ek96 อยากเปลี่ยนเครื่องใหม่ เน้นใช้งานทั่วไป เล่นเครื่องรหัสไหน ราคาเท่าไหร่ดีครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย akimotosoles, 12 สิงหาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. akimotosoles

akimotosoles New Member Member

101
    1
    0
    พอดีเครื่องเก่าผมมีปัญหาแก้ไม่จบ เลยอยากเปลี่ยนเครื่องใหม่ แต่ไม่ค่อยมีความรู้ เลยอยากให้พี่ๆแนะนำหน่อยว่าควรวางเครื่องรหัสอะไรดี แล้วก็อยากทราบราคาคร่าวๆด้วยนะครับ :)

2. akimotosoles

akimotosoles New Member Member

101
    1
    0
    ลืมบอกไปว่า อยากได้เป็นเกียร์ออโต้นะครับ

3. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    แล้วมันเป็นอะไรล่ะครับ ที่แก้ไม่จบ ลองเล่ามาสิครับ เผื่อเพื่อนๆ จะได้แนะนำได้
    แต่ถ้าอยากจะเปลี่ยนเครื่องด้วยเหตุผลอย่างอื่นเช่น อยากแรงขึ้นก็อีกเรื่อง
    ทางเลือก ก็มี b18b,b16a,b20b ทั้งหมดมีเกียร์ auto แต่เดี๋ยวนี้เขาฮิต
    b20b กันเอาไปติดก๊าซด้วย ราคาที่เห็นๆ กัน ก็ 4 - 6 หมื่น ขึ้นอยู่กับเครื่องตัวไหน
    ถ้า 16a ก็แพงสุด

bigeyes96 ถูกใจสิ่งนี้
  4. 470180096

470180096 New Member Member

275
    7
    0
    b20b ขับสนุกแรงบิดดี

kungking5 และ bigeyes96 ถูกใจสิ่งนี้
  5. akimotosoles

101
    1
    0
    อยากทราบว่าถ้าจะเปลี่ยนเป็น b20 นี่งบจะบานง่ายรึเปล่าครับ แล้วต้องแปลงจุดยึดอะไรมั้ย

6. มีราคาในใจไว้เท่าไหร่ครับ จะได้แนะนำได้ง่ายขึ้น แล้วปกติใช้รถวันละกี่กิโล ขับเร็ว หรือชอบซิ่งไหม ครับ

kungking5 ถูกใจสิ่งนี้
  7. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    ต้องรอคุณพจน์ ek8155,คุณ tingtongtong,และก็คุณ nhoom มาตอบครับ อันนี้

kungking5 ถูกใจสิ่งนี้
  8. akimotosoles

101
    1
    0
    คือกะไว้ว่า ถ้าค่าใช้จ่ายที่จะต้องใช้ในการเปลี่ยนเครื่องใหม่ไม่แรงมากก็คงจะเปลี่ยน แต่ถ้าแรงก็คงต้องมองรถใหม่แทนน่ะครับ เพราะรถคันนี้ก็ใช้มานานมากแล้ว

ส่วนตัวไม่ชอบขับซิ่งนะครับ ถ้าเอามาก็คงติดแก๊ส แล้วให้น้องชายขับไปเรียน วันนึงคงวิ่งประมาณ 60 โลได้ครับ

9. akimotosoles

101
    1
    0
    คือกะไว้ว่า ถ้าค่าใช้จ่ายที่จะต้องใช้ในการเปลี่ยนเครื่องใหม่ไม่แรงมากก็คงจะเปลี่ยน แต่ถ้าแรงก็คงต้องมองรถใหม่แทนน่ะครับ เพราะรถคันนี้ก็ใช้มานานมากแล้ว

ส่วนตัวไม่ชอบขับซิ่งนะครับ ถ้าเอามาก็คงติดแก๊ส แล้วให้น้องชายขับไปเรียน วันนึงคงวิ่งประมาณ 60 โลได้ครับ

10. เน้นใช้งานจริง ๆ ผมว่าแก้ปัญหาเครื่องเดิม คงไม่ใช่เรื่องยากเกินไป
    ถ้าแก้ปัญหาให้ตรงจุด และหาอู่ที่ทำเฉพาะทางจริง ๆ ไม่เลี้ยงไข้ ค่า
    ใช้จ่ายจะถูกกว่าวางเครื่องใหม่มากครับ อะไหล่เครื่องเดิม ๆ มันไม่ได้
    แพงอะไรเลย ขับใช้งาน ติดแก๊ส สบาย ๆ ครับ

mo_mo ถูกใจสิ่งนี้
  11. T@O

T@O New Member Member

871
    110
    0
    ตามอย่างที่พี่เขาว่าเลยงบไม่บานปลาย

kungking5 และ bigeyes96 ถูกใจสิ่งนี้
  12. akimotosoles

101
    1
    0
    ช่วยแนะนำร้านให้หน่อยได้มั้ยครับ บ้านผมอยู่แถวๆบางนา ศรึนครินทร์
    รถของผมติดแก๊สแบบหัวฉีดเป็นที่เรียบร้อยแล้วด้วยครับ อยากให้มันจบซักที

13. ตกลงปัญหาที่บอกแก้ไม่จบ มันคืออะไรเหรอครับ
    ผมยังไม่รู้เลย ? ? ?

14. akimotosoles

101
    1
    0
    เวลารถผมเข้าเกียร์ D แล้วเหยียบคันเร่งเพื่อ ออกตัวรถจะมีเสียงดัง ตึง!! แล้วรถจะกระชากน่ะครับ เสียงน่ากลัวเหมือนมีรถมาชนเลยล่ะครับ แต่อาการนี้จะเจอประมานวันละครั้ง

แล้วก็อีกอาการคือเวลาเข้าเกียร์ถอยหลังแล้วรอบจะตกมากๆจนเครื่องสั่นเลยล่ะครับ

แล้วก็มีเวลาแอร์ทำงานแล้วรอบจะตกน่ะครับ

ซึ่งผมลองล้างลิ้นปีกผีเสื้อก็แล้ว เปลี่ยนลิ้นปีกผีเสื้อก็แล้ว เดินระบบไฟใหม่ก็แล้วนะครับ แต่ทำไมถึงยังไม่หายอีก หรือว่าผมแก้ปัญหาผิดจุด

15. pcc_ek

pcc_ek New Member Member

6
    4
    0
    มาช่วยรอคำตอบครับ

ส่วนตัวนะครับไม่แน่ใจว่าจะใช่ไหม

1.เช็ครอบเครื่องยนต์ว่าสูงหรือไม่ ถ้ารอบเครื่องสูงเป็นที่มาของสาเหตุการกระชากเวลาเข้าเกียร์ได้
    2 .ถ้ารอบไม่สูง ต้องลองเช็ค เกียร์ดูครับ อาจเป็นเพราะระบบการเปลี่ยนเกียร์อัตโนมัติมีปัญหา

สำหรับผมน่าจะมาจากระบบขับเคลื่อนคือเกียร์ จึงส่งผลให้เครื่องยนต์มีรอบต่ำลง จากการเข้าเกียร์และเปิดแอร์

รอผู้รู้จริงมาตอบอีกทีนะครับ ผมแค่สันนิฐานตามความเข้าใจของผมไม่รู้ว่าจะใช่หรือเปล่า

16. musachi

musachi New Member VIP

2,336
    264
    0

เกียร์ ออโต้มีปัญหาแล้ว ครับ

17. Prince_ek

Prince_ek Active Member Member

323
    57
    28
    เกียค่ะ ฟันธง เคยใช้รุ่นนี้อยู่ค่ะ อาการเดียวกัน

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้