ถามเรื่องแอร์คับ วิ่งมา 5 หมื่นกว่าโลแล้ว ได้เวลาหรือทำรัยเกี่ยวกับระบบแอร์หรือยังคับ

การสนทนาใน 'Civic ES Group' เริ่มโดย โจ6365, 17 สิงหาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. โจ6365

โจ6365 New Member Member

96
    3
    0
    ใช้มา 3 ปีกว่า 5 หมื่นกว่าโลแล้ว ควรเช็คหรือดูแลอะไรเพิ่มเติมที่มันถึงอายุที่จะต้อง service เป็นพิเศษหรือป่าวคับ เช่นระบบแอร์ ช่วงล่างอะไรประมาณเนี้ยอ่ะคับ (ไม่อยากให้เจ๊งก่อนแล้วค่อยทำคับ) ถามประสบการณ์เพื่อนๆ ที่เคยเจอบ้างคับ ขอบคุณคับ (เนื่องจากตอนนี้เพิ่งติดแก๊สมาคับได้ 3 เดือนแล้ว ก่อนหน้านี้เช็คศูนย์ตามปกติตลอดคับ)

2. soda_get

soda_get New Member Member

447
    52
    0
    สำหรับผม คิดว่าถ้ามันไม่ได้เป็นอะไรก็ไม่ต้องไปทำไรครับ (ความเห็นส่วนตัวนะครับ แล้วก็ประสบการณ์จากรถผม)

3. .:: ป๋องแป๋ง ::.

.:: ป๋องแป๋ง ::. New Member Moderator

591
    73
    0
    จิงๆ แล้วก็เช๊ค ระยะ ตามปกติครับ
    แต่ถ้าติดแก้สมาก็ควร ตรวจสอบบ่อยๆหน่อยเรื่องของน้ำในหม้อน้ำ คับ และพวกรอยรั่วซึมต่างๆ
    ส่วนรถ 3 ปี หมดประกันพอ ดี
    ผมไม่แน่ใจว่า ชุดสายพานราวลิ้น นี่ มันต้องเปลี่ยน ตอนอายุ 3ปีหรือไม่นะครับ แต่ จิงๆแล้วระยะ มัน 100000 กิโลอ่ะครับ
    ส่วนราคาชุดสายพานราวลิ้น ราคา 0 ก็ ราว 3 พันปลายๆ ถ้าเป็นอู่ ฮอนด้าข้างนอกก็ ราว 2 พันกว่าครับ

4. โจ6365

โจ6365 New Member Member

96
    3
    0
    แต่ของผมยังไม่ถึง แสนโลอ่ะ ยังคงไม่ต้องเปลี่ยนมั่งคับ
    ไม่เป็นรัยเดี๋ยวเช็คระยะแล้ว ให้เช็คให้แล้วเพื่อเปลี่ยนมา
    มาซื้อเปลี่ยนข้างนอกดีกว่า ถูกกว่าเยอะเลยคับ ขอบคุณคับ k.ป๋องแป๋ง

5. Plaruko

Plaruko New Member Moderator

558
    50
    0
    เช็คปกติครับ ถ้ามีไรเริ่มเสื่อมก็เปลี่ยนครับ ส่วนแอร์นั้นก็ควรถอดตู้แอร์มาล้างได้แล้วครับ

ปล.เป็นความคิดที่ดีมากครับ เช็คตรวจสภาพรถตัวเองให้อยู่ในสภาพสมบูรณ์ตลอดเวลา ดีกว่ามีไรพีงแล้วค่อยมานั่งไล่ซ่อม

6. eark1121

eark1121 New Member Member

12
    0
    0
    civic es

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้