เราจะมีวิธีการวัด ลิฟ แคม vtec ได้อย่างไร ใครพอรู้มั่งครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย bbdd, 19 สิงหาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. bbdd

bbdd New Member Member

6
    0
    0
    แคมซิ่ง บอกกันว่า ลิฟ 12 บ้าง 13 บ้าง จะวัดตรงไหนใครรู้อธิบายหน่อย ครับ

2. gOngU

gOngU Member Member

398
    4
    18
    ระยะยก หรือ Lift มีสองอย่างครับ Net Lift กับ Net Valve lift

Net Lift คือระยะยกที่มีอยู่ในตัว camshaft ซึ่งวัดเอาได้จากตัวแคมจากจุศูนย์กลางถึงยอดของแคม

อย่างที่สองคือบอกระยะการยกหรือเปิดของตัววาล์วเมื่อใส่แคมเข้าไปแล้ว

ส่วนที่ขายๆแล้วบอกกันอยู่นั้นเป็น Net Lift ครับ ระยะยกของแคม ซึ่งใส่ไปแล้ววาล์วอาจยกอาจเท่าหรือไม่เท่า

ต้องขึ้นอยู่กับระบบวาล์วของรถคุณครับ

3. bbdd

bbdd New Member Member

6
    0
    0
    ถ้าแคมอยู่ข้างนอก แบบมีกระเดื่อง ก็วัดไม่ได้สิครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้