ขอความช่วยเหลือเรื่องเบรกหน่อยครับ

การสนทนาใน 'HILUX Club' เริ่มโดย vai, 9 สิงหาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. vai

vai New Member Member

273
    1
    0
    คือว่า เบรก รถไมตี้ x ของ พี่ชาย
    มันเบรก ล้อตายเลยครับ เเค่เเตะเบรกนิดเดียวเอง
    เเต่ ของผม ถอดตัว ม่ายรู้เขาเรียกว่าไรนะ ที่มันอยู่ตรง ติดกับเพลาท้าย กับกระบะตัวบนครับ
    พอเวลามันมีของหนัก ตัวนี้ก็จะทำงานโดย ยกดลงนำหนักเบรกก็จะมากขึ้น
    เเต่ของผมมันเสีย เลยต่อตรงเลย ช่วยเเนะนำที
    ว่าทำไง ครับ

2. BEN360@HLc

BEN360@HLc New Member Member

2,536
    35
    0
    งงเหมือนกันว่ามันทำงานยังไงใส่ดิสหลังแล้วมันจะเกี่ยวกันเหมือนเบรคดรัมรึป่าว

3. JZ_std.

JZ_std. New Member Member

8,075
    74
    0
    ตัวนี้มันช่วยเวลาตอน
    สมมุติว่ารถเดิมนะครับ ตอนเวลาบรรทุก จะช่วยตอนเบรคมั้งครับจะปรับระยะเบรคตอนบรรทุก
    แต่ถ้าเราโหลดรถลงมาแล้ว ก็อาจจะมีผมตอนเบรคมั้งครับ
    ทางที่ดีถอดออกไปเลยดีกว่ามั้งครับ ผมถอดออกไปหลายปีแล้ว

4. BEN360@HLc

2,536
    35
    0
    ช่ายสิครับแมนต้องถอดอยู่แล้วเพราะว่าเซดดริคเปิดตูดมันไม่มีนิครับ......อิอิ..............55555+

5. JZ_std.

8,075
    74
    0
    ว่าไปนั้น เซดดริกเปิดตูดยังไม่แรงเท่าไหร่หลอกครับ
    ตอนนี้กำลังมองหาถัง เอ ของMTX ซันรูปอยู่ ว่าจะขายใหม

6. GAUSS

GAUSS Well-Known Member Member

4,354
    50
    48
    น่าจะป็นตัวปรับน้ำหนัก ขณะบรรทุกตามนั้นครับ

แต่ งง ว่าไอ้ทีเบรคติด กับ รถของที่บอกว่าตัวปรับน้ำหนักขณะบรรทุกคันเดียวกันหรือเปล่าว งง

สรุปเบรคติด น่าจะเกิดจาก ผ้าเบรคจับไม่เท่ากันหรือเปล่าว อันนนี้ส่วนใหญ่จะเบครลื่นไม่อยู่
    และอีกอันคือ คาลิเปอร์หรือก้ามปูเสียถ้าเป็นที่ล้อหน้า ส่วนล้อหลังไม่น่าใช้
    เปลี่ยนดีที่สุด ส่วนผ้าเบครโดยปกติเขาจะเปลี่ยนกันอย่างนี้ครับ
    ผ้าเบรคหลังเป็นสองเท่าของผ้าเบรคหน้า ครับ

ส่วนเรื่องตัวปรับน้ำหนักหลังถ้าไม่บรรทุกก็ไม่แน่ใจ แต่มีไว้ก็ดีครับลองหามือสองมาเปลี่ยนดู

7. vai

273
    1
    0
    ขอบคุณมากมากเลยครับ

8. BEN360@HLc

2,536
    35
    0
    แนะนำว่ามอมให้หลับแล้วถอดกลับบ้าน

9. ManJz

ManJz New Member Member

3,317
    23
    0
    ตัวนี้เรียกว่าระบบ LSPV ครับ เป็นอุปกรณ์มาตราฐานของ MTX ใช้ปรับแรงดันน้ำมันเบรค ถ้าไม่บรรทุกจะจายน้ำมันเบรคมาน้อย ทำให้เบรคหลังติดช้ากว่าเบรคหน้า แต่ถ้ามีน้ำหนักบรรทุก จะทำให้การจ่ายน้ำมันเบรคมาที่เบรคหลังมากทำให้รถหยุดได้ดีกว่า แต่ถ้าเราโหลดลงมาโดยไม่ปรับแต่งวาล์วตัวนี้ จะทำให้เบรคหลังจับก่อนเบรคหน้าทำให้รถหมุนได้เวลาเบรคกระทันหัน วิธีการปรับแต่งคือ ดัดแกน หรือต่อขาที่เสื้อเพลาให้ได้ระดับเดิมตอนก่อนโหลดน่ะครับ ก็ใช้งานได้เป็นปกติ แต่ถ้าเปลี่ยนเป็นดิสหลังแล้ว ก็ถอดออกเลยก็ได้ครับ

10. ชายต้น

ชายต้น New Member Member

3,490
    39
    0
    ไม่ขายครับ เพื่ออนาคตอยาก 13.XX แต่ให้เอาเป็นแบบได้ครับ
    ให้คำแนะนำดีว่ะ ไม่รู้ว่าใครมอมใคร

11. Hang@HLc

Hang@HLc New Member Member

3,018
    51
    0
    ไม่ขายครับ เพื่ออนาคตอยาก 13.XX แต่ให้เอาเป็นแบบได้ครับ

13.xx เอาเลยครับสาวก HILUX สู้ๆครับ

12. vai

273
    1
    0
    ขอบคุณ ครับ

13. JZ_std.

8,075
    74
    0
    ความใฝ่ฝันของ HILUX CLUB 13.xx มันน่าจะได้ซักคันนะครับ
    แต่ไม่รู้ว่าใครจะได้ไปหยาบก่อนกัน
    ไม่ดำ ก็ เขียว ก็บรอน หรือว่า ขาว 55555555555555555

14. Hang@HLc

Hang@HLc New Member Member

3,018
    51
    0
    สงสัยจะคันเขียว 360 อ่ะ งบเหลือ 555

แต่ชอบซื้อของถูกอ่ะอิจฉาการ์ดยังเอามาแค่ 600 เอง :D:D:D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้