เพิ่งทำมาd15b

การสนทนาใน 'EG 3D Club' เริ่มโดย BM_E36, 24 สิงหาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. BM_E36

BM_E36 New Member Member

52
    0
    0
    ผมไม่ทราบว่ารถเพื่อนๆเป็นไงบ้าง ของผมที่ทำมามี
    ปาดฝา ขัดพอร์ท เปลี่ยนครัชทองแดง เสริมหวีสองชั้น
    เฮดเดอร์เลสทั้งเส้น ท่อเลสทั้งเส้น เปลี่ยนหัวเทียน
    จูนกล่องrealtime เทคเปิดที่3800 มีรอบ8000รอบ
    ถามว่ามันขับดีมั้ย มันก็ดีกว่าเดิม แต่มันไม่สะใจ
    เพื่อนๆรู้สึกแบบผมป่าวครับ ถามเป็นความรู้นะครับ
    ปล ผมไม่ได้อยู่ในคลับนะครับ

2. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    ผมว่าเทคมันเปิดเร็วไปนะ

3. kamikaza

kamikaza New Member Member

434
    2
    0
    ถ้าจะให้ดีต้อง 4200 ครับ กำลังดี ผมว่าลากยาวๆก็มันเอาเรื่องนะ วันก่อนเกือบเสยรถเม มันเกินไปหน่อย

4. G spot

G spot New Member Member

34
    1
    0
    :eek: ....ทำอะไร ไปเท่าไหร่ ที่ไหน ครับ ....แบ่งปันข้อมูลกันบ้างนะ

ขอบคุณครับ :D

5. BM_E36

52
    0
    0
    setting by อ้น คับแถวพระประแดง3หมื่นนิดๆ

6. -B?|||?G-

-B?|||?G- New Member Member

166
    0
    0
    เทคเปิดไว๊ไว

7. mallzaa

mallzaa New Member Member

18
    0
    0
    เทคเปิดเร็วไปหน่อยครับ เพราะทำฝามาแล้วจะช่วยให้ตีนต้นดีขึ้นอยู่แล้ว
    ไหนจะครัชอีกครับ แค่นี้ก็พอแล้ว ตีนต้น เทคเปิด 4200 รอบ นี่เหมาะเหม็ง
    ปลายจะได้เหลือๆครับผม ลองปลายหรือยังครับ ได้เท่าไหร่
    ของผมสเต็ปคล้ายๆกัน แต่ไม่ได้ทำคลัช+ทำกล่อง ไมล์เดิม ปลายไป 190+ ครับ

8. kenglek

kenglek Active Member Moderator VIP

1,034
    19
    38
    เทคเปิด4000 นิดๆกะลังดีครับ

ถ้าทำเสต็ปที่ว่ามา แล้วสมบูรณ์ ทุกอย่างที่บอกมา

ผมว่า B16 มีหนาวๆร้อนๆนะ ...

9. BM_E36

52
    0
    0
    จิงหรอครับ เด๋วพฤหัสนี้จะไปลองปั๊มเจ๊ทหน่อย
    แถวกาญจนาอะคับแล้วจะมาบอก

10. kenglek

kenglek Active Member Moderator VIP

1,034
    19
    38
    ระวังพี่รวจนิดนึงละกันครับ

11. ITT_ITT

ITT_ITT New Member Member

728
    13
    0
    :Dระวังหัวปิงปองด้วยเน้อ:D

12. kamikaza

434
    2
    0
    ของผมปลายอยู่ที่ 210 + นิดๆ ลอง มอเตอร์เวย์ 195/55/15

13. SORAWIT

SORAWIT New Member Member

221
    14
    0
    พอแล้วคับ เดี๋ยวนี้หาถนนวิ่งยาก มีหัวปิงปองเป็นจุดๆ ผมเจอมาขับเร็วเรียกให้จอดตอนไปศาลสกลเมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา ผมชลอไม่จอดเปิดหน้าต่าง ขย้ำแบงค์ 20 โยนให้แล้วก้อไปต่อ มองกระจกหลังเห็นหยิบเข้ากระเป๋า วันๆไม่ทำไร ตั้งด่านรีบไถอย่างเดียว ก้อเข้าใจคับว่าเวลาเอารถทางหลวงออกมานายต้องเซ็นต์อนุญาติ 3000 จ่ายให้นายเลย แล้วขับออกมาหากิน

14. GolfDC2

GolfDC2 New Member Member

50
    1
    0
    นั่นสิ B16A มีหนาว . . . ถ้าเดิมๆ

ถ้าเจอรถผมอย่ามากดน้า . . . ผมกลัว

ปล.เด๋วนี้แคมเดี่ยวแรงๆเยอะ

15. อิอิอิ...
    แคมเดียว...มาแย้วๆๆๆ
    เรื่องจริง...แรงโดยที่ไม่ต้องพูดมากมายครับ

16. BM_E36

52
    0
    0
    เพิ่งกลับมาก็ใช้ได้นะครับ พอลองกับรถคนอื่นแล้วเพิ่งรู้ว่ารถตัวเองก็วิ่งดี
    เล่นมา3รอบ ทานสามดอ ทานae แต่อยากใส่เทอร์โบเลยสู้เค้าไม่ได้ตั้งแต่
    เกียแรกเลยคับ แต่มีปัญหานิดหน่อยถามผู้รู้หน่อยครับ
    ผมล็อกรอบออกตัวประมาณ3-4พันรอบรอบแรกออกได้
    รอบสองดับเฉยเลย และคันเกียยาวสับว่าวหลายรอบเลย
    แต่หลังๆลองไล่รอบเอาออกเกียร์สองก็ดีนะคับ

17. Pui_4484

Pui_4484 New Member Member

97
    0
    0
    สุด ยอด คับ. . . . .อยาก จูน กล่อง บ้าง จัง เพราะ ความเร็ว ปลาย มัน ตัด เฮ้อ........อยาก แรงๆ

18. ปัญหา..สับเกียร์ไม่เข้าอาจเป็นที่...หวี่ครัชนะพี่
    เพราะ D15b. ไม่ควรใช้หวี่ครัชถึง 2 ชั้นอะครับ
    เพราะเคยถามคนที่เค้า...ทำครัชเก่งมา
    เครื่องมันไม่ได้ลองรับขนาดนั้นอะครับ...
    พูดง่ายๆ...มันจับมากไปอ้าน้า...
    ...............................................................................
    แต่ผมไม่ยุให้พี่ยัดหอยอะพี่...
    ผมว่า...ว่ารางหัวฉีด+เพิ่ม ซีซี หัวฉีดดีก่าน้าครับ
    ผมก็ไม่รู่อะไรมากมายน้าพี่
    แต่ก็แล้วแต่พี่ครับ...
    เรื่องหวี่ครัช....มันมีผลจริงๆนะมันจะสับเกียร์ยากเวลาพี่อยู่ในรอบสูงพี่
    ยิ่งพี่ทำเสื้อมาแล้ว...แรงต้น...สุดแน่ๆ

19. kamikaza

434
    2
    0
    ถูกครับ หวีสองอันมันมีผลเวลาลากรอบจัดๆแล้วต้องการสับเกียเร็วๆ มันจะเข้าอยาก
    ของผมก็ทำสเตปใกล้เคียงกะเจ้าของกะทู้ครับแต่ของผมเป้นเกีย ธรรมดาคาร์บู(ซึ่งต้นๆจะได้รอบจัดกว่า เกียเดิมๆ D15B) ส่วนท่อนล่างก็ ของ ZC(ซึ่งเราได้ความจุเป็น 1600 cc ) รอบมาหลักกว่า D15B
    ก็วิ่งมันดีนะ ก็พอรับได้ ไปวิ่งที่ Vtec praty กะตาโต b16 โมกล่อง คลัสทองแดง เฮดเดอร์ ก็โดนผมสวนไป เวลาก็ 15.xxx ปลายๆ
    -ผมว่าแค่คลัสทองแดงก็น่าจะเอาอยู่แล้ว น่าจะหันมาเล่นพวก ระบบไฟดีกว่า ทำไฟดีๆได้อีกม้าสองม้าลเยนะครับ
    -ส่วนเฮดเดอร์กับท่อ ถ้า ผมแนะนำ 4-1 นะผลว่าต้นมันจัดกว่า 4-2-1 นะ สะใจกว่า ส่วนท่อเป้นแนวทางนะ เดินตรงลอกท่องกะเดินตามทางเดิม(ยิ่งหลายโค้งยิ่งออกช้า) เดินตรงลอดท้องจะได้แรงและเสียงดีกว่าและลื้นกว่า (ลองมาทั้งสองแบบแล้ว)
    -ส่วนการเซตโบนั้นเห้นด้วยนะ แต่ต้องถึงนะ ไม่งั้นพังๆๆๆๆและก็พังเคยคิดจะทำนะ แต่กว่าไม่ถึงเห้นใน youtube มันวิ่งกะ k20 เลยนะไอ้ d15+turbo เนีย แต่พวกไอ้หรั่งมันทำถึงจริงๆ แต่ถ้าเราทำถึงๆเนียผมว่า ตะกูล k กะ H เนียมีโดนกันและ พี่ไทยโมไม่แพ้ใครอยุ่แล้ว
    อย่างน้อยเลยจะให้เหนียว ลูก ก้าน ข้อ ต้องเปลี่ยนใหม่หมดเลย
    ยังงัยถ้าทำสเตบต่อไปเสร้จแล้วมารายงานด้วยนะครับ

20. BM_E36

52
    0
    0
    ไปถามที่ร้านมาคับ ว่าจะลองเปลี่ยนquick ship คนที่เคยเปลี่ยนมาลองบอกหน่อยว่าดีมั้ยครับ อยากรู้เผื่อมันจะสับเกียร์ได้ดีกว่านี้
    แล้วที่ว่าให้ทำไฟอะ ทำไรบ้างครับ เห็นถามที่ร้าน
    เค้าบอกถ้าจะทำเสต็ปต่อไปก็เปลี่ยนแคม เปลี่ยนลูกสูบ
    แต่ผมไม่ยัดโบอยู่แล้ว เพราผมวิ่งงานด้วยพังแน่นอน
    แล้วถ้าผมทำเสต็ปต่อไปจะเป็นไงบ้างคับ ถามผู้รู้

21. คริๆคริๆ...
    เปลียนแคม+เฟืองแคม
    วางรางหัวฉีด+เพิ่มขนาดหัวฉีด....
    ลูกสูบ+ก้านซิ่งๆ
    เปลียนท่อร่วมไอดี...
    จัดรายระเอียด...เรื่องไฟ (เพื่อเพิ่มความนิ่งของรอบเครื่อง)
    - วายกลาว
    - คอยโรตารี่ แบบแยก ( เพราะจะช่วยเรื่องรอบนิ่งได้ดีครับ...ตัวนี้ลองทำเเล้วมีผลครับ )
    -ฯลฯ ของเล่น...เพื่อเพิ่มความสะเถียน...ของไฟในตัวรถ

22. h7299

h7299 New Member Member

13
    0
    0
    -----
    --------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

หวีใช้ของอะไรดีครับ
    เทคเปิดเร็วดียังไงหรือไม่ดียังไงครับ
    เทคเปิดช้าดียังไงหรือไม่ดียังไงครับ
    ขอความรู้หน่อยครับ

23. kamikaza

434
    2
    0
    หวีเนียแล้วแต่หาได้อ่ะ แต่ส่วนใหญ่ซื้อแผ่นคลัสที่เชียงกงมันจะติดมาเป้นชุดเลย เป็นก้อนๆเลย

ส่วนเทดเปิดเร็วนั้นดีตรงที่ ขับมันขึ้นครับเพราะจะได้รอบแบบลื่นๆเร็วขึ้น ซัก 4200 กำลังดี ถ้าต่ำกว่านั้น ก็แตกน้ำมันเป็นเลิศ ส่วนเปิดช้ามันก็ตรงข้ามกับแบบเปิดเร็วครับคือกว่าเทคจะเปิดก็รอนานหน่อย แต่ก็ประหยัดน้ำมันกว่าเปิดเร็ว โดยปรกติจะเปิดที่ 5000-5200 รอบ แล้วแต่การปรับตั้งไฟ

ส่วนขเองเจ้าของกระทู้ที่เปิดที่ 3800 โดยส่วนตัวผมว่ามันเร็วไป การบาร่านของรอบต่อกำลังรถมันยังมาไม่พอ (รอบที่มาพอที่จะทำให้รถพุ่งไปแบบไรน้ำหนักน้อยที่สุด 555 ขอเข้าฟิสิกหน่อยละกัน)

24. ผมว่าเรื่องเทค...จะเปิดตอนกี่รอบเนีย
    มันจะดีรึไม่ดียังไง...ผมว่ามันอยู่กับรอบ...แรงบิดของเครื่องครับ
    แรงบิดของเครื่อง...สูงเทคก็ควร...เปิดในรอบที่สูงขึ้นตามอะครับ
    พูดงานๆครับ...มันก็เหมือนความสมดุลอะ...มันต้องมี
    .................................................................................................
    หวีครัช...
    ใช้ดีหมดอะครับ...มันอยู่ที่เงิน...ของถูกๆเดิมๆเอาไปโมไม่กี่ตังค์ก็ใช้ได้ครับ
    - แต่มันขึ้นอยู่กับการใช้งาน...ของเครื่องนั้นๆอะครับ
    แรงม้าเท่าไร...แรงบิดเท่าไร...และการมองว่าทำทำเครื่องเพิ่มเติมขึ้นเท่าไร
    ..................................................................................................
    อย่างเช่นที่ ท่านเจ้าของกระทู้บอกอะครับ...
    ว่าเค้าจะทำสเต็ป...ต่อไป
    ซึ่งทางอู่...อาจจะมองอนาคตไว้แล้วอะครับ
    ว่าแรงบิด+แรงม้าจะต้องเพิ่มขึ้นอีก...จึงเลือกใช้หวี ครัช 2 ชั้น
    ซึ่งถ้าสิ่งที่เจ้าของกระทู้ทำมาตอนแลกนั้น....หวีครัช 2 ชั้นนั้นมันเกินครับ
    สับเกียร์ยาก...แต่ถ้านำมา + กับ คริกชิพ...ในความคิดผมว่า
    เวลาขับ 402 ม. ช่วงสับเกียร์ 2 ขึ้น เกียร์ 3 อาจจะเข้ายากก็ได้ครับ
    งืมๆ...

25. BM_E36

52
    0
    0
    แล้วยังงี้ผมทำไงดี แต่ผมถามทางอู่เค้าบอกว่าไม่เกี่ยวกับหวีนะ
    อู่เป็นเพื่อนกันคงไม่หลอกคับ เค้าก็บอกลองใส่ควิกชิพมันจะเข้าง่ายขึ้น
    แต่ถ้าคุนบอกเข้า 2_3ยากหรอครับยังงี้แก้ไงดี แต่ไปเล่นปั๊มเจ็ทก็ไม่โดนใครเลยนะไหลดี

26. Color-Up

Color-Up New Member Member

27
    0
    0
    วันพฤหัสนี้ไปป่าวครับ ว่างๆจะไปวิ่งด้วย ยังไม่เคยไปเลย

27. ลองคุยกับทางอู่...
    เพิ่มสเต็ป...ให้แรงบิด/แรงม้ามันเพิ่มกว่านี้อะครับ
    เพราะเคยเห็นพี่ในอู่...ที่ผมไปทำครัชอะครับ
    ตอนแลกผมก็นึกว่าเป็นที่เกียร์...แต่พี่เค้าบอกว่า
    กำลัง...ของ D15b. มานยังไม่มากพอที่จะต้องใช้ของ
    แบบสิ้นเปลืองเกินไปอะครับ...แบบหวีครัช 2 ชั้น
    พี่เค้าบอกว่าแค่หวีครัช...เสริมก็พอแล้ว
    แต่พอมาอีกวันเหง D15b. อีกคันเข้ามาทำอีกคัน...
    งง..อ้าวทำไมเค้าถึงเอา หวีครัช 2 ชั้นใส้ให้
    ซึ่งเหตุผลเดียว...ที่พี่ที่อู่บอกมาคือ...
    D15b. คันนั้นลงมาครบแล้ว...ระบบส่งกำลัง
    ของเค้า...ทำมาครบกว่าของเรา
    ซึ่ง..ทำให้ผมงง ...ยิ่งกว่าเดิม...แต่พอได้ขับรถคันนั้นจริงๆ
    ถึงพอเข้าใจ...ในสิ่งที่พี่เค้าว่า...
    เกียร์...เค้าก็เรียงมา...ฟันเฟืองก็ไล่ใหม่หมด...
    เข้าเกียร์...ง่ายมากๆเหยียบครัชเเล้วปล่อยจะรู้สึกเลยว่ารถ...โดดออกไปเลย
    ประมาณนั้น...
    ..................................................................................
    ผมว่า...อู่ที่พี่ไปทำอะ
    เค้าคงมองว่าพี่...ต้องนำรถเข้าไปทำเพิ่มอีกแน่ๆอะ
    เค้าถึง..ลงหวีครัชให้ 2 ชั้นอะครับ

28. BM_E36

52
    0
    0
    ไปคับพฤหัสนี้ แต่ผมไม่ทำอะไรแล้ว
    เพราะเด๋วรอเซ็ตโบเลย เพื่อนเอา04มาให้
    กะว่าจะลองแต่ไม่เปลี่ยนลูกนะ ว่าจะลองดู
    แต่ท่าทางเร็วทางลัดแน่คับ

29. kamikaza

434
    2
    0
    ได้เรื่องยังงัยรายงานหน่อยนะ รอดูอยู่ เพราะกำลังจะทำพอดี หาของครบแล้ว แต่ยังไม่มีเวลา

30. Color-Up

Color-Up New Member Member

27
    0
    0
    วะ วะ วะ ว้าว T04 แรงได้อีก

555

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้