ขอความคิดเห็นจากเพื่อนๆหน่อยคร้าบ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย Chitchai Vilaikaew, 22 สิงหาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Chitchai Vilaikaew

Chitchai Vilaikaew New Member Member

1,779
    455
    0
    พอดีทำ project เรื่อง "กระจกปรับแสงอัตโนมัติ"

วิธีการทำงาน คือ การทำงานของกระจกรถยนต์ปรับแสงอัตโนมัติจะทำงานโดยการปรับความเข้มสีของเนื้อกระจกโดยการผสมสาร ลงไปในขั้นตอนการผลิตกระจกรถยนต์ เช่นเดียวกับการผสมสารชนิดดังกล่าวลงในเนื้อเลนส์ของแว่นตาปรับแสงอัตโนมัติ โดยสีของกระจกนั้นสามารถเลือกได้ทั้งสีชาและสีเทาดำที่เป็นที่นิยมของฟิล์มกันแสงของกระจกรถยนต์ โดยการปรับแสงอัตโนมัติของกระจกชนิดนี้จะมีการปรับให้เข้มหรือจางลงตามความเข้มของแสง และจะจางลงเมื่อเข้าในร่มเป็นเวลาประมาณ 15 วินาที และมีคุณสมบัติป้องกันรังสี UV

- อยากรู้ว่าถ้ามันมีออกมาขายแล้วเพื่อนๆคิดว่าจะซื้อมั๊ยหรือว่าติดฟิลม์อย่างเดิมดีกว่า
    - กระจกปรับแสงอัตโนมัติที่จะนำออกมาขาย เพื่อนๆคิดว่าอยากจะมีคุณสมบัติอะไรเพิ่มเติมรึเปล่า
    นอกจากแค่ปรับแสง AUTO ลดความร้อน และ ป้องกัน UV
    - ราคาของกระจกคิดว่าน่าจะแพงกว่า กระจกธรรมดาประมาณ 30% (ยังไม่รู้ต้นทุนที่แท้จริง ราคาโดยประมาณ)

ปล.อยากเพิ่มเติมอะไรจัดมาเลย เพราะอยากรู้ข้อมูลของคนที่ใช้รถด้วยกัน :D:D:D

ขอบคุณเพื่อนๆทุกคนคร้าบบบบบบ

เปรมB13 พันห้า หุงต้ม ถูกใจสิ่งนี้
  2. Rafaant

Rafaant New Member Member

485
    417
    0
    ผมว่าก้อดีนะคับปรับแสงได้เองเหมือนแว่นตา เรื่องราคาถ้าคิดจาก กระจกธรรมดาไปติดฟิล์มเพิ่มร่วมแล้วราคาพอๆกะกระจกแบบใหม่ก้อน่าจะโอนะก๊าบบ :D:p:D

3. cp_chin69@hotmail.com

[email protected] New Member Member

318
    74
    0
    เห็นด้วยครับ ถ้าราคาไม่ต่างกันมาก ก็น่าใช้งานดีนะครับ แต่ถ้าต่างกันมาก แบบเดิมก็คงจะดีกว่านะครับผม :D:D:D:D:D

4. NHUM-YAI-JAI-DEE

NHUM-YAI-JAI-DEE Well-Known Member VIP Member

5,649
    852
    113
    รับ เป็น หนู ทดลอง ครับ

555+

ผม ว่า เรื่อง กัน ร้อน

นี่ สำคัญ สุด ๆ

5. Bew_Nissan

Bew_Nissan New Member Member

154
    158
    0
    ใช่ค่ะเห็นด้วยอย่างยิ่ง กันความร้อนนี่สำคัญมากกกกกกกกกกกกกกกกก

6. rose.track

rose.track New Member Member

263
    54
    0
    ขอโทษนะครับแล้วความเข้มของกระจกเมื่อโดนแดดจัดมันจะเข้มมากไหมครับหรือประมาณฟิลม์กี่%เหรอครับ

7. SR-FA-DAM

SR-FA-DAM New Member Member

8,331
    913
    0
    ท่าจะแพงนะ :)

8. โจRTM

โจRTM New Member Member

498
    326
    0
    เอาๆๆๆๆๆด้วยกันร้อน

9. Chitchai Vilaikaew

Chitchai Vilaikaew New Member Member

1,779
    455
    0
    มันจะเข้มไม่มาก เหมือนแบบ V Kool อ่ะคับ :D:D:D

10. NGO113

NGO113 New Member Member

1,222
    106
    0
    สิ่งที่สำคัญ จะขาย ได้
    อันดับแรก ต้อง กันความร้อน กัน uv ได้ สูง ครับ
    อันดับสอง การใช้งานจริง ต้องดีครับ คือ ครับในที่มืด มาก ข้างนอกเห็นสว่าง แค่ไหนครับ
    อันดับสาม เมื่อ อยู่ในที่มืด ควร มืดสนิทครับ ป้องกันพวก ขโมย ครับ เพราะบางที เค้าอาจคิดว่าเรา
    อยู่ข้างในครับ
    อันดับ สี่ เรื่อง อายุการใช้งานครับ ว่าใช้งาน ได้นานเท่าไหร่ ถ้าอายุการใช้งานนาน
    แล้วราคา แพงกว่าในที่บอกไว้ ผมว่า ดีครับ รับได้ เลย เนื่องจาก
    ถ้าติดฟิลม์ มีข้อจำกัด เช่น อายุการใช้งาน , ติดแล้ว ห้ามเลื่อนกระจก , ติดไม่ดี เกิดฟองอากาศ
    บางร้าน ไม่รับผิดชอบ , และอื่น ๆ ครับ
    ถ้าพี่ทำได้ ตามที่คิด แน่นอน ว่า ขายออกชัวร์

11. extensa4620

extensa4620 New Member Member

1,443
    450
    0
  12. NUM RE

NUM RE New Member Member

2,001
    497
    0
    มีแบบ กดปุ่ม แล้วมันมืดมิดมั้ย อิอิ

13. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    ถ้ามี วันนั้น พี่เบิ้มก็มองไม่เห็นอ่ะดิ

14. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0
    ไอเดียเยี่ยมครับ

ทำได้ ไม่ได้ ว่ากันอีกทีครับ

Bew_Nissan ถูกใจสิ่งนี้
  15. NUM RE

NUM RE New Member Member

2,001
    497
    0
    แกเห็นแต่รถ ไม่เห็นคน

16. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    55555

17. NEXTWEEK

NEXTWEEK New Member Privilege

6,436
    996
    0
    หนันหนุน

18. Chitchai Vilaikaew

1,779
    455
    0
    ขอบคุณพี่น้องทุกคนที่เสนอความคิดเห็นด้วยนะคร้าบ อิอิ

ปล. แบบที่พี่หนุ่มเสนอมา ก็น่าจะดีนะคับเผื่อเวลาใครหนีไปเที่ยวก็กดปุ่มเอาจะได้ไม่มีใครเหง เก็บไว้เปงหลักฐาน โดยเฉพาะ ST เรานี่เอง อิอิ

Rafaant ถูกใจสิ่งนี้
  19. Rafaant

Rafaant New Member Member

485
    417
    0
    :D:D:D:D:D:D:D:D:D

20. Step-Divinity

Step-Divinity New Member Member

3,737
    590
    0
    เปลี่ยนทั้งคันเท่าไรเอ่ย+%
    อิอิ
    แพงแน่ๆ

21. NGO113

NGO113 New Member Member

1,222
    106
    0
    จองไว้ก่อนเลยครับ
    ถ้า แบบที่พี่หนุ่ม เสนอแนะครับ

22. TeeB14

TeeB14 New Member Member

560
    293
    0
    เอาด้วยคนก้าบบบบ

23. Athens Nismo

Athens Nismo New Member Member

1,128
    181
    0
    ผมว่ามันก็ดีนะ ถ้าราคาไม่แรงมาก

ส่วนคุณสมบัติที่มีมา ตี๊ ว่ามันก็พออยู่แล้วนะ

สำหรับรถบ้านอย่างพวกเราคือ กันแสง uv และ เป็นแบบนิรภัย

ที่สำคัญเป็น สีชา ด้วยดิ แนวสุด ๆ...

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้