EK เดิม ๆ อยากเปลี่ยนเครื่องเป็น B16A อ่ะครับ ขอพี่ๆ ช่วยบอกที่ครับว่าค่าใช้จ่ายโดยประมาณเท่าไหร่บ้า

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย SpookyEK, 7 สิงหาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. SpookyEK

SpookyEK New Member Member

16
    4
    0
    ตอนนี้ใช้ EK 96 เดิม ๆ เลยครับ แล้วรู้สึกว่าอยากได้เครื่องแรง ๆ กว่านี้แล้วอ่ะครับ เลยอยากมาปรึกษาผู้รู้ว่า ถ้าอยากจะวางเครื่อง B16A เนี่ยต้องใช้งบประมาณเท่าไหร่ แล้วค่าใช้จ่ายอะไรบ้างครับ เอาแบบว่าทำเส็ดแล้วนิ้งเลยอ่ะครับ ขอบคุณค้าบบบ หรือ-มีเครื่องรุ่นอื่นแนะนำก็บอกได้นะครับ เพราะไม่รู้ว่ามีเครื่องตัวอื่นที่น่าสนใจอีกหรือป่าวอ่ะคับ

ปล. มือใหม่หัดทำรถคับ ขอคำชี้แนะด้วย อิอิ:D

note Si ถูกใจสิ่งนี้
  2. *+*DOME-VTEC *+*

*+*DOME-VTEC *+* New Member Moderator VIP

2,123
    167
    0
    เครื่องยิ่งใหม่ยิ่งแพงครับ ต้องดูที่เลชเครื่องด้วย

b16 ต้องมี 60000 ขึ้น รวมค่าวาง+ของเหลว 8000-10000

ทางที่ดีให้อู่หาเครื่องให้ก็ดี เค้าจะได้รับประกันด้วย

kungking5 และ ksaEK97 ถูกใจสิ่งนี้
  3. ตามนั้นเลยครับ

"ชอลิ้วเฮียง", kungking5 และ ksaEK97 ถูกใจสิ่งนี้
  4. SpookyEK

16
    4
    0
    แล้วพวกช่วงล่างต้องเปลี่ยนด้วยหรือป่าวคับ หรือว่า เค้าเปลี่ยนมาให้ทั้งชุดอยู่แล้วอ่ะคับ:teeth::teeth:

ksaEK97 ถูกใจสิ่งนี้
  5. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    งบสูงจริงครับอยากวางบ้างจัง

kungking5 ถูกใจสิ่งนี้
  6. SpookyEK

16
    4
    0
    มีพี่ที่รู้จักคนนึงแนะนำผมว่าใส่ B18C ดีกว่าไหมเพราะ torque สูงกว่า B16A อ่ะคับ เพราะตอนนี้ที่อยากเปลี่ยนเครื่องเพราะ พอใส่ แม็ก 17 มาแล้วรู้สึกว่ามันหน่วงกว่าเดิมอ่ะครับ เพราะถ้าวางเครื่องใหม่ ผมจะได้ขับทางไกลสบายหน่อย ขอชี้แนะด้วยครับ
    ขอบคุณค้าบบบ

7. PoR@HONDA.Vtec

[email protected] New Member VIP

1,166
    16
    0
    ผมวางจบทั้งหมด 8หมื่นกว่าครับ เลขเครื่อง59xxxxx

ราคานี้คือเครื่องเก่าผมเปนคาบิว เลยซื้อเพิ่มหลายอย่าง

ek น่าจะตก+- 7หมื่น อะคับ

"ชอลิ้วเฮียง", kungking5 และ ksaEK97 ถูกใจสิ่งนี้
  8. *+*DOME-VTEC *+*

*+*DOME-VTEC *+* New Member Moderator VIP

2,123
    167
    0
    เลข 59 แต่เปิดมามีแต่ฝุ่นก็ไม่หล่อนะครับ :)

9. PoR@HONDA.Vtec

[email protected] New Member VIP

1,166
    16
    0
    ไอ้ดำ.....มาล้างทีดิสาดดด

10. watzang

watzang New Member Member

85
    18
    0
    ผมเพิ่งวางเสร็จ เบ็ดเสร็จ หมดไป 65000 ครับ
    แต่ยังไม่สมบูรณืเท่าไหร่
    กล่องดันพังซะงั้น
    ตอนนี้ใส่กล่อง D15 B ไปก่อน ก็วิ่งใช้ได้ รอบตัดที่ 7500 แต่ต้นไม่จัด
    สรุปเลย วางแล้วก็ราคาประมาณนี้ครับ

11. ดีกว่าแน่แต่ราคาก็สูงกว่า และก็กินน้ำมันมากกกว่าเพราะเป็นเครื่อง 1800 CC ได้อย่างเสียอย่างครับ เลือกเอาแล้วกัน

12. PoR@HONDA.Vtec

1,166
    16
    0
    จะตัดสินใจยังไงก็ดูที่ความสดแล้วกันครับ ไม่ต้องสนใจเลขเครื่องหรอกครับ

ดูที่ความสดดีที่สุดครับ
    :D

13. note Si

note Si New Member Member

264
    48
    0
    แนะนำเครื่องอีก 1 ตัวคับ ที่งบประมาณต่ำแต่ถ้าทำดีๆๆวิ่งไม่ห่างB16Aเท่าๆไร
    D15B VTEC ซึ่งราคาพร้อมว่างไม่เกิน 40000-45000 ทำดีวิ่งไม่หนี B16Aเท่าไร แต่อะไหล่ก็ถูกกว่าราคาต่ำ
    SPEC. D15B SOHC VTEC 1493 cc. 130hp./6800rpm 14.1kg.m/5200 rpm

เอาข้อเปรียบเทียบให้ดูเล่นนะคับอย่าคิดมาก
    D16Y SOHC VTEC 1590 cc 127hp./6600rpm 14.7kg.m/5500 rpm.
    D15B SOHC VTEC 1493 cc. 130hp./6800rpm 14.1kg.m/5200 rpm.

D16Y ได้ทอร์ค และได้เปรียบเรื่อง cc. ส่วน D15B ได้ปลาย และได้เปรียบที่โปรแกรมกล่อง
    แต่ก็ต้องขึ้นอยู่กับสภาพเครื่องยนต์ด้วยครับ สมมุติว่าสดเท่า ๆ กันนะครับ

D15B มี cc. น้อยกว่าแต่ม้ามากกว่านั้น เพราะไส้ในหลาย ๆ อย่าง คนละ PART NUMBER กับ D16Y
    แต่จุดเด่นของ D15B ที่ชัดๆ น่าจะอยู่ที่ Rod & Stroke Ratio

D15B ช่วงชักสั้นกว่า (84.5 mm) แต่ก้านมีขนาด 137 mm เท่ากับ D16Y (ช่วงชัก 90 mm)
    ทำให้ D15B มี Rod & Stroke Ratio ได้สัดส่วนแบบ NA ดีกว่า = 1.62 (137 mm หารด้วย 84.5 mm)
    สามารถลากรอบได้สูงกว่า เพราะมีมุมเสียดทานตอนเหวี่ยงตัวของก้านตามเพลาข้อเหวี่ยงต่ำกว่า
    แรงกดข้างเสื้อสูบในรอบสูงๆน้อยกว่า ก็ทำให้แหวนลูกสูบรับภาระน้อยกว่า
    แต่ D15B จะลากรอบมากเกินก็ไม่ดี ก้าน กับ ชาร์ฟ แตนๆ อาจกระจายได้
    ส่วน D16Y มี Rod & Stroke Ratio = 1.52 (137 mm หารด้วย 90 mm)
    แต่ดูดีกว่าเครื่องค่ายอื่นๆ พิกัดเดียวกันหลายๆ รุ่น ช่วงชักยาวกว่าหน่อย แต่แรงบิดมาดีกว่าที่รอบใกล้เคียงกัน
    แต่ทั้ง D16Y และ D15B ก็สามารถเปลี่ยน ลูก/ก้าน/ข้อ ปรับ Rod & Stroke Ratio ให้เหมาะสมได้

จะว่าไปเครื่อง 2 ตัวนี้ มีกล้ามและม้า ไม่ได้หนีกันเท่าไหร่ ถ้าไม่ถึงกับเปลี่ยน ลูก/ ก้าน/ข้อ
    และไม่ได้ปรับแต่งอะไรไม่ได้สมดุล ในสนาม 407 เมตร คู่นี้คงได้ผลัดกันนำ ผลัดกันตาม แบบหายใจรดต้นคอ
    กันสนานแน่นอน ให้รถค่ายอื่นๆ ในพิกัดใกล้เคียงกันได้อิจฉา

เคล็ดลับสำหรับรถแรงบิดมาไว ยางคู่หน้าเหนียวๆ หารอบออกตัวสำหรับรถตัวเองให้เหมาะ
    ทำ 60 ฟุตแรกให้ดี ไม่ฟรีทิ้ง ฟรีขว้าง อย่าทิ้งเวลาไปตามทาง......... ได้เห็นเลขสวยๆ แน่นอน

Madeawsri ถูกใจสิ่งนี้
  14. So_EK

So_EK New Member VIP

4,677
    245
    0
    ไปก๊อปของใครเค้ามาครับเนี้ยดูดีจังเลย

15. Octillion

Octillion New Member Member

27
    2
    0
    คงจบที่ประมาณ 70 k +- ครับ ต้องดูว่าตัวไหนและก็แปลงอะไรบ้าง ถ้าไม่อยากแปลงก็หาตรงรุ่นมาวาง

เครื่องสดๆก็ใช้กันอีกยาว ทำเสร็จแล้วก็เผื่องบเปลี่ยนอะไหล่ซ่อมไว้หน่อยก็ดีครับ

kungking5 และ note Si ถูกใจสิ่งนี้
  16. Ahtrun_Sala

Ahtrun_Sala New Member Member

740
    270
    0
    เจ็ดหมื่น ถึง แปดหมื่น บาทไทย

17. note Si

note Si New Member Member

264
    48
    0
    ถึงจะก๊อปเค้ามาก็ได้ให้ความรู้คนอื่นเค้าครับ ไม่ใช้ไม่ให้แล้วยังมา (กัด) ...า คนอื่นเค้าอีก

จากนายฟักทอง ek บอกว่าเล่นมานานแต่ตัวตัวแบบนี้หรือ( ดูตัวเองได้แล้ว )

ปล. เข้ามาทีหลังแต่ก็ไม่เคย (กวนตีน)ใครก่อน

คนเรามีขีดจำกัดนะครับ :mad::mad::mad:

Madeawsri ถูกใจสิ่งนี้
  18. SpookyEK

16
    4
    0
    ขอบคุณทุกคนมากเลยครับ ที่เข้ามาช่วยแนะนำหลายๆ อย่างได้ความรู้ช่วยในการตัดสินใจหลายอย่างเลย
    ถ้ามีอะไรแนะนำอีกก็บอกเลยนะครับ แทงกิ้วค้าบ

19. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    วางแคมคู่เถอะครับ

ถ้าเครื่องเดิม d16y แล้ว มาวาง d15b

ไม่รู้ว่าความต่างจะคุ้มมั้ย cc น้อยลง แคมเดี่ยวเหมือนเดิม แต่วีเทค กะเกียร์ดีขึ้น

ถามว่าวิ่งสุ้ b16 ได้มั้ย ถ้าทำมาบ้าง ก็พอจะวิ่งใกล้เคียง b16 เดิม ๆ ได้ครับ

ปล.วางทั้งทีครับ ให้มันเห็นผลจากของเดิมบ้างก็ดีน่ะครับ ไม่ใช่แค่อยากเปลี่ยนเครื่อง

20. PoR@HONDA.Vtec

1,166
    16
    0

เห็นด้วยอย่างแรงงงงงง :cool:

note Si ถูกใจสิ่งนี้
  21. เฮ้อ............ศิษย์ล้างครู

22. ช่วยอธิบายเรื่องแรงบิด กับ Rod Ratio ให้ฟังหน่อยสิครับคุณโน๊ต
    ไหน ๆ ก็ให้ความรู้มาตั้งเยอะแล้ว ช่วยอธิบายให้ชัด ๆ อีกนิดนึงจะได้ไหมครับ
    อยากรู้ว่าแรงบิด กับ Rod Ratio มันมีความสัมพันธ์เกี่ยวเนื่องกันยังไง

23. Hayabusa

Hayabusa New Member Member

494
    37
    0
    วางB16A ละครับดีที่สุด ไปต่อยอดเป็น16+20ได้ถ้าไม่แรงพอ

ส่วนตัวคิดว่าน่าจะวางB20B เพราะผมเน้นใช้งานมากกว่า

note Si และ kungking5 ถูกใจสิ่งนี้
  24. So_EK

4,677
    245
    0

ก็แค่อยากจะบอกว่า ก๊อปเค้ามา ก็น่าให้เครติดเจ้าของข้อมูลเค้าซะหน่อย

หยั่งผมนี้หรือไม่เคยให้ความรู้ใคร ลองไปถาม คุณ TON_R เพื่อนคุณดูนะครับว่าเคยโทรมาปรึกษาผมกี่เรื่องแล้ว

เล่นในนี้มานานแล้ว ก็ไม่เคยมีใคร มากวนตีน ซะที พึ่งจามีนี้แหละ

25. *+*DOME-VTEC *+*

2,123
    167
    0
    ตามนั้นครับ

26. So_EK

4,677
    245
    0
    ตามนี้ครับ

ใส่แม็กขอบ 17 ไม่น่าเอามาเป็นเหตุผลในการเปลี่ยนเครื่องครับ ผมคิดว่าถ้าคุณเปลี่ยนเครื่องเป็นบล๊อกบีแล้ว ยังงัยก็ต้องเปลี่ยนแม็กลงมา 16 15 แน่นอน เพราะรถคุณปี๊ดขึ้น จี๊ดจ๊าดกว่าเดิม ปัญหาที่ตามมาคือกะแทกติดซุ่ม ตกหลุมแรงๆแม๊กดุ้งไม่คุ้ม ขอบ 17 เอาใส่สวยๆได้อย่างเดียวครับ

ตามนั้นครับ

เห็นด้วยอย่างแรง

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 10 สิงหาคม 2008
    no.69 ถูกใจสิ่งนี้
  27. EK_limited

EK_limited New Member Member

890
    156
    0
    ตามนั้นเลย

"ชอลิ้วเฮียง", millinium5755 และ kungking5 ถูกใจสิ่งนี้
  28. sarut

sarut New Member Member

372
    66
    0
    อยู่ที่เงินในมือท่าน

29. SpookyEK

16
    4
    0
    Thank you มั่ก ๆ ค้าบ

30. So_EK

4,677
    245
    0

UP ครับ

musachi ถูกใจสิ่งนี้
< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้