ปรึกษาเซียนเครื่องคาบูหรือเพื่อนๆที่ใช้เครื่องคาบู คับ

การสนทนาใน 'Club EG Ferio' เริ่มโดย Warm uP, 12 สิงหาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Warm uP

Warm uP Guest

0
    0
    0
    คือ ตอนเช้าๆๆ เวลา ติดเครื่อง อะคับ รอบเครื่อง จะขึ้นไปถึง 2-3 พัน รอบเลย คับ ต้องรอ จน เครื่อง ร้อน มันถึงจะลง มา 700 รอบ คับ มีทางแก้ปัญหา ให้ เวลา ติดเครื่อง แล้ว ให้อยู่ 7-800 รอบ เลยได้ไหม เพราะ เวลา วอม เครื่อง ท่าจะ กินน้ำมัน หลายอยู่ คับ เหมือนเร่งเครื่องตลอด ขอบคุณคับ

2. eg 13

eg 13 New Member Member

37
    1
    0
    รอบอุ่นเครื่องตอนเช้า สูงไปหน่อยครับ สัก 1500 น่าจะพอ ปรับไม่ยาก หาไขควงยาวๆ สักตัว หันหน้าเข้าหาเครื่อง มันจะอยู่ประมาณเยื้องด้านซ้ายมือ ใต้กรองอากาศ (ถ้าผมจำไม่ผิดนะครับ) (ปัจจุบันเป็น d15b vtec แล้วอะ) ต้องลองตอนเช้าครับ พอสตาร์ทเสร็จก็ลองหมุนดู ทวนหรือ ตามเข็มก็ได้ครับ ลองดู ถ้าเครื่องมันเร่งขึ้นก็ หมุนไปทิศทางตรงข้าม ปรับจนรอบมันอยู่ที่สัก 1200 - 1500 แค่นั้นเองครับ หรือรอเพื่อนๆ ยืนยันอีกครับ ครับ แต่ว่าลองก้มๆ ดูครับ มันจะมีสกูรปรับอยู่ครับ ผมเคยทำเอง ไม่ยากครับ :)

3. Warm uP

0
    0
    0
    คุณ eg13 คับ แล้วถ้า ตั้ง ตัวปรับ อากาศไว้ 1500รอบ ตอนติดเครื่องใหม่ๆๆ แล้วเวลา ครื่อง มันร้อน รอบมัน จะอยู่ปะมาณทะไรคับ ไม่กล้าปรับ ครับ กลัวเกิดอาการดับ กลางถนน อะคับ เคยดับมา2-3รอบแล้ว เหนื่อยเลยครับ ขอข้อมูลด้วยนะคับ ขอบคุณมากคับ

4. eg 13

eg 13 New Member Member

37
    1
    0
    อาการดับ ผมว่าลองจูนรอบเครื่องอีกตัวนะครับ
    เพราะไอ้ที่เราจูน มันจะเป็นตัวจูนตอนรอบตอนที่เราสตาร์ทเครื่องตอนเช้า ซึ่งตอนสตาร์ทผมตั้งไว้ที่ 1200 - 1500 แต่พอเครื่องร้อน รอบมันน่าจะอยู่ที่ 800 - 900 แล้วแต่ครับ
    ลองให้ช่างที่อู่เค้าจูนรอบ ตอนใช้งานปกติก่อนนะครับ
    ส่วนรอบเครื่องตอนเช้า จูนตรงตำแหน่งที่ผมชี้นั่นแหละครับ
    หรือรอ เซียนอีกทีนะ ผมก็แค่ลองๆ ทำเอง แต่ถามช่างบ่อยๆ อะครับ แชร์ความรู้กันครับ :)

5. Warm uP

0
    0
    0
    มีอู่แนะนำ บ้างไหมคับ ผม อยู่ นครปฐม อะคับ ขอบคุณคับ

6. Warm uP

0
    0
    0
  7. focals

focals New Member Member

157
    2
    0
    ผมอยู่ กทม.ครับ ไม่ชำนาญแถวนครปฐมครับ แต่ว่าคาร์บู ช่างทั่วไปที่คุณพอจะเคยเข้าซ่อม ผมว่าเค้าทำได้ครับ

8. *~บอย (ลาม...ก)~*

*~บอย (ลาม...ก)~* Well-Known Member VIP

1,687
    49
    48
  9. Warm uP

0
    0
    0
    ขอบคุณมากๆๆคับ ^^

10. Warm uP

0
    0
    0
    เทสมาหลายวัน กลายเปง แวคคั่ม แอร์ เสีย คับ รอบ สวิง น่าดู เหอๆ ตัว คาบู นี่ พอ โม ซิ่งได้บ้างปะคับ อิอิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้