หัวจรวจอยากเปลี่ยนเครื่องใครก็ได้ช่วยหน่อยครับ

การสนทนาใน 'Van Only Club' เริ่มโดย buscom15, 8 กรกฎาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. buscom15

buscom15 New Member Privilege

2,293
    17
    0
    คือผมกำลังหาข้อมูลอยู่อ่ะครับว่าจะวาง JZ หรือ 3S ดีอ่ะครับ
    เพราะไปดูราคามานะครับJไม่โบ48K ส่วนJโบ55Kครับ
    ถ้าวาง JZ สามารถวาง JZ-GTE ได้ไม่ครับมันติดอะไรหรือป่าวครับ
    ปล.ขอบคุณล่วงหน้าเลยครับที่มาให้ความรู้

2. buscom15

2,293
    17
    0
    อับครับยังอย่ารู้อยู่

3. mayuct

mayuct New Member Moderator

941
    4
    0
    วางในหัวจรวดหรือเปล่าครับ ถ้าใช่ คุณต้องการความแรงหรือเอาแค่อัตราแร่งดีแล้วประหยัด ถ้าเป็นช้อยที่2 ผมแนะนำเป็น 2RZ ดีกว่าครับ ตรงรุ่น ไม่จุกจิก ไม่ต้องทุบต้องแปลงห้องเครื่อง วางได้เลย มีทั้งเกียร์ธรรมดาและออโต้ อัตราการกินแก็ซไม่มาก แถมราคาเครื่องตอนนี้พอๆกับเจ แต่แลกกัยการที่คุณไม่ต้องดัดแปลงอะไรเลยกับรถ เพราะมันเป็นเครื่องตรงรุ่น ขนาดความจุก็ 2400cc. 4สูบ ครับ ผมว่าตัวนี้เหมาะที่สุดแล้วครับ

4. buscom15

2,293
    17
    0
    ขอบคุนมากครับจะเอาไปเป็นความรู้ครับ
    และถ้าวางเจอ่ะครับมันต้องทำไรมั่งอ่ะครับ
    และวางเจโบได้ไม่ครับ

5. mayuct

mayuct New Member Moderator

941
    4
    0
    วางได้ครับ เจโบ แต่ทำเยอะมากครับ ง่ายๆเท่าที่ผมรู้ เครื่องเจถ้าเจอช่างไม่เก่งได้เครื่องมาเซ็นเซอร์ไม่ครบ เครื่องก็ทำงานได้ไม่สมบูรณ์แล้วครับ แต่ที่เค้านิยมเปลี่ยนกันนั้น เพราะแรกๆเลย ราคาเครื่องมันถูกครับ ถ้าเทียบกับ RZ นั้น ราคาคนล่ะเรื่องเลยครับ แต่ถ้าทุกวันนี้ถ้าจะกินแก็ซ RZ เหมาะสุดครับ ราคาเครื่องไม่ต่างกับเจ แต่ไม่จุกจิกแถมไม่ต้องแปลงแท่นเครื่องครับ
    อีกอย่าง RZ นั้น อึด ทน ไม่ใช้สายพานครับ

6. alex1888

alex1888 New Member Member

10
    0
    0
    เห็นด้วยครับ ตามที่คุณเมย์บอก รถผมใช้ 2RZ อยู่ ในตัวช่วงยาว SUPER CUSTOM เกียร์ ธรรมดา อัตราการซดน้ำมัน ที่ความเร็วเฉลี่ย 120 อยู่ที่ 6- 7 โลลิตร ตกโลล่ะ 5 บาท ตอนนี้เปลี่ยนเป็นแก๊สหัวฉีดแล้ว อัตราการบริโภค อยู่ที่ 5-6 โลต่อแก๊ส 1 ลิตรตกโลล่ะ 2 บาทนิดหน่อย ถ้าจะลงเครื่อง ผมว่าลง 3RZ ก็ได้ ราคาอยู่ที่ ประมาณ 7หมื่น ไม่รวม ลงเครื่อง พึ่งไปเช็คราคามาเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้