พลังงาน lpg-ngv ดีจริงหรือ

การสนทนาใน 'Civic ES Group' เริ่มโดย ake-por, 12 สิงหาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ake-por

ake-por New Member Member

45
    4
    0
    :Dหวัดดีคับ พอดีได้ข้อมูล+ศึกษาเอง
    พอดีมีเพื่อนทำงานที่ ศ.honda บอกว่ารถที่ใช้ก๊าซนั้น ประมาณ 100000 โล ต้องo/hเครื่องใหม่เพราะ
    -ก๊าซนั้นจะไปกัดหัวลูกสูบให้กร่อน

ใครมีข้อมูลขอคำชี้แนะ ติดหรือไม่ติดดี
    ขอบคุณครับ

2. Oryor

Oryor New Member Member

283
    10
    0
    ดีไม่ดีไม่รู้ รู้แต่ว่า ประหยัดกว่าเติมน้ำมัน

บางคนบอกเครื่องพังไว แสนเดียวก็ไป ต้องมา........................... อีกเพียบ
    ส่วนอื่นคนบอก ใช้มาตั้ง 2 แสนโลแล้ว ไม่เห็นเป็นไรเลย สบายมาก

แล้วจะเชื่อใครดีล่ะครับ
    ผมเลยเชื่อตัวเองดีกว่า ลองมันดูซักที ตอนนี้ประหยัดไปก่อน อนาคตเป็นยังไงค่อยว่ากัน

3. duke_es

duke_es New Member Member

162
    22
    0
    ติดก่อนประหยัดก่อนครับ ติดช้าประหยัดช้า

4. psYchosis

psYchosis New Member Member

449
    47
    0
    มันอยู่ที่การบำรุงรักษาด้วยครับ

ดูจากตารางที่ผมทำให้ดูแล้วกัน ดูตรงช่อง "ส่วนต่าง"
    มันตอบอะไรคุณได้บ้าง

5. psYchosis

psYchosis New Member Member

449
    47
    0
    เออ รู้สึกว่า อัตราการกินแก๊สต้องให้ แก๊ส 12กม./ลิตร นะโทษที
    แต่ไม่เป็นไรเผื่อด้านหลังให้แล้ว ไม่ต้องคำนวนใหม่แล้วกัน

6. bebe-civic

bebe-civic New Member Member

65
    1
    0
    เติมน้ำมัน เต็มถัง ปะมาน1500 บาท วิ่งได้ สี่ร้อยกว่ากิโล ตอนนี้ติดแก็ส เติมเติมถัง 540 บาท วิ่งได้ปะมาน ห้าร้อยกิโล ประหยัด สองเท่าเห็นๆ เรื่องเครื่องพังง่ายรึป่าว ผมว่าอยุ่ที่การบำรุงรักษา ค้าบ

7. .:: ป๋องแป๋ง ::.

.:: ป๋องแป๋ง ::. New Member Moderator

591
    73
    0
    ถ้าใช้รถเยอะ ก็ ติดไปเถอะ ครับ (80 ขึ้นไป/วัน)
    ถ้าขับน้อยก็ไม่ต้องติด

8. es21fatboy

es21fatboy New Member Member

580
    60
    0
    ถ้าเปลี่ยนมาใช้ก๊าซแทนน้ำมันแล้วประหยัดไป กม.ละ 1.50 บาท
    พอวิ่งครบ 100,000 กม.จะประหยัดไปได้.......150,000 บาท
    สมมติว่าหักค่าติดแก๊สไป...................................50,000 บาท
    สมมติว่าต้องโอเวอร์ฮอลเครื่องอีก......................50,000 บาท

สรุปรวมแล้วยังคงเหลือเงินอีก............................50,000 บาท

9. โจ6365

โจ6365 New Member Member

96
    3
    0
    กว่าจะถึงวันนั้น ก็คุ้มทุนจนมีตังค์วางเครื่องใหม่ หรือไม่ก็ซื้อรถใหม่ไปแล้วคับ
    เพราะมีตังค์เหลือเก็บคับ เติมน้ำมันเต็มถัง พันกว่า วิ่งได้ 5 ร้อยกว่าโล แต่เติมแก๊สเต็มถัง 58 ลิตร
    ไม่ใช่ดิ๊ 49 ลิตร วิ่งได้เกือบ 5 ร้อยโล ต่างกันตั้งครึ่งคับ เลือกเอาคับ มันอยู่ที่เราดูแลรักษาอย่างต่อเนื่องคับ เช็คตามระยะปกติ หรือเร็วกว่านิดหนึ่งก็ ok.แล้วคับ อยู่กับเราไปอีกยาวคับ

10. timmykung

timmykung New Member Member

8
    0
    0
    อันนี้ไม่รู้เหมือนกัน พี่ๆtaxiเห็นเค้าใช้กัน 400000กม.+กว่าจะโอเวอร์ฮอล ของผมติดมา วิ่งไป70000โลเครื่องก็ไม่เห็นเป็นไรแต่ช่างบอกว่า ดูแลเรื่องน้ำมันเครื่องจุดรั่วซึมดีๆ เช็ค+ปรับตั้งวาวล์ทุกๆ100000 กม ก็โอเคผมไม่ได้มองที่จุดคุ้มทุนอย่างเดียว พี่น้องทราบรึเปล่าว่า ติดNGVหรือLPG มลพิษน้อยกว่าน้ำมัน2-3เท่าพวกเราช่วยกันใช้ไปเถอะครับ แถมลดการนำเข้าน้ำมันประหยัดเงินชาติ

11. Mr.Keng ES

Mr.Keng ES New Member Member

20
    2
    0
    ประหยัดกว่า และดีกว่าจริง ๆ ครับ

12. oat_28

oat_28 New Member Member

1,150
    53
    0
    ผ ม ว่ า ขึ้ น อ ยู่ กั บ ก า ร บำรุ ง รั ก ษ า ม า ก ก ว่ า คั บ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้