ขอรบกวนถามเรื่องโซ่ราวลิ้นครับ

การสนทนาใน 'Club NX' เริ่มโดย สยาม, 25 สิงหาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. สยาม

สยาม Guest

0
    0
    0
    สวัสดีครับพี่น้องผมมีเรื่องมารบกวนของคำปรึกษาหน่อยครับ
    1. เครื่อง GA 16 ของ NX ปี 93 โซ่ราวลิ้นมีอายุการใช้งานเท่าไรครับ ของผมใช้งานมา 170000 โลยังไม่เคยเปลี่ยน ตอนนี้เริ่มมีเสียงดังจากห้องเครื่องเป็นเสียงกราว ไม่แน่ใจว่าเสียงโซ่หรือเสียววาล์ว การโอเวอร์ฮอลเครื่องยนต์ ใช้งบประมาณเท่าไร หรือถ้าเปลี่ยนเฉพาะโซ่จะใช้เงินเท่าไรครับ
    2. เรามีวิธีไหนบ้างครับที่จะทำให้ NX ตัวเก่งของเรามันนั่งสบายขึ้น ของผมยังกะขับเกวียน ตกหลุมหรือคอสะพานทีช่วงล่วงดังออดแอด เสียงก็ดังเหมือนจะหลุดออกมาเป็นชิ้นๆ การยกเครื่องช่วงล่างทั้งหมดเช่นปีกนกลูกหมากโชคสปริงแต่ใช้ของเชียงกงใช้งบประมาณเท่าไรครับ แล้วโดยมากเนี่ยเขามักจะเปลี่ยนอะไรกันบ้างครับเพราะช่วงล่างมันบอบช้ำมากแล้วครับ
    3. ท่อไอเสียควรใช้แบบไหนครับจะได้บอกร้านมันถูก(แบบเสียงดังหรือแบบเบา)
    4. ล้อของผมเป็นขอบ 15 อยากจะเปลี่ยนกลับมาใช้ขอบ 14 เหมือนเดิมจะเชยมั๊ยครับ
    ผมเป็นขาจรครับนานๆ จะเข้ามาดูซักที่ดีใจที่มีคนใช้ NX กันเยอะจะได้มีคนมาปรับทุกข์กันเยอะ ขอบคุณครับ

2. Anankhet

Anankhet Active Member Moderator

1,282
    5
    38
    1.อายุยาวกว่าเครื่องครับ ในการใช้งานแบบปกติ คุณน่าจะเจอปัญหาเรื่องวาล์วมากกว่า ควรปรับตั้งใหม่ครับ
    2.เปลี่ยนอะไหล่ช่วงล่างทั้งหมดใหม่เลยครับ คลับนี้มีร้านประจำอยู่ โคตรถูกเลย ร้านโชจุ่ง
    3.ดังหรือเบาแล้วแต่ชอบครับ ขนาดสัก 1 3/4 นิ้วกำลังดีครับ
    4.หาลายที่ไม่เชยสิครับ หรือไม่ก็เอาของเดิมก็ดูดีนะ ปัดเงางามๆ
    ว่างๆก็มาทักทายกันบ้างครับ

3. birdkung_nx

birdkung_nx New Member Member

273
    4
    0
    ถูกต้องนะครับ ผมขอสอบถามต่อพี่ พอดี วันก่อนไปลากรถ ตกข้างทาง แล้วมันมีกลิ่นเหม็นเหมือนคลัซไหม้ ไม่รู้ทำคลัซจะใช้งบเท่าไหร่ เครื่องมันอืดๆขึ้นด้วยครับ

4. Anankhet

Anankhet Active Member Moderator

1,282
    5
    38
    ไม่แปลกครับ
    ค่ายกคลัทช์แบบเปลี่ยนทั้งชุดเลย(หวี+แผ่น+ลูกปืน+ค่าแรง) ประมาณ 3500 ครับ

5. สยาม

สยาม Guest

0
    0
    0
    ขอบคุณครับ

ขอบคุณมากครับพี่ๆ น้องๆ ที่ตอบข้อสงสัยแล้ว ผมขอรบกวนอีกนิดครับร้านจุ๋งนี่อยู่ตรงไหนครับขอรายละเอียดหน่อยครับ แล้วค่าบูรณะช่วงล่างนี่ 20000 อยู่มั๊ยครับ ขอบคูณมากครับ

6. birdkung_nx

273
    4
    0
    รอพี่อ๊อดมาตอบครับ ขอบคุณพี่อ๊อดมากครับ เด้วรอช่างเทิดมารื้อรถ เฮอๆๆๆๆๆ บอกให้เปิดอู่ก็ไม่ยอมเปิดสักที

7. Anankhet

1,282
    5
    38
    โชจุ่ง อยู่ถ.พระราม4 แถวๆ ช่อง3 ซ.แสนสบาย ข้างปั๊มเชลล์ เบอร์โทรลองดูกระทู้เก่ามีครับ งบไม่เกิน 4000 ครับ นี่เปลี่ยนกันยกกระบิเลยนะ ของใหม่ครับ ร้านนี้ขนาดรถหรูๆยังต้องไปพึ่งเลย

8. birdkung_nx

273
    4
    0
    อยากไปทำจังเลย แต่อยู่เชียงใหม่

9. momo234

momo234 New Member Member

824
    6
    0
    ไม่เป็นไรครับค่อยๆขับมาครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้