16+20ใครเคยลากรอบสูงแล้วเปนแบบนี้บ้างรึเปล่าคับ

การสนทนาใน 'EG 3D Club' เริ่มโดย evolutionlab, 10 กรกฎาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. evolutionlab

evolutionlab New Member VIP

1,013
    41
    0
    เปนเครื่อง 16+20 เดิมๆ คับ มีรอมกล่องไม่ตัด วันก่อนกดเล่นแถวๆบ้าน(แอบซ่า น้ำมันเต็มถังแล้วรู้สึกดีจริงๆ) 1สับ2 ที่8000รอบ

แต่ตอนที่2สับ3นี่สิคับ ของตรงคอนโซลร่วงก็เลยเอื้อมมือที่เข้าเกียร์ไปจับไว้ พอกลับมาดูที่วัดรอบ โอ้แม่เจ้า!!!

กวาด9500แล้ว!!! .....ก็สับ3แล้วก็ยกเลยคับ ใจตุ๊มๆต่อมๆ ซวยแล้วกรู แต่ก็ไม่มีเสียงอะไรผิดปกตินะคับู

ูก็ยังขับไปเรื่อยๆไม่มีเสียงอะไรผิดปกติ (รึว่าท่อดังเลยไม่ได้ยินก็ไม่รู้)

พอตอนกลับเข้าซอยบ้านสิคับ รู้เรื่องเลย รอบเดินเบาผิดปกติ เปิดแอร์เดินเบาเปนดับเลยคับ

ตอนรอบกลางๆจังหวะถอนคันเร่งยิ่งชัด นึกว่าไปวางEJ20มา สะดุดกระจาย

เลยลองถอดหัวเทียนถอดสายหัวเทียนเช็คทีละสูบ ปรากฏว่า เปนปัณหาที่สูบ1คับ

หัวเทียนเขม่าดำอยู่หัวเดียวเลย แล้วก็อาการชัดที่สุด สูบอื่นๆถอดเครื่องจะเกือบๆดับ

แต่ถอดสูบ1เครื่องเดินใกล้เคียงตอนไม่ถอดที่สุด เพื่อนๆคิดว่าจะเปนที่อะไรคับ

ระหว่าง

1.สูบแตกร่องแหวน (ยังไม่ได้เช็คกำลังอัดเลยคับ ทำงานกลับบ้านมาก็มืดแล้วอู่ก็ปิดหมดแล้ว)

2.จานจ่ายพัง (ถ้าใช่ก็น่าจะไม่จุดทั้ง4หัวเลยไม่ใช่หรอคับ ไม่ใช่ไดเรคคอย์ซะหน่อย)

3.สายหัวเทียน หรือหัวเทียน (ผมคิดว่าไม่น่าจะใช่ เพราะลองสับหัวเทียนแล้วก็ยังเปนเหมือนเดิม สูบ1จุดไม่เต็ม หรือไฟมาไม่พอจุดระเบิดก็ไม่รุ)

ยังไงรบกวนขอความเห็นเพื่อนๆด้วยนะคับ อยากลองทำดูเองก่อน ข้าวยากหมากแพง อะไรทำได้ก็ลองๆดูคับ

ปล.แต่เข็ดแล้วคับรอบสูงๆ มีเวลามีเงินเมื่อไร นู๋จะไปล๊อครอบแล้วค๊าบบ พลาดนิดเดียวก็เสียวได้ เฮ้อออ:cry::cry:

2. pomgambino

pomgambino Member Racer

799
    10
    18
    ให้เดาก็คือกำลังอัดรั่วคับผม
    อาจจะวาล์วคดหรือร่องแหวนแตก มั้งคับ
    ลองไปเชค pressure ดูก่อนสิคับ
    :D
    [email protected]

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 13 กรกฎาคม 2008
    evolutionlab ถูกใจสิ่งนี้
  3. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    อาจจะเป็นแหวนหัก หรือร่องแหวนแตก ต้องเช็คกำลังอัดครับ เรื่องวาวล์คดก็เป็นไปได้ครับ แต่น่าจะมีอาการแบ๊คไฟร์ด้วย

4. balloon.com

balloon.com New Member Member

687
    4
    0
    ตามที่ข้างบนบอกครับ

5. tonzung

tonzung Active Member VIP

1,060
    13
    38
    อิอิ ลากได้ครับแต่ต้องมีสปริงวาล์วดีๆซักชุด
    ถ้าเดิมๆมีสิทธิ์ลูกกระทบวาล์วสูง

6. EGR

EGR New Member Moderator

862
    166
    0
    ของผมก็เป็นแบบนี้ที่สูบ3 แต่หัวเทียนเยิ้มครับ เบาเป็นดับ สงสัยต้องเปิดฝา:cry::cry::cry:

7. evolutionlab

1,013
    41
    0
    ตอนนี้ก็เบาดับ เครื่องสั่น แล้วคับ เฮ้อออออออออ......

ถ้าพูดถึงแหวนหัก จะมีอาการข้างเคียงควบคู่มั๊ยคับ เช่น น้ำมันเครื่องหาย ความร้อนขี้นฯลฯ
    เพราะoil temp กับ water temp อยู่ที่ 100 กับ95 ปกติตลอด จะกระกิดก็นิดหน่อย+-2 แต่pressไม่รู้เพราะเซนเซอร์เสีย ฮ่า

ก็อยากได้อยู่คับ แต่เศรษฐกิจแบบนี้ คงต้องฝันไปก่อน

แฮ่....มีพวกแล้วววว.....

8. broom

923
    46
    0
    คุณบอยยังไม่ได้ทำอีกหรือครับ...
    คนมีรถหลายคันก็ดีอย่างนี้แหละ....อิ..อิ

9. EGR

862
    166
    0

3 คัน = 1 ป้ายแดงยุ่นรุ่นถูก เน้นปริมาณไว้ก่อนครับ พี่ก้อง :D
    ส่วนตัวแรงก็รอของแต่ง ฯ อยู่ กะทำทีเดียวจบเลย (อาจจะเพิ่ม cc.) รอเปิดฝาดูอาการก่อนอ่ะครับ:confused:

10. MAAA

MAAA New Member Member

96
    7
    0
    วาวล์คด เนื่องจากชนะหัวลูกสูบ อาการน้อยสุด มากสุด ลูกแตก แหวนตาย

11. evolutionlab

1,013
    41
    0
    ฮ่า วันนี้ลองดูที่ท่อหายใจแล้วคับ ปรากฏว่า.....

ไม่มีควันฮะ แต่มีลม???? แบบนี้มันปกติรึเปล่าคับ เพิ่งรู้เหมือนกันว่าท่อหายใจมีลมพ่นออกมาด้วย

รื้อหัวเทียนมาดูอีกที กลับกลายเปนว่า หัวที่3ขาวซะงั้น... สงสัยต้องเข้าโรงหมอซะแล้ว T_T...จะบ้าตาย

12. Bonsai

Bonsai New Member Member

25
    1
    0
    คิดว่างานนี้คงต้องเปิดฝาสูบแน่นอนครับ มันต้องวาวล์รั่วหรืออะไรตามที่ข้างบนบอกแน่นอน ไม่มีกำลังอัดและน้ำมันเครื่องออก

13. BaLL22225

BaLL22225 New Member Member

121
    2
    0
    ไม่รู้จะพูดยังไง สงสัยงานนี้ต้องได้เสียตัง

pk_city และ evolutionlab ถูกใจสิ่งนี้
  14. evolutionlab

1,013
    41
    0
    นี่ล่ะคับรูปหัวเทียน ไปๆมาๆ หัวซ้ายเขม่าดำ หัว3ขาวซะงั้น สงสัยจะยาว เฮ้อ.....

15. Sarn F2K

Sarn F2K New Member Member

398
    10
    0
    ต้องหาช่างครับ หาหมอหมอบอกว่าไม่รู้เป็นไร อิอิ..................:D

16. pomgambino

799
    10
    18
    ดูจากรูป หัวซ้ายสุดไม่มีไฟมา หัวที่ 3 ไม่มีน้ำมันมา

ลองเปลี่ยนสายหัวเทียนของหัวซ้ายสุดดูและเชคปลั๊กหัวฉีดและหัวฉีดของหัวที่ 3 ดูคับ
    ต้องมีอะไรไม่สมบูรณ์คับผม

17. Color-Up

Color-Up New Member Member

27
    0
    0
    หมอ(นวด)ช่วยได้ครับ หัวเทียนนี่เนียนเชียว ถ้าพึ่งหมอ

18. EGR

862
    166
    0
    มาแล้วครับ ของผม
    Valve เจ๊งไป 2 ช่วยวิเคราะห์สาเหตุหน่อยว่าเป็นเพราะเหตุอันใด

View attachment 1048964

19. broom

923
    46
    0
    ไม่ทราบว่าคุณบอย ใช้แคมแต่งด้วยหรือเปล่าครับ?
    จากรูป ดูเหมือนว่าวาวล์มันจะกระแทกกับลูกสูบ มันก็อาจจะมีสาเหตุมาจากวาวล์ปิดไม่ทัน อันเนื่องมาจากสปริงวาวล์อ่อนเกินไปสำหรับแคมอันนี้ หรือสปริงวาวล์ล้า หรือรอบสูงเกิน อาจจะรวมไปถึง การตั้งแคมที่ไม่ถูกต้อง(ถ้ามีเฟืองสไลด์) หรือสายพานกระโดดข้ามร่องก็ได้ครับ

เรื่องเขม่าสูบอื่นไม่ค่อยน่าห่วงนะครับ เพราะตอนมันพัง ออกซิเจนเซนเซอร์ มันจับ a/f ที่ผิดไปจากปกติ มันเลยส่งสัญญาณให้กล่องฉีดน้ำมันเพิ่ม เลยเกิดเขม่ามากกว่าปกติหน่อย

EGR ถูกใจสิ่งนี้
  20. EGR

862
    166
    0
    Cam เดิม ๆ ครับพี่ก้อง
    มันเป็นแบบไม่รู้ตัว คาดว่าจะร้าวก่อนแต่ยังไม่กระเทาะหลุดซะทีเดียว(ก่อนหน้านี้มีวูบเหยียบไม่ขึ้นเป็นบางครั้งในรอบต่ำแต่ไม่บ่อย ไม่รู้เกี่ยวกันหรือปล่าว) มารู้สึกตัวอีกทีก็ขับไม่ได้แล้ว เบาเป็นดับ หลังจากซัดเล่น ๆ กะ VIOS TURBO มา (ขณะนั้นเข็มไมล์อยู่ประมาณ 190 km/h.)

21. End

End Active Member Member

525
    39
    28
    อาการเดียวกันรึป่าวไม่รู้

รถผมพอซัดมีควันท่วมเลย

จอดเฉยๆ บางทีมีน้ำมันเครื่องออกมาจากท่อด้วย

ทำไงดีคร้าบบบ ซ่อมชุดใหญ่รึปล่าวเนี่ยย

22. evolutionlab

1,013
    41
    0
    กลัวหัวเทียนมันจะละลายน้ำมันเยิ้มน่ะสิคับ ยิ่งชอบชิงจุดอยู่ด้วย:D

ขอบคุณคับคุณปอม เด๋วต้องลองดูคับ อาจจะไม่โหดร้ายอย่างที่คิดก็ได้เนอะ

แต่ตอนนี้ ปั๊มครัชเสียเพิ่มมาอีก น้ำมันครัชดำปี๋เลย กดหายกดหาย วืดไปเลย ฮอนด้านี่มีชุดซ่อมขายรึเปล่าคับ

ต้องใช้ของตรงรุ่นรึเปล่า ราคาประมาณเท่าไรคับ

ปล.แถมด้วยเข่าซ้ายผมก็พังอีก จะไปไหนทีต้องวานคนอื่นมาขับไปให้ ไม่รู้จะขับได้เมื่อไร ผีซ้ำกรรมซัดจริงๆ

23. pomgambino

799
    10
    18
    ชุดซ่อมปั๊มคลัชมีขายคับ
    เบิกได้เลยคับผม

24. Nunazaa

Nunazaa New Member VIP

797
    53
    0
    เด๋วนี้ รวย อะไหล่ น่ะท่าน :D :D

แล้ว สรุป รถ จขกท. เป็น ไง บ้างครับ หายดียัง

JOKE EK ถูกใจสิ่งนี้
  25. evolutionlab

1,013
    41
    0
    เฮ้อ....อยากจะบอกว่าตอนนี้ยังไม่ได้ทำอะไรเลยคับ

เข่าผมพังอีกแล้ว ตอนนี้คงต้องรักษาตัวก่อนคับ คนหายแล้วเด๋วค่อยมาทำต่อ

ขอบคุณคับ

26. pomgambino

799
    10
    18
    ให้ไปเบิกที่ร้านอะไหล่คับ
    ไม่ใช่เบิกที่ผมเน้อ
    ha ha ha

27. พอสรุปได้ไม๊ครับว่าไม่ควรลากรอบเกินเท่าไหร่

28. Ole'

Ole' Active Member Member

266
    33
    28
    พอกันกับผมเลย ชาปฟ์ละลาย หาท่อนล่างใหม่ ปีนกองเครื่อง เครื่องพลิกทับขา ท่อVaccumเสียบน่องทะลุ ลึกนิ้วกว่า เคราะห์ซ้ำกรรมซ้อนเหมือนกัน เข่าเป็นไรมากป่าวครับ เพื่อนผมเอ็นเข่าฉีก ผ่าที่สมิทติเวสหมดไปเกือบ3แสน
    ยังไงขอให้คนหายไวๆ นะครับ

pk_city, Madeawsri และ evolutionlab ถูกใจสิ่งนี้
  29. evolutionlab

1,013
    41
    0
    ขอบคุณคับที่เปนห่วง ก็ฉีกล่ะคับ แต่ตอนนี้ก็เดินได้ ไปที่ กกท. มาเค้าก็แนะนำไปเช็คที่ ศิริราชอีกที

แต่ก็คงยังทำอะไรไม่ได้ เพราะช่วงนี้ลางานไม่ได้เลย งานเยอะมากๆ อาจจะมาปั้นลูกให้เสร็จก่อนก็ได้คับ

30. Ole'

Ole' Active Member Member

266
    33
    28
    ยังไงก็อย่าหักโหมนะครับ เพราะเพื่อนผมเอ็นหลังเข่าฉีกแล้วหมอให้ดูอาการ2อาทิตย์ ใส่เฝือกอ่อน สุดท้ายก็ต้องผ่าอยู่ดี ยังไงก็ขอให้หายเองได้นะครับ เพราะค่าผ่าค่าใช้จ่ายค่อนข้างสูงครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้