วงจรกันขโมยแบบง่ายๆแต่ได้ผล

การสนทนาใน 'Click Club' เริ่มโดย gao43, 17 สิงหาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. gao43

gao43 New Member Member

28
    0
    0
    เอามาแบ่งกันครับพอเป็นแนวทาง

อุปกรณ์ที่ต้องใช้ประกอบ
    1-สวิทช์ on- off 1ตัว สำหรับเปิดวงจรเมื่อต้องการให้เครื่องทำงาน
    2-สวิทช์ปรอท (แถวๆบ้านหม้อมีขายเพียบ ลองถามคนขายแถวนั้นดูเรียกอีกอย่างว่าเมอร์คิวรี่สวิทช์) 1 ตัว
    เวลาติดตั้งให้เอียงทำมุมให้ถูกต้องด้วยครับ ให้นำไปใส่แทนสวิทช์กดในวงจรหน่วงเวลา
    3-วงจรหน่วงเวลาปิด สัก 2 นาทีหรือเลือกแบบปรับตั้งได้ เพื่อหน่วงเวลาให้วงจรไซเรนร้องนานขึ้นหลังจากคนร้ายปล่อยรถให้สวิทช์ปรอทกลับตำแหน่งเดิมแล้ว
    4-วงจรไซเรน สำหรับทำให้เกิดเสียง เอาแบบดังสนั่นหวั่นไหวตามใจทุกๆท่านเลยครับ
    5-ลำโพงไซเรน

การใช้งานให้นำไปติดตั้งที่ U-BOX เวลาที่เราจอดรถให้ใช้ขาตั้งข้างจะทำให้รถเอียงไปข้างซ้าย เปิดเบาะ แล้วเปิดสวิทช์ On เวลานี้จะไม่มีเสียงร้องจากไซเรนเพราะสวิทช์ปรอทยังไม่เชื่อมต่อกัน เรียบร้อยแล้วให้เราบิดเบาะอย่างเบาๆ

เมื่อคนร้ายใช้วิธีหักคอรถจะต้องใช้แรงอย่างมากที่จะทำให้ล็อกคอหลุดออก แรงกระแทกจะทำให้น้ำปรอทในสวิทช์เชื่อมต่อกัน ทำให้ครบวงจร วงจรหน่วงเวลาก็จะยืดเวลาในการร้องของไซเรนให้นานขึ้นแม้ว่าน้ำปรอทจะกลับเข้าสู่ตำแหน่งเดิมแล้ว

หรือในกรณีที่คนร้ายสามารถต่อสายตรงได้แล้วเมื่อจะขับขี่ออกไปก็จะต้องยกรถให้ตรงน้ำปรอทก็จะเชื่อมต่อไซเรนก็จะร้องเตือนเช่นกัน แต่ถ้าคนร้ายเปิดU-BOX ได้ก่อนก็เกมส์กันล่ะครับ

ที่เลือกใช้สวิทช์ปรอทเพราะจะมีความไวน้อยกว่าเซ็นเซอร์ที่ใช้ในวงจรปกติ จึงทำให้เวลาหมาเห่า หรือฟ้าผ่า วงจรกันขโมยนี้จะยังไม่ส่งเสียงดังให้รำคาญแน่นอน

อุปกรณ์ทุกอย่างหาซื้อได้ที่บ้านหม้อ วงจรสามารถหาซื้อจากชุดคิตมาประกอบเองได้ครับ รวมๆแล้ว ไม่ถึง 500 บาท

2. TuM_Hz

TuM_Hz New Member Member

136
    1
    0
    ขอบคุณครับ
    ไอเดียเจ๋งไปเลยครับ

3. Project_L

Project_L New Member Member

873
    8
    0
    -.- ใครไม่รู้เรื่อง งง เลยนะเนี้ย ยังไง ถ้าเป็นไป ไ ขอหน้าตา ของ มันด้วยนะครับ

4. GAUSS

GAUSS Well-Known Member Member

4,354
    50
    48
    ข้อมูลดี มีรูปไหมอยากเห็นการทำงาน
    เพื่อเอามาทำบ้าง

5. kanunpro

kanunpro New Member Member

48
    0
    0
    มันใช้กับแถวที่ผมอยู่ไม่ได้อ่ะคับ เพราะมันเล่นขโมยอะไหล่คับ พวกปั้มเบรค ปั้มติ้ก(ระบบเวียนนํา) หรืออะไรก็แล้วแต่ที่มันสามารถงัดแงะได้ กระทั่ง นํามันในถังมันยังเอาเลย คับ พี่น้อง

6. jaturong03

jaturong03 Well-Known Member Member

2,084
    91
    48
    รอชมเช่นกันครับผม

7. HS7QBT

HS7QBT New Member Member

297
    3
    0

ผมว่ามันจะดังง่ายไปจนคนอื่นเขารำคาญซะก่อนน่ะสิครับ เพราะสวิทช์ปรอทมันทำงานไวมาก โดนนิด โดนหน่อยก็ร้องแล้ว เอาวิธีผมมะ ต่อไฟ 220 โวลท์พันไว้รอบรถเลยแล้วเอาผ้าแดงผูกเตือนไว้ ใครเข้าใกล้ไฟดูดตายไปเลย ฮ่าฮ่า

8. HS7QBT

HS7QBT New Member Member

297
    3
    0
    ล้อเล่นนะครับ อย่าทำตาม เดี๋ยวติดคุกแล้วมาซัดทอดผม ผมไม่อยากลี้ภัยไปต่างประเทศ (^__^)

9. Project_L

873
    8
    0
    ทำไป ก็ ม่ะผิด งิ เพราะ เรา เตือน แล้วเหอๆ อีกอย่างเขาตายไป เราก็บอกเลย
    ว่าเขาจะเอารถเราไป ยังไง ก็ ไม่มีผิด นอก จาก จะไป เคลียด กัน เอง ใน ฝัน วะ555+
    เคลียดๆ ดีๆ อาจ ถูก หวย นะครับ พี่น้อง 555+

10. tei1992

tei1992 New Member Member

208
    1
    0
    ระบบ น่าสนๆ แต่อยากเห็นภาพครับ ^^

11. pep

pep New Member Member

916
    1
    0
    กลัวมานจาทำให้รถเราเงียบ
    โดยการพังรถเราอ่ะสิคับ

12. GAUSS

GAUSS Well-Known Member Member

4,354
    50
    48
    ผมว่า โซ่หนาๆ สักสองเส้น
    เอาไว้ใต้เบาะคงไม่หนักเท่าไหร่

กลับสู่สามัญ

13. ballgto

ballgto New Member Member

4,721
    53
    0
    มีรูปวงจรให้ดูบ้างป่ะน่าจะสนุกดี......คนมันจะขโมยห้ามรำบากไอ้พวกนี้

14. gao43

28
    0
    0
    ไดอะแกรมมาแล้วคร้าบบบบ

หายไปนานไม่ค่อยมีเวลาเข้ามาดูเลย

ยังไงก็ขอโทษด้วยนะครับ

วันนี้ก็เลยลองวาดมาให้ดูคร่าวๆน่ะครับ

ใครจบอิเล็กฯ/ไฟฟ้า ก็ต้องขออภัยที่สัญญลักษณ์อาจจะไม่ถูกต้องด้วยนะครับ

15. gao43

28
    0
    0
    มีอีกแนวมาฝากครับ

ใครเคยไปเดินห้างพวกโลตัสหรือบิ๊กซี คงจะเคยเห็นสินค้าตัวที่ผมกำลังจะกล่าวถึงมาบ้างแล้ว

พระเอกของเรื่องนี้ก็คือ "ออด(กริ่ง)ไร้สาย" ราคามีตั้งแต่ 290 - 800 บาท (แล้วแต่คุณภาพ)

เราจะเอามาทำไรน่ะหรือ....ตามกระผมมา...จะเล่าแจ้งแถลงให้ฟังกันไม่สงวนลิขสิทธิ์

ตัวออดไร้สาย จะมีอยู่ 2 ส่วนหลักๆ คือ
    1. ตัวลูก (สวิทช์กด) เป็นอุปกรณ์ที่ต้องใช้ไฟเลี้ยงจากแบตเตอรี่ขนาดเล็ก และเป็นอุปกรณ์ภาคส่งสัญญาณวิทยุไปในตัว
    2. ตัวแม่ เป็นอุปกรณ์ที่ใช้ไฟบ้าน คือนำตัวแม่ไปเสียบที่ปลั๊กไฟที่ผนัง

อุปกรณ์ที่จะใช้โมดิฟายส์ ก็คือพระเอกตลอดกาลของเรา "สวิทช์ปรอท" นั่นเอง

วิธีทำก็ง่ายๆ แค่เปลี่ยนสวิทช์กดตัวเดิมออก แล้วนำสวิทช์ปรอทไปใส่แทน แค่เนี้ย...(ง่ายกว่าดู อ.ยิ่งสากสอนทำไข่เจียวอีก!!!!)

เมล์ผมนะครับ พูดคุยกันได้ จะพยายามเข้ามาอ่านนะครับ

"[email protected]"

ใช่แล้วครับ ชื่อของเจ้าอุปกรณ์ตัวนี้ก็คือ
    "สัญญาณแจ้งเตือนขโมยรถระยะไกล"

ประโยชน์ของมันก็คือ เวลาที่มันทำงานเมื่อโจรมากระทำมิดีมิร้ายกับรถสุดรักสุดหวงของเรามันจะไม่มีเสียงไซเรนร้องที่รถสักกะแอะเดียวเจ้าโจรกระจอกก็เลยตายใจ แต่เจ้าสวิทช์ตัวน้อยของเราจะส่งสัญญาณมาที่เครื่องรับ(ตัวแม่)ทำให้เรารู้ตัวก่อน และสามารถขับไล่หรือจับกุมคนร้ายได้โดยที่คนร้ายไม่รู้ตัวก่อน

เหมาะสำหรับพวกที่จอดรถไว้หน้าบ้านไม่ไกลเท่าไหร่ เพราะระยะของออดจะอยู่ที่ประมาณ 15 - 30 เมตร ( มีรุ่นนึง ไกล 100 เมตร แต่แพงน่าดู )

ลองทำเล่นๆกันนะครับ อาจมีประโยชน์บ้าง แนะนำว่า ควรตรวจเช็คแบตเตอรี่ในตัวสวิทช์บ่อยๆนะครับ สักเดือนละครั้ง มิฉะนั้น ตื่นเช้ามารถท่านอาจถูกแยกชิ้นส่วนเรียบร้อยไปแล้ว:D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 1 พฤศจิกายน 2008
  16. GAUSS

4,354
    50
    48
    ฮืมไอเดียร์ดีครับ ว่าแต่มันเป็นออดไร้สายก็จริง
    แต่มันจะทำงานเฉพาะกดอย่างเดียว
    ถ้าที่ผมคิดนะต้องเปลี่ยนเป็นสวิทซ์ที่เลื่อนค้างหรือกดค้าง
    เอามาแทนกดทีเดียวติดใช้หรือเปล่าว
    แล้วตัวแม่จะเอาสัญญาณ output ไปต่ออย่างไรแนะนำที ครับ ที่ตัวแม่นะครับ

17. gao43

28
    0
    0
    ไม่จำเป็นครับ

ที่ว่าไม่จำเป็นนั้น ก็เพราะว่าถึงแม้ตัวสวิทช์ตัวลูกจะกดเพียงครั้งเดียว ไม่ว่ากดแช่ หรือกดปล่อย เร็วหรือช้า ตัวลูกก็จะส่งสัญญาณไปที่ตัวแม่เพียงครั้งเดียวต่อการกด 1 ครั้งครับ

ส่วนที่ตัวแม่นั้น เมื่อได้รับสัญญาณวิทยุจากตัวลูก ตัวแม่ก็จะทำการส่งเสียงเตือนออกมาเป็นเสียงดนตรี ซึ่งมีความยาวและความดังที่เพียงพอในการใช้งาน ซึ่งในเครื่องบางรุ่นสามารถตั้งเสียงดนตรีได้มากกว่า 5 เสียง และสามารถปรับความดังของเสียงได้อีกด้วยครับ

จากที่เคยได้ทดลองใช้ออดไร้สายนี้เวลาเสียบไว้ในห้องขนาด30 ตรว. เวลานอนหลับลึกๆยังสะดุ้งตื่นเลยครับ

18. baitong-click

baitong-click Member Moderator VIP

378
    7
    18
    มีประโยชน์มากจัดไป

19. Project_L

873
    8
    0
    - - แบบ ที่ 2 ถ้า ตัว ที่อยู่กับ เรา มัน พัง มัน ก็ เกม อ่ะ ดิ 0.๐
    อันแรก จะ ดีก่านะ แต่ ถ้ามี สวิด ปิด เปิด ที่ ตัวเราด้วยก็ ดี นะครับ
    จา ได้ ไม่ต้อง วิ่งไป ปิด 0.๐

20. tei1992

208
    1
    0
    เพื่อนผมบอกว่า ให้ไปซื้อชุดต่อวงจร ที่แถมกับหนังสืออ่ะครับ เป็นพวก ฟิสิก วิทย์ อะไรไม่รุ
    ต่อที่คอรถ เมื่อคอถูกกระแทกออก วงจรลงกราวถูกตัด สัญญาณไซเรนดังครับ - -a คิดไปไกลเลย...
    อยากได้สัญญาณดังๆๆๆๆ แบบว่า คนอยู่ใกล้รถหูพังไป 2-3ชั่วโมงเลยครับ ^^

21. GAUSS

4,354
    50
    48
    ขอบคุณครับที่ตอบ แต่ก็ยังงง อยู๋ดี่ที่ตัวแม่
    ได้เสียงออกมายาวๆ แล้วเอาไปไหนต่อครั้บ

วัตถุประสงค์เพื่อให้รถร้องอย่างเดียวหรือเปล่าวครับไม่ได้ป้องกันอะไร
    ขอความรู้ด้วยครับ

จากช่างเด็กวัด งู ๆ ปลาๆ ครูพักลักจำ ชอบลองผิดถูกเอง

22. gao43

28
    0
    0
    อ่านะครับ ก็ถ้าไม่คิดจะดัดแปลงอะไรก็ใช้เสียงที่มากับตัวเครื่องเสียงเตือนอย่างเดียวก็น่าจะเพียงพอแล้วอ่ะครับ แต่ถ้าจะนำไปใช้ประโยชน์อย่างอื่นเช่นเป็นสวิทช์ให้กับอุปกรณ์อื่นๆ ก็พอมีแนวทางอยู่อ่านะ

ครือที่ตัวแม่มานจะมีดวงไฟอยู่ใช่ป่ะ สังเกตุดูเวลาเรากดออดที่ตัวลูก ตัวแม่ก็จะมีไฟติดแล้วก็มีเสียงดัง เราก็แค่เอาวงจรทำงานด้วยแสง ใส่เพิ่มเข้าไปโดยให้ตัวสวิทช์แสง(ตัว LDR )นั้นน่ะหันชนกันกับหลอดไฟของตัวแม่ (หลอดLED) เมื่อมีสัญญาณออดเข้ามาตัวแม่ก็มีไฟติด พอไฟติดตัวสวิทช์แสงก็จะทำงาน เราก็ดัดแปลงเอารีเลย์ใส่ตรงสวิทช์แสงนั่นแหละ แล้วเราจะเอาไปใช้ประโยชน์อะไรก็แล้วแต่จะดัดแปลงกันล่ะครับ

ลองไปดูชุดคิทวงจรกันได้ที่ http://ndd.tarad.com/product_363985_th

ผมไม่เกี่ยวข้องกับทางเวปนี้ทั้งสิ้น แต่ที่ให้ลองเข้าไปก็เพื่อที่ท่านอาจจะได้ไอเดียเพิ่มเติมครับ

23. gao43

28
    0
    0
    จุดประสงค์ของผมคือ เวลาที่มีโจรมาทำมิดีมิร้ายกะรถเรา ตัวเครื่องนี้จะเตือนเฉพาะที่เรา ซึ่งมีประโยชน์ตรงที่เราจะรู้ตัวโดยที่คนร้ายไม่รู้ตัวว่าเรารู้แล้ว เราก็จะสามารถย่องไปเอาไม้ตีกบาล หรือเอามีดจิ้มหลังมานเบาๆก็แล้วแต่พระคุณท่านทั้งหลาย ซึ่งถ้าท่านจะใช้ระบบที่มีเสียงเตือนที่รถผมก็ไม่ว่าอะไร แต่ถ้าผมเป็นโจร เมื่อผมจะโขมยรถเพื่อนๆ ถ้าผมลงมือแล้วมีเสียงระบบกันขโมยดังที่รถผมก็จะวิ่งหนีก่อน พวกพระคุณท่านก็จะดีใจว่ากันขโมยของเราดีสามารถไล่ขโมยไปได้ แต่ท่านรู้ไหมครับว่า อีกเดือนถัดมาหรือเวลาไหนก็แล้วแต่เมื่อท่านประมาท ผมก็จะย่องเข้าไปเบาๆ แล้วก็ถอดฝาครอบออก จากนั้นก็จะตัดไฟที่แบตเตอรี่ จากนั้นระบบกันขโมยที่ว่าสุดยอดของท่านก็จะกลายเป็นขยะอิเล็กทรอนิคไปในบัดดล อิอิ

ถ้าเราตัดไฟแต่ต้นลมโดยที่เราสามารถจับตัวโจรได้ก่อนก็จะตัดโอกาศที่โจรจะกลับมาทำมิดีมิร้ายกับรถเราอีก เพราะอย่างน้อยเราก็รู้แล้วว่าโจรเป็นใคร หรือถ้าท่านเป็นโจร ขณะที่กำลังขโมยอยู่ 10 ครั้ง เจ้าของบ้านก็ตื่นมาไล่ท่านทั้ง 10 ครั้ง ท่านยังจะเสี่ยงไปขโมยอีกไหม ท่านคงสงสัยว่าเจ้าของบ้านขยันตรวจตราหมั่นออกมาดูรถที่จอดไว้จนท่านไม่มีช่องว่างให้ขโมยเลย เท่านี้ก็คงคิดว่ากันขโมยแบบที่ 2 นี้จะสามารถป้องกันได้ดีกว่านะครับ

24. GAUSS

4,354
    50
    48
    ขอบคุณข้อมูลครับ งงไปเลย

25. tei1992

208
    1
    0
    ถ้ามันเตือนเฉพาะเรา แล้วเราไปไม่ทัน เกิดว่ามันขโมยไปได้ล่ะครับ... ขี้เกียดตามอีก(ถ้าติด GPS ก็ไม่มีปัญหา)
    ส่วนตัวผม อยากได้สัญญาณดังๆ มากๆ ครับ ถ้าเป็นเสียงหวีดเหมือนระเบิดแฟลชใน SF + กับไซเรนดังๆ ยิ่งดี
    เวลามันดังขึ้นมา คนอยู่ใกล้ๆ จะได้หันไปมอง แล้วช่วยกันกระทืบ ^^ มันคงไม่กล้ามาขโมยอีกแล้วล่ะ

26. gao43

28
    0
    0
    5555.. หลังจากรอมานาน เราก็ทำกันขโมย เวอร์ชั่น 2 เสร็จเป็นชิ้นเป็นอันซะที

จากประสิทธิภาพของเจ้าตัวเครื่องนี่น่าประทับใจมาก เอาไปลองที่บริษัท ลุงยามกับเพื่อนๆที่ออฟฟิศ บอกว่าใช้ได้เลย ฝากทำกันหลายคนเลย แถมยุให้ทำขายอีกแน่ะ หุๆๆๆ ใครจะมาทำขายตัดหน้าเรารึเปล่าเนี่ย

เหตุจูงใจที่ทำ เวอร์ชั่น 2 เนี่ย เพราะที่ทำงานมันมีรุ่นน้องอยู่คนนึงเพิ่งซื้อ คาวาฯมาคันนึง แล้วที่พักมานเป็นอพาร์ทเม้น ชั้น3 มานเลยต้องจอดรถไว้ชั้นล่าง แล้วก็ชึ้นไปนอนบนห้อง เช้าขึ้นมาแทบหัวใจวาย สายล็อกล้อโดนตัดขาด กันขโมยที่ติดรถไม่มีเสียงร้องสักแอะ สะดุดใจที่อ้ายน้องมานบอกว่าถ้าเจอตอนกำลังขโมย จะพาพวกลงมารุมแมวหมู่มันซะเลย ก็เลยได้ไอเดีย ว่าน่าจะมีระบบกันขโมยที่สามารถเตือนเราได้ถึงบนห้องเลยงัย ก็เลยออกมาเป็นชิ้นเป็นอัน วันหลังจะอัพรูปให้ดู อิอิภูมิใจไทยทำ

27. gao43

28
    0
    0
    อันนี้เป็นรูปสวิทช์ปรอทพระเอกของเราครับ ใช้ต่อออกมาจากสวิทช์กดตัวเดิม[​IMG]

- อันนี้เป็นตอนที่น้ำปรอทไม่แตะที่ขั้วสวิทช์นะครับ [​IMG]

- อันนี้เป็นรูปที่น้ำปรอท ไหลมาแตะที่ขั้วสวิทช์ เหมือนกับเรากดสวิทช์นั่นแหละ[​IMG]

ใช้หลักการเรื่องการไหลของเหลว(น้ำปรอท) เวลาจอดรถโดยใช้ขาตั้งข้าง รถจะเอียง ทำให้น้ำปรอทไม่แตะที่ขั้ว ตัวเครื่องจึงจะยังไม่ส่งสัญญาณออกมา เมื่อมีการตั้งรถตรงขึ้นมา หรือหักคอรถ น้ำปรอทจะกระฉอกไปโดนขั้วสวิทช์ ทำให้เหมือนกับว่าเรากดออด ตัวส่งก็จะส่งสัญญาณออกมา ตัวเครื่องรับที่เสียบปลั๊กไว้บนบ้าน หรือที่ทำงาน ก็จะส่งสัญญาณเตือนเรา ถึงตอนนั้นก็ลงมาดูที่รถสักหน่อยก็คงไม่เสียหายอะไรนะครับ ทางที่ดีควรใช้ควบคู่กับกันขโมยแบบปกติไปด้วย เผื่อไว้ตอนที่เราไม่ได้อยู่บ้าน ปรือไปซื้อของที่ 7/11

ตัวเรื่องส่งที่ประกอบเสร็จแล้วติดอยู่ที่ U-BOX ในรถอ่ะครับ ใช้กาว 2 หน้ายึดไว้ เลยไม่ได้ถ่ายรูปมาให้ดู แล้วจะมาอัพให้ดูวันหลังครับ โชคดีกันทุกคน ฝนตกแล้ว ขับขี่ระวังกันหน่อยครับ

28. gao43

28
    0
    0
    หุหุหุ สวิทช์ปรอท Mercury Switch รูปร่างเหมือนหลอดไฟนะครับ คล้ายๆกัน อย่าไปหยิบผิดนึกว่าหลอดไฟนะครับต่อไฟเข้าล่ะก็ ตูมแน่ๆ แถมด้วยสารปรอทที่แตกออกมาอีก อันตรายนะครับ ระวังกันด้วยนะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้