ยังข้องใจช่วงล่าง P11 ไม่หายครับ..?

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย Diamond0722, 16 สิงหาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Diamond0722

Diamond0722 New Member Member

806
    2
    0
    P11 ของผมช่วงล่างด้านหน้าสะเทือนเวลาวิ่งบนทางคอนกรีตครับ ไปเช็คมาทุกอย่างตามที่สมาชิกแนะนำแล้ว..ทุกอย่างอยู่ในสภาพดี มีอยู่อย่างเดียวที่ยังสงสัยอยู่ครับ..โช๊คหน้า P11 น่ะ (สปริงกับโช๊คเดิม ๆ ครับ) ช่างบอกว่าสปริงโช๊คมันแข็งเกินไป ทำให้เวลาวิ่งบนทางคอนกรีตมันไม่ยืดหยุ่นทำให้ช่วงล่างด้านหน้าสะเทือนและมีเสียงดังน่ารำคาญ ไม่ทราบว่ามีวิธีแก้ไขได้รึปล่าว เช่นเปลี่ยนสปริงโช๊คใหม่ให้นิ่มลงกว่าเดิม หรือตัดสปริงโช๊คออกนิดหน่อยได้รึปล่าว เพราะดูตอนที่ช่างประกอบสปริงเข้ากับโช๊คน่ะ..สปริงมันหดตัวจนสุดจริง ๆ แต่ช่างไม่แนะนำให้เปลี่ยนหรือทำให้นิ่มลงเพราะกลัวว่าการทรงตัวเวลาใช้ความเร็วสูงจะไม่ดีเหมือนเดิม สาวก P11 ใครมีคำแนะนำบ้างครับ...?

2. BLUEprimino

BLUEprimino Member Member

584
    5
    18
    จริงๆแล้วการวิ่งทางคอนกรีต เช่นเส้นบางบัวทอง-สุพรรณบุรีเนี่ย รู้สึกง่ายนะ แต่ปัญหาเนี๊ย ผมมองว่า มันไม่น่าจะเกี่ยวกับโช๊คนะครับ ยิ่งถ้าเป็นโช๊คเดิมๆๆ ยิ่งไม่น่าจะทำให้รถกระด้างได้ครับ ยกเว้น โช๊คตาย แกนคด วาล์ว รั่ว สังเกตุได้ง่ายครับ ถ้าโช๊ครั่ว เอามือลูบไปที่แกนโช๊ค จะเจอน้ำมันเยื้อมๆเลยครับ ส่วนการตัดสปริง จะยิ่งทำให้รถกระด้างขึ้นนะครับ ไม่ได้นิ่มลงแต่อย่างใด

3. RED-INFINITI@z-troy

RED-INFINITI@z-troy New Member Moderator

527
    8
    0

ตามนั้นครับ
    ผมแนนะนำปัญหาให้อีก2อย่างครับ พีมีร่าเป็นแทบทุกคับอยู่ที่สังเกตุหรือเปล่า
    1.ปีกนกบนรูมันไม่ได้กว้างขึ้นแต่บุชที่อัดข้างนมันครอน ถอดออกมาแล้วปีกนกคาไว้ถอดแต่โช๊คแล้วเอาน๊อตใส่ปีกนกแล้วโยกดูครับถ้าขยับได้ก็1ปัญหาครับ
    2. บุชที่อยู่ที่คาริปเปอร์เบรค วิธีการเช็ค ให้ขับผ่านถนนที่เป็นทางโค้งหรือทางลาดที่จะมีเส้นสีขาวขวางอยุ่ถี่ๆๆ ให้ขับผ่านแล้วสังเกตุเสียงหากมีเสียงครอนๆของช่วงล่าง ให้ขับต่อไปพอเจอ ไอ้เส้นที่ว่า ให้เหยียบเบรคเบาเน้นว่าเบาให้มีความเร็วแล้วสังเกตุเสียงครอน แนะนำว่าให้เหยีบปล่อยๆถ้าผลของเสียงที่ได้ต่างกัน ก็เข้าอู่ถอดเบรคแล้วเอาบุชที่เบรคมีข้างละ2ชุด เอาไปส่งโรงกลึงอัดบุชใหม่ ก็จะใช้งานได้อีกพักนึงครับ
    ผมว่าน่าจะเป็นข้อ2นะครับที่ช่างไม่ได้ดู

ลองทำดูครับในคลับเคยมีบางคันเวลาขับถนนไม่เรียบเหมือนมีหนูโดนเหยียบร้องอยู่แถวหน้ารถ แก้กันเป็นปีเปลี่ยนมันซะยกใหญ่สุดท้ายเป็นที่.............................(รอเจ้าของรถมาตอบครับ)

4. PrimeraGTiR

PrimeraGTiR New Member Member

766
    8
    0
    ความรู้ๆๆๆๆ

5. eyejang

eyejang New Member Member

56
    0
    0
    ดูที่ลูกยางแท่นเครื่องหรื่องหรือยังครับ จองผมเตยเป็น หาอยู่หลายรอบทั้งถอดโช๊คมาอัดใหม่ ทั้งเปลี่ยนลูกยางกันโคลงตกลงไปจบที่ลูกยางแท่นเครื่องครับ ลองดูนะตรับ

6. Diamond0722

806
    2
    0
    ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ..ลองสังเกตดูแล้วครับ..โช๊คไม่มีปัญหา ไม่รั่ว ไม่ซึม ไม่ตาย แต่สปริงแข็ง..ลองขับแล้วพยายามฟังเสียงดูดี ๆ แล้วครับ ข้างซ้ายจะดังมากกว่า ส่วนข้างขวาจะดังเฉพาะตอนที่มีสะดุดรอยต่อถนน ตอนถอดดูช่างบอกว่ามีบูธปีกนกบนข้างซ้ายหลวม (ไม่รู้เรียกถูกรึป่าว) ส่วนอะหลั่ยชิ้นอื่นแน่นทุกตัว ไม่แน่ใจว่าตัวนี้จะเป็นตัวที่สร้างปัญหารึป่าว ถ้าใช่..BLUEprimino ยังมีอะหลั่ยชิ้นนี้ในสต็อครึป่าวครับ..อิอิ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 17 สิงหาคม 2008
  7. BLUEprimino

584
    5
    18
    :D:D

8. silver dragon

silver dragon New Member Member

580
    2
    0
    ส่วนใหญ่ถ้าเป็นที่บุทปีกนกเนี่ยะ..เสียงมันจะดังเหมือนมีหนูอยู่ในรถน่ะครับ.....ช่วงล่างP11เนี่ยะ...มันสุดยอดเลยล่ะครับ....ขอให้หายไวไวครับ

9. lucky67

lucky67 New Member Member

3
    0
    0
    อาการเดียวกันเลยครับ และก็ยังแก้ไม่หายเหมือนกัน

10. BLUEprimino

584
    5
    18
    มีครับ โทรติดต่อมาแล้วกันครับ

11. คล

คล Guest

0
    0
    0
    ่่ผมก็เป็นครับ สาเหตุจากบูชเบรคหน้า นี่เอง จานเบรคก็บางลงเยอะเลยร่วมด้วยช่วยกันกำเนิดเสียง ถ้ามีตังค์จะเปลี่ยนมันทั้งชุดเลย

12. Diamond0722

806
    2
    0
    ไม่ได้เป็นที่บูชเบรคหน้าครับ...เช็คแล้วไม่หลวม ตอนนี้สงสัยอยู่ 2 อย่างคือ บูชปีกนกบนข้างซ้ายหลวม กับสปริงโช๊คแข็งเกินไป เพราะดูจากตอนที่ให้ช่างถอดแล้วลองกดดูช่างบอกว่าสปริงแข็ง พอประกอบกลับเข้าไปสปริงก็หดตัวจนเกือบไม่มีช่วงยืดหด ส่วนโช๊คยังทำงานปกติ ไม่รั่วไม่ซึม ว่าจะลองเปลี่ยนสปริงที่อ่อนลงหน่อย แต่ยังไม่มีงบ เลยทนรำคาญไปก่อน...แต่อาการที่เป็นเป็นเฉพาะวิ่งบนทางคอนกรีตครับ ถ้าวิ่งบนทางลาดยางก็ไม่มีอาการสะเทือน

13. PreseaR10

PreseaR10 Member Member

196
    1
    18
    ของผมเป็นปัญหา เวลาหักเลี้ยว สุดอะครับไม่ว่าซ้ายหรือขวา.....จะมีเสียงดึงกึก ทีหรือสองทีครับ
    เป้นฉพาะถนนไม่เรียบ นะถ้าทางเรียบ หักสุกก็ไม่ดัง

จะดังกะถนน เป็นหลุมเป็นบอ หรือไม่ก็ขึ้นสะพานที่ไม่เรียบอะ

14. ironman

ironman New Member Member

443
    90
    0
    ใช้ยางขนาดเท่าไหร่ครับ

เพราะถ้าวิ่งถนนลาดยางไม่เป็น ไปสะเทือนตอนถนนคอนกรีต

อาจจะเป็นเพราะแก้มยางเตี้ยกว่าความต้องการของเรา และอาจเป็นเพราะเนื้อยางมันกระด้าง

ผมเองพอลองเปลี่ยนยางแล้วหายไปเลย

15. Diamond0722

806
    2
    0
    ไฟร์สโตน 195/55 R15 85Vผลิต 2005 ครับ เป็นยางที่ติดรถมาตอนซื้อรถครับ...อันนี้ก็สงสัยอยู่เหมือนกันอายุยางก็ 3 ปีแล้ว ว่าจะลองเปลี่ยนเป็น 195/60 อยู่เหมือนกันครับแต่ยังไม่มีงบ เลยทนใช้ไปก่อนขับระวังเอาครับไม่กล้าเร็วมาก ขอบคุณทุกความเห็นครับ..:):):)

16. tOon`

tOon` Well-Known Member Member

2,324
    43
    48
    แอบเข้ามาอ่าน

Firestone ผมเคยใช้ตอนติดมากับ ล้อตอนแรกเลย ครับ ใช้ได้ 2 เดือน เปลี่ยนทิ้งเลยครับ
    ตอนนั้นยางปี 07 ปลายปีเลยครับ 2 คู่หน้า คู่หลัง ปี 06 ปลายปี
    ผมสังเกตุหลายรอบและ คือเวลาขับ ผมไม่รู้ของพี่เป็นแบบผมหรือเปล่านะครับ พี่ลองขับถนนลื่นๆ จะใช้ความเร็วมากๆ ได้ยากมาก หรือพื้นยางมะตอย ผมเคยขับ ประมาณ 80 บนถนนวิภาวดี แล้วมุด ผมเคยแถแล้วก็ ยางแข็งมากๆ เลยครับ อันนี้ไม่รู้พี่เป็นเหมือนผมหรือเปล่านะครับ
    ขับไป จ. อุบลราชธานี เสียหอนจับใจ ดังใช้ได้เลยครับ สนั่นไปทั้งคันเลยครับ ขาไป ส่วนขากลับ ยางFirestine ถึงกับต้องลาโลกไป เพราะเอาไปวิ่ง มันสะใจ ดอกไม่เหลือหร๋อ ฟรีกระจาย........... :D

พอเส็ดผมเปลี่ยนมาใช้ Dunlop ดีขึ้นกว่าเดิมเยอะเลยครับ

แต่ความคิดผม พี่ลองดู ตามที่พี่ก๊อฟ พี่ป๊อป บอกก่อนและกันครับ ส่วนยาง ถ้ายังดอกไม่สึกไม่กินมากละก็ ลองดูว่าเปลี่ยนมาระยะทางเท่าไหร่ ถ้าเหมาะสม แล้วละก็เปลี่ยนเถอะครับ 3ปี ของผมใช้มาแค่ 2 เดือนเปลี่ยนเลยครับ

ตอนนี้ ใช้ Dunlop มา ตั่งแต่เมษา รู้สึกว่า ok ขึ้นกว่าเดิมเกาะดีขึ้น แต่ ดอกหมดเร็วมากๆ :mad: มากที่สุดเลยด้วยครับ แต่เกาะกว่าเดิม และก็นุ่มกว่าเดิมด้วยครับผม

ส่วนบุชยางอื่นๆ ของผม:D เรียบร้อยไม่มีปัญหา ครับผม ตรวจเช็ค ตามระยะทาง 555+

ยังไงก็ พี่ลองดูเรื่อง บุชก่อนและกันครับ ส่วนเรื่องยาง ละก็ ผมว่าตามวิจารณญานดีกว่าครับ

แหะๆ ยังไง ยังเชียร์ 205 / 55 / R15 นะครับผม ใส่แล้วสวยเลย ตอนนี้ถ้ายังแม๊กซ์ เดิมก็หา 15 หรือ 17 มา ใส่ก็สวยดีครับ

ใครบอกว่า 17 ใส่ แล้ว กระเทือน ผมว่า 17 ใส่แล้ว หล่อ ขับยังไงก็เหมือนเดิมครับ 555+ :D

17. art_project

art_project New Member Member

603
    13
    0

ชัดเจน

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้