อู่ auto way service (อู่เฮียกล่ำ)

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย prueck, 16 สิงหาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. prueck

prueck New Member Member

138
    17
    0
    เพื่อน ๆ เคยมีใครเอารถไปทำที่อู่เฮียกล่ำ ซ.วัดดงมูลเหล็ก บ้าง
    ไม่ทราบว่าดีมั้ย ราคาสมเหตุ มั้ยครับ
    ผมว่าจะเปลี้ยน ช่วงล่างแบบครบ ๆ ประเภท บูช ทั้งหมดเลยอะ
    แต่ยังไม่แน่ใจว่าต้องเปลี้ยนอารายบ้าง เลยจะหาอู่ที่เช็คได้อะ
    เพราะส่วนตัวผมหาซื้ออะไหล่เองได้ (อยู่ร้านขายอะไหล่รถ)
    ตอนนี้รถผมเวลาวิ่ง เหมือนนั่งอยู่ใน TAXI เก่า ๆ มันจะดัง
    กุ้ง ๆ ก๊อง ๆ แก๊ง ๆ เลยอยากหาอู่ที่รับเช็คสภาพช่วงล่างให้
    ก่อน แล้วเราเอาอะไหล่ใปให้เค้าเปลี้ยนให้อะ คิดเฉพาะค่า
    แรง พอจะมีใครรับทำมั้ย

2. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    เหมาะเลยครับ ซื้ออะไหล่เองได้ ก็เสียแต่ค่าแรงอย่างเดียว ต้องลองโทรนัดหาเวลาที่เหมาะสม
    ของร้านพี่เขาดูนะครับ เพราะรถจะเยอะมาก ค่าแรงคิดว่าร้านนี้ไม่น่าแพงนะครับ
    เวลาทำก็เฝ้าดูช่างบ้างก็ดีนะครับ

iodineman ถูกใจสิ่งนี้
  3. LitTle_Eye

LitTle_Eye New Member Member

355
    12
    0
    เห็นด้วยตามนั้นครับ ราคาไม่แพง + รถเยอะต้องไปแต่เช้าหรือโทรไปเช็คคิว +
    เวลาช่างคนอื่นๆทำบางทีอาจมีแบบว่ามึนๆบ้างต้องคอยดูแต่พี่กำเค้าก็จะคอยเดินเช็ค
    อยู่เรื่อยๆมีไรก็ถามเค้าได้ครับ

Nuch, ksaEK97 และ iodineman ถูกใจสิ่งนี้
  4. commonchay

commonchay New Member Member

117
    11
    0
    เคยไปทำเกียร์มา พี่ก่ำคุยง่ายครับ ลองดู

ksaEK97 ถูกใจสิ่งนี้
  5. kkj

kkj Member Member

391
    16
    18
    ต้องไปแต่เช้าเพราะรถเยอะ พี่ก่ำคุยกันเองดี

INTER_ZONE ถูกใจสิ่งนี้
  6. Vitty

Vitty New Member Member

210
    11
    0
    เฮียก่ำ ไม่รับ อัดบูชช่วงล่าง นะ ครับ

จะถอดส่งร้านพรชัย ข้างๆ ครับ

้สู้ไปร้านพรชัย ทำเลยดีกว่ามั้งครับ

จะถอดดูทุกชิ้น อะไรขาดก็เปลี่ยนครับ

เพราะร้านเฮียแก นิยม ของแท้ครับ ^^

บูชก็ใช้ของร้านเขาไปเหอะครับ ถูกแพงกว่ากันไม่กี่ตังเองครับ

ผมไปทำ บางหว้า มา เปลี่ยนไปประมาณ 80% ของชุดช่วงล่าง
    หมดไป 6 พันกว่า

ส่วนโช๊คสปริง ถ้าของแท้เบิกศูนย์น่าจะอยุ่ราวๆ 10000 ได้ครับ ^^

7. prueck

prueck New Member Member

138
    17
    0
    ขอบคุณทุกความเห็นมากครับ วันก่อนเอารถไปตั้งวาวล์กับ แกมาแล้ว
    แกคิด 300 บาท ผมคิดว่าไม่แพงนะ เพราะเพื่อน เอาโตโยต้าไปตั้งมา
    ร้านอื่นคิดเพื่อนผมตั้ง 600 บาทแนะ โครงการณ์ต่อไป เปลี้ยนสายพาน
    ราวลิ้น กับสายพานหน้าเครื่อง แบบครบชุด ถ้าทำแล้วจะมาแจ้งความ
    กาดืบ ๆ (คืบ) หน้า ให้เพื่อน ๆ อีกที

ปล. ขอนินทาแกหน่อย ตอนแรกได้ยินชื่อเฮียก่ำ นึกว่าจะแก่ ๆ ท้วม ๆ
    ขาว ๆ มีอายุ ปรากฏว่าเจอตัวจริง ตกใจเลย ตัวเล็ก ๆ ผอม ๆ เดินผ่าน
    ไปมานึกว่าวัยรุ่นที่ไหนเอารถเข้ามาทำ จนช่างบอกคนนี้แหละเฮียก่ำ
    งง เลยครับ

8. i-vtec

i-vtec Member Member

188
    13
    18
    อู่อยู่ที่ไหนครับ ไปไม่ถูก

อยากตั้งวาล์วเหมือนกัน 300 บาทเอง ไม่แพง
    แล้วจะรู้ได้ไงว่าเมื่อไหร่จะต้องตั้ง แล้วมันช่วยอะไรบ้าง
    เพราะตั้งแต่ใช้รถมาไม่เคยตั้งเลยอะ ช่างอู่ประจำเค้าไม่ยอมตั้งให้ บอกว่า มันไม่ดัง ประมาณว่า vtec ไม่ต้องตั้งหรอก จริงเปล่าครับ

Nuch ถูกใจสิ่งนี้
  9. Ice99

Ice99 Guest

0
    0
    0
    ผมไปทำกับอู่พี่กล่ำมาเหมือนกัน ผมเปลี่ยนช่วงล่างหมดทุกอย่าง กับเปลี่ยนสายพานทุกเส้น และก็เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง (น้ำมันเครื่องเอาไปเอง) ราคาทั้งหมด 21,700- เท่าที่ผมดูราคาที่ทางอู่คิด ราคาอะไหล่บางอย่าง ก็คิดราคาแพง บางอย่างก็ถูก แต่ที่แน่ๆ ค่าแรงไม่แพงครับ
    ส่วนงานที่ทำมาไม่ค่อยพอใจเท่าไหร่ เพราะอย่างแรกคือช่วงล่างที่ผมทำมา เปลี่ยน โช้ค และเปลี่ยนบูชยางทั้งหมด คิดว่าเปลี่ยนหมดแล้วจะขับดี เงียบ แต่ปรากฏว่า เวลาถนนราดยางมะตอย (ถนนไม่เรียบ แต่ก็ไม่ถึงกับขุขระมากนัก) ก็ยังไม่เสียงดังอยู่ ลองขับไปให้พี่เค้าเช็ดดูแล้ว แต่ก็แก้ไม่ได้ อย่างที่สองคือผมเปลี่ยนสายพานทุกเส้น แทนที่จะตั้งปรับสายพานให้ด้วย แต่ลูกน้องเฮียกล่ำไม่ยอมปรับให้ เวลาสตารท์ จะมีเสียงดังจี๊ดๆๆ ผมก็ต้องเสียเวลากลับมาให้ทางอู่ แก้ให้อีก อย่างที่สามที่ผมเสียความรุ้สึก คือถ่ายน้ำมันเครื่อง ไอ้บ้าที่ไหนไม่รู้มันถ่ายน้ำมันเครื่องเก่าทิ้ง แล้วเติมน้ำมันเครื่องใหม่ ให้ผมหมดทั้งกะลอน 4 ลิตร พอขับกลับบ้านตอนเช้ามาเช็ค รู้สึกอยากจะถีบไอ้คนที่เติม .... ก็ต้องกลับไปให้อู่พี่กล่ำ ถ่ายน้ำมันเครื่องออกให้
    สรุปคือ รู้สึกดีกับอู่เฮียกล่ำอยู่ โดยรวมเวลารถมีปัญหาทางอู่ก็แก้ไขได้ดี วิเคราะห์ปัญหา และวิธีแก้ได้ดี (ยกเว้นช่วงล่างที่ผมเพิ่มทำไป) คุยง่าย แต่ลูกน้องเฮียกล่ำบางคน ซื่อบื้อ ไม่เอาใจใส่ต่องานที่ทำเหมือนกับว่าทำไปวันๆ อยากให้พี่กล่ำลงมาดูแล และจี้งานและย้ำกับลูกน้องให้มากกว่านี้
    ใครที่จะไปทำ ก็ยืนดู ลูกน้องเค้าทำ ด้วยจะดีกว่านะครับ มิเช่นนั้น อาจจะเป็นแบบผม อิอิอิ

10. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    เข้ามาดูครับ

11. i-vtec

i-vtec Member Member

188
    13
    18
    โอ้....
    มีอู่อื่นแนะนำมั๊ยเนี่ย
    แถวรามอินทราหรือบางกะปิก็ได้ ตั้งวาล์ว จูนเครื่อง เดิมๆ
    เก่งๆ ราคาไม่แพงแบบนี้ มีที่อื่นอีกมะ

12. xxxxxxxxxx

xxxxxxxxxx Guest

0
    0
    0
    ลองไปร้าน ฮอนด้าโมเตกิ ซอยรามอินทรา 58 เข้าซอยไปประมาณ 50 เมตร อยู่ขวามือครับ เจ้าของอู่ชื่อ ท้อป คุยดีครับ ราคาก็ไม่แพง (ไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียนะครับ)

13. ลองเข้าไปหาอาจารย์กล้า Kar Racing ดูก็แล้วกันครับ
    อยู่แถว ๆ ซาฟารีเวิลด์ โทรไปถามทางเอาเองนะครับ เบอร์
    087 965 9545

14. -=Honda Enthusia=-

-=Honda Enthusia=- New Member Member

10
    0
    0
    เห้นด้วยคับ ที่ว่าลูกน้องแกบางคนบื้อๆ และ ไม่ค่อยเอาใจใส่

ผมก้อเคยโดนลูกน้องแกเปลี่ยนน้ำมันเครื่องให้เฉยเลย ทั้งๆที่ไม่ได้สั่ง
    แต่แกก็ด่าลูกน้องให้ได้ยินเลย ...ก็โอเค (แต่เสียคาน้ำมันเครื่องนะ)

อย่างน้อยแกไม่หลอกฟันแน่คับ ตรงไปตรงมา

15. Poppi_EK

Poppi_EK New Member Member

84
    9
    0
    P - race เกษตรนวมินทร์ คราฟ

16. nung_ek

nung_ek New Member Member

116
    10
    0
    อู่พี่ก่ำทำราคาไม่แพงครับและรับผิดชอบงานดีครับ ลองติดต่อดูครับ 081-6419025 แต่เรื่องช่วงล่างลองวิ่งรถเลยไปอีกนิดเดียว แนะนำร้านพรชัยครับถูกดีชัวส์ ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้