สมาชิกท่านใดมีรูปและวิธีติดตั้งสายground wireบ้าง

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย munarok, 20 สิงหาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. munarok

munarok New Member Member

369
    40
    0
    ผมไปซื้อสายground wire ของ elevo มามีทั้งหมด5เส้นที่ร้านบอกว่า8จุด
    ผมได้ใส่ไปแล้ว4เส้น(ผมนับเป็นจุดไม่เป็น)ยังเหลืออีก1เส้นซึ่งผมหาที่ใส่ไม่เจอ
    เลยอยากถามท่านสมาชิกekว่าใครใส่บ้างช่วยบอกผมหน่อย
    *สายground wire 4เส้นที่ผมใส่ไม่รู้ว่าถูกหรือเปล่าครับ
    1.ขั้วลบ-ตัวถัง
    2.ขั้วลบ-จานจ่าย
    3.ขั้วลบ-เครื่องยนต์
    4.ขั้วลบ-ท่อไอดี
    ยังไงช่วยแนะนำผมหน่อยครับ:confused::confused:

ksaEK97 ถูกใจสิ่งนี้
  2. mo_mo

mo_mo New Member Member

1,095
    223
    0
    โบ๊ต งานเข้าครับ

iodineman ถูกใจสิ่งนี้
  3. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    จุดหลักๆ ที่ต้องลงก็คงจะเป็นที่ ตัวเครื่องกับไดชาร์ต

iodineman ถูกใจสิ่งนี้
  4. <?:=B?@T=:?>

<?:=B?@T=:?> New Member Member

642
    133
    0
    ขนาดนั้นเลยนะพี่โม่ เหอะๆๆ:p

เอาเป็นว่าใจเย็นๆหน่อย เดี๋ยวเย็นนี้กลับไปบ้านแล้วจะถ่ายจุดที่ผมยึดให้ดูเลยดีกว่า
    ตอนนี้ทำงานอยู่เลยไม่สะดวก:D

หรือ รอให้ท่านอื่นมาตอบเลยคับ

iodineman, "ชอลิ้วเฮียง" และ bigeyes96 ถูกใจสิ่งนี้
  5. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    มาติดตามครับ

6. P'WAR

P'WAR New Member Member

438
    10
    0
    มาขอดูด้วยครับ

7. Prince_ek

Prince_ek Active Member Member

323
    57
    28
    อยากเห็นติดกราวที่เกียอะคะ มีไหมค่ะ อยากเห็น

"ชอลิ้วเฮียง" และ ksaEK97 ถูกใจสิ่งนี้
  8. <?:=B?@T=:?>

<?:=B?@T=:?> New Member Member

642
    133
    0
    มาแล้วคร๊าบบ โทดทีมาช้าไปหน่อย ตามรูปด้านล่างเลย
    ปล. ดูประกอบกับภาพรวมนะคับ ภาพทุกภาพเรียงตามลำดับเลขเลย

9. <?:=B?@T=:?>

642
    133
    0
    ต่อๆๆๆ

10. lak trang

lak trang New Member Member

124
    13
    0
    ขอชมด้วยครับ ห้องเครื่องสวยเนียนจริงๆครับสะอาดด้วย

11. SORAWIT

SORAWIT New Member Member

221
    14
    0
  12. Prince_ek

Prince_ek Active Member Member

323
    57
    28
    แล้วมันกี่จุดค่ะนั้น ดูตาลาย น่าจะ8ช่ายไหมค่ะ

13. watzang

watzang New Member Member

85
    18
    0
    สวยมากเลยครับ

"ชอลิ้วเฮียง" ถูกใจสิ่งนี้
  14. <?:=B?@T=:?>

642
    133
    0
    7 จุดคับ ในรูปจุดที่ 1 คือ จุดกระจายไฟเฉยๆ

15. Hayabusa

Hayabusa New Member Member

494
    37
    0
    ช่วยบอกได้ไหมครับ ว่าแต่ละจุด ติดที่ไหน

หมายถึง หมายเลขที่ 3 นะครับ ติดตรงไหนหรอครับ
    แล้วเวลาติดที่ตัวถังต้องขุดสีออกหรือป่าวครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 21 สิงหาคม 2008
    kungking5 ถูกใจสิ่งนี้
  16. Vitty

Vitty New Member Member

210
    11
    0
    ท่อพลาสติกสีๆ หาซื้อทีไหนครับนี่ แจ่มจริงๆ เลย

แต่สงสัย จุดกระจายไฟ ทำไมไม่อยู่ตรงแบตหรอครับ..

17. <?:=B?@T=:?>

642
    133
    0
    คือเอาไฟจากแบตเตอรี่ ซึ่งอยู่ในจุดที่สอง
    มากระจายในจุดที่ 1 คับ

kungking5 ถูกใจสิ่งนี้
  18. <?:=B?@T=:?>

642
    133
    0
    เลข 3 คือ ตัวถังคับผม ถ้าจะให้ดีก็ควรจะขัดสีออกซะหน่อย

แต่ถ้ากลัวถอด สายกราวน์ ทิ้งแล้วจะไม่สวย ก็แค่เช็ดพวกคราบน้ำมันออกก็พอคับ

19. <?:=B?@T=:?>

642
    133
    0
    จุดที่ควรจะเดินสายกราวน์มีดังนี้คับ

จุดที่ 1. ที่ฝาสูบ
    จุดที่ 2. เสื้อเกียร์ 1จุด
    จุดที่ 3. น๊อตราวหัวฉีด หรือ ลิ้นผีเสื้อไอดี
    จุดที่ 4. คอมแอร์
    จุดที่ 5. ไดชาร์ท
    จุดที่ 6. ตัวถัง
    จุดที่ 7. แบตเตอรี่ขั้วลบ

ที่จำเป็นๆมี ประมาณนี้อ่ะคับ ส่วนถ้าเหลือ ก็หาจุดลงเพิ่มเอาได้

20. Prince_ek

323
    57
    28
    ค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ค่ะ น่าสนใจ ดีขึ้นไหมค่ะ ความรู้สึก

21. <?:=B?@T=:?>

642
    133
    0
    ถามว่าดีขึ้นไหม สำหรับผมก็รู้สึกว่าดีขึ้นโดยรวม แต่ไม่ถึงกับผิดหูผิดตาคับ
    รู้สึกแรงทางใจมากกว่า 555+

ส่วนค่าใช้จ่าย แล้วแต่อุปกรณ์เลยคับ บางคนทำเองไปเดินหาซื้อของแถวบ้านหม้อ ก็ถูกหน่อย
    แต่ถ้าซื้อของมียี่ห้อก็แพงหน่อยอ่ะคับต้องลองไปถามราคาเอา:D

22. Hayabusa

494
    37
    0
    ปัญหาอยู่ตรงไอ่จูดรวมนี้ละครับ ไม่รู้จะหาก้อนทองแดงจากไหนดี โรงกลึงไม่รู้จะมีหรือป่าวด้วย

23. MugenTypeR

1,531
    152
    0
    ของผมใช้ DIY เอาครับ ตัวจุดรวมสายของผมทำจากทองเหลืองครับ

bigeyes96, WiN_WiN และ ksaEK97 ถูกใจสิ่งนี้
  24. Hayabusa

494
    37
    0

หาได้จากไหนหรอครับ ท่าน

25. MugenTypeR

1,531
    152
    0
    หาเอาจากร้านรับซื้อของเก่าครับ พอดีรู้จักกันเลยได้มาฟรีๆ ตอนแรกจะหาแผ่นอลูมิเนียมนั่นล่ะ แต่ไปเห็นอันนี้เข้าเค้าก็เลยแบ่งให้ หนา 4 มม. ตัดยากมากครับเหนียวจริงๆ

26. munarok

munarok New Member Member

369
    40
    0
    แล้วเสื้อเกียร์กับไดชาร์ทในรูปอยู่จุดไหนครับ
    ถ้าที่คอมแอร์เราไม่ใส่ได้หรือไม่(สายไม่พอ)แล้วจานจ่ายผมที่ผมใส่นั้นไม่ถูกใช่ไฟมครับ

27. Hayabusa

494
    37
    0

หาไม่ได้เลยอะ

จุดที่ 3. น๊อตราวหัวฉีด หรือ ลิ้นผีเสื้อไอดี
    จุดที่ 4. คอมแอร์
    จุดที่ 5. ไดชาร์ท

3จุด นี้จำเป็นไหมครับ ต้องติด บนสายกราวเดิม หรือว่า ติดตรงส่วนไหนก็ได้ที่มีน็อต

เมื่อวานนั่งนับได้ครบพอดี 7จุด

28. <?:=B?@T=:?>

642
    133
    0
    ติดตรงไหนก็ได้คับที่มีน็อต ไม่ควรดัดแปลงนะคับ

ถ้าถามว่าจำเป็นมั้ย ก็ไม่เชิงอ่ะคับ เพียงแต่มันจะทำให้ทำงานดีขึ้นว่างั้น

29. Hayabusa

494
    37
    0
    ติด ตรงจุดรวมนี้ละครับพี่น้อง แผ่นทองเหลือง/ทองแดงหายากจริงๆ

จะเอาเป็นเหล็กก็เดี๋ยวนำไฟไม่ดีอีก

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 22 สิงหาคม 2008
    Ground Wire มันเป็นแค่แฟชั่นในห้องเครื่องยนต์ จริงๆ แล้วไม่มีประโยชน์อะไรเท่าไหร่ ติดหรือไม่ติดก็คือๆ กันแหล่ะ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้