉีก โดยที่กันชนหน้าผมยุบมาหน่อยเดียวครับ
    - ช่วงล่างเป็นอิสระ 4 ล้อ หน้าดิสเบรค หลังดรัม
    - กลไกการทำงานบ้านๆครับ ถ้าเสียต่างจังหวัดหาช่างซ่อมมอไซต์มาดูได้เลย
    - ซุ้มล้อหลังมันโป่งครับ Champ มันตัดตรง ใส่ล้อใหญ่ๆไม่ได้

ข้อเสีย
    - เครื่องเล็กครับ วิ่งไม่ทันใจ ถ้าชอบซิ่งแนะให้ขับแค่ 4 เกียร์ เพราะเข้าเกียร์ 5 ความเร็วจะตก
    - เสียงรบกวนจากภายนอกมากครับ วิ่งประมาณ 100 นึงแล้วผ่านเนินเตือนโค้ง จะแก้ง่วงนอนได้ดีมาก
    - หลังคาผุครับ เป็นทุกคัน

ถ้าเทียบอายุรถตอนนี้ ผมไม่เคยเห็น Champ ตามถนนที่สภาพดีๆมานานแล้ว
    ยังไงลองตัดสินใจอีกทีนะครับ บริโภคข้อมูลมากๆก่อนตัดสินใจ ผมไม่ได้เชียร์ B11 นะ
    เพราะผมไม่เคยขับ Champ ครับ

รถผมเครื่อง E15 ความจุกระบอกสูบเท่า Chemp เคยเล่นกันนิดหน่อย
    ทิ้ง Champ ไม่มากเท่าไหร่ พอไหวครับ

13. GAP_B11

6,314
    95
    48
    B11 มาแรงมากครับ เชีย ๆๆๆ

ผมเคยเหยียบไป 9500 รอบ กับเครื่อง E15 ที่อยุ่ใน B11 ครับ อิอิ

14. Piccolo

Piccolo New Member Member

1,673
    65
    0
    B11 อีกเสียงครับ เห็นหลายคนในเวปใช้กัน สวยๆ เนียนๆ กันทุกคันเลย

เรื่องอะไหล่ ผมว่าคงไม่เป็นปัญหาแน่นอน

15. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    B 11 อีกเสียงครับต่อยอดได้อีกแยะ

16. Tz

253
    3
    0

ขอบคุณ พี่ โบตั๋นครับ ผมอยากได้ ข้อมูล แบบ นี้ จากคนใช้แชมป์ อะครับ จะเอาไปเปนความรู้ช่วยในการตัดสิ้นใจ ซื้ออะครับ

หรือเปน sentra ดีครับ

17. zain_72

zain_72 New Member Member

860
    10
    0
    b 11 อีกเสียงคับ ไม่ต้องบอกว่าเพราะอะไร เพราะพี่ข้างบนบอกมาแล้ว อิอิ

อะไหล่ยังหาได้คับ อย่าไปกลัว ถ้าคิดจะเล่นรถเก่า ...

18. hello

hello Member Member

125
    3
    18
    แต่ผมว่าแชมสวยดีครับ เพื่อนเคยใช้ยังแอบเอาของเพื่อนมาขับเล่น เครื่องก็โอเคนะครับหากคิดจะเปลี่ยนก็มีหลายตัวของมิตซูแรงๆทั้งนั้น
    ภายในก็กว้างนะ อะไหล่ก็หาไม่ยากแน่นอนครับ กลัวอย่างเดียวไอ้เรื่องผุนี้สิ รถเพื่อนผมปะผุมาทำสีโหลดเตี้ยๆขอบ15 ใช้เครื่องของ Ecar
    วางมาหมื่นนิดๆ วิ่งสบายเลยครับ

19. Forward mail 123

Forward mail 123 Guest

0
    0
    0
    Champ ผมว่ารูปทรงเท่ห์กว่า ในอดีต มีหลายคนใช้เป็นรถแข่ง

ลองเช็คเครื่อง ตัวถัง มีปัญหาหรือไม่

ที่สำคัญ ลองดูว่าชอบรูปทรงคันไหนมากกว่ากัน ก็ซื้อได้เลย เอาแบบที่ใจเราชอบ

20. [ Da Vinci Code ]

[ Da Vinci Code ] New Member Member

685
    63
    0
    B11 3ประตูคับ

มาใช้เป็นเพื่อนกันหน่อย อิอิ

21. NinjaB11!

NinjaB11! Well-Known Member VIP

2,144
    424
    83
    เชียร์ B11คับ เพราะใช้อยู่ อิอิ

แชมป์ก็ดีนะ แต่ผมว่า B11 ข้างหลังมันกว้างกว่า

บำรุงรักษาผมว่าพอกันแหละ ทั้งอะไหล่และราคา

ซื้อรถเอาที่เราชอบดีกว่าคับ เพราะมันยังไม่เก่าถึงขนาดต้องคิดมาก ว่าอันไหนจะตามยาก

เพราะคิดว่าน่าจะตามได้ทั้งสองรุ่นแหละ

อันนี้ความคิดส่วนตัวนะ

ลองฟังเพื่อนๆที่ขับ แชมป์ มาตอบด้วยนะ :D:D:D

22. Tz

253
    3
    0
    55+ ผม ดันเปรี้ยวไป เปิดเจอ sentra อีกรุ่นนึงไม่ทราบว่าน่าสน ไหม ตอนนี้เล็งๆ เลยมีแชม b11 sentra

23. hello

hello Member Member

125
    3
    18
    sentra ระวังเจอที่เคยเป็นแท๊กซี่นะครับ คนรู้จักเห็นว่าราคาไม่แพงซื้อมา สรุปต้องซ่อมเกือบทั้งคัน แล้วก็ของแต่งไม่ต้องสืบครับ ถ้าให้เลือกผมว่า โดเรม่อนน่าเล่นที่สุดครับ AE 92 นะครับ

24. Populaz

Populaz New Member Member

4,970
    25
    0
    B11 ด้วยคนครับ ^^

25. mInnu

mInnu New Member Member

434
    10
    0
    เชียร์CHAMPครับ เพราะขับของแฟนบ่อย แล้วส่วนตัวใช้มิตซุด้วย เรื่องอะไหล่หาง่ายครับ
    มีเพียบทั้งแท้และเทียม หาสภาพสวยๆก็ยังมีอีกเยอะครับ ภายในกว้างดีครับ เครื่องก็ดี หาที่เป็น
    เครื่อง1500นะครับ หรือไม่ก็วางเครื่องอีคาร์ก็ยังพอไหว โดยรวมก็OKครับ

รักแบบไหน ชอบแบบไหนก็เลือกแบบนั้นครับ เพราะสองรุ่นนี้มันก็สวยพอกันแหละ

26. GAP_B11

6,314
    95
    48

:D:D

โอว รถท่านหล่อมาก ๆ ครับ

27. cityredwheel

cityredwheel New Member Member

127
    10
    0
    เมื่อก่อนผมเคยใช้ Champ II 1.3 คาร์บู ผมว่ามันโอเคเลยนะ เครื่องแรงดี ช่วงล่างใช้ได้ เมื่อเทียบกับ B11 (เคยขับ เป็นรถของน้า) ส่วน Champ เท่าที่ขับมามันจะมีปัญหาจุกจิกอยู่สัก 2-3 อย่าง คือ ยางหุ้มเพลาขาดง่ายมากกกกก ผมใช้มาเปลี่ยนประมาณปีละครั้ง แล้วก็ยางตีนวาว์ลรั่วบ่อย ต้องคอยดูน้ำมันเครื่องหน่อย แต่โดยรวมถือว่า Ok ครับ ผมเชียร์ champ ล่ะกัน

28. Kodomo-Indy

Kodomo-Indy New Member Member

1,134
    13
    0
    b11 ดูคลาสสิค ดี สวย

29. lording1

lording1 New Member Member

1,130
    54
    0
    b11

30. Wataru@SE101

Wataru@SE101 New Member Member

252
    10
    0
    เชียร์ B11 อีกเสียงครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้