ขอข้อมูลหน่อยคับ เรื่องเฟืองท้ายคับ

การสนทนาใน 'RT Club' เริ่มโดย x kmit'l, 16 สิงหาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. x kmit'l

x kmit'l New Member Member

265
    1
    0
    สำหรับสมาชิกที่วาง jz แล้วเปลี่ยนเฟืองท้ายมาแล้วเปลี่ยนกันเป็นรุ่นไหนกันบ้าง แล้วใช่ดีมั้ย หรือว่ามีรุ่นไหนที่แนะนำให้ใช้บ้าง พอดีจะเปลี่ยนอ่ะคับ ขอบคุณคับ:):)

2. golf the zeed

golf the zeed Active Member Moderator

3,808
    7
    38
    รถพี่ติ่งวาง 1JZ-GE มาใส่เฟืองท้ายนิสสันเซดริกครับ เค้าบอกก็วิ่งดีนะ รอบปลายวิ่งหมดไมล์เลย แต่จำอัตราทดไม่ได้อ่ะน่าจะ 3.7 หรือ 3.9 ประมาณนี้แหละ หรือไม่งั้นก็ใส่ของคราวส์ก็ได้ แต่ถ้าเปลี่ยนเฟืองท้ายแล้วมันจะกลายเป็น 5 รูนะ ต้องหาแม๊กใหม่หรือทำสเปเซอร์ใหม่ด้วย แต่คำนวนดีๆ เพราะเฟืองท้ายพวกนี้มันยาวกว่าเดิม ใส่แล้วล้อมันยื่นกว่าของเดิมถ้าใส่สเปเซอร์ไปอีกล้อก็ปลิ้นเลยทีนี้ รถเอ็กซ์โหลดมามันจะติดรึป่าวลองวัด ๆ ดูก่อนนะ

3. rung_nu

rung_nu New Member Member

889
    2
    0
    ตามนั้นครับโดยทั่วไปเค้าจะใช้ของเซ็ดดริกกันอะนะครับเพราะว่าหนึบว่าของคราวอะ.....ส่วนเรื่องอัตราทดไม่ค่อยสันทัดเท่าไหร่อะครับ....ผู้รู้มาตอบทีครับ

4. x kmit'l

265
    1
    0
    ได้ข้อมูลจากน้าติ่งแล้วคับ ขอบคุณไว้นะที่นี้ด้วยคับ แล้วมีใครใช้ของ คราวบ้างมั้ยคับขอข้อมูลหน่อยคับ:):)

5. boylpn

boylpn Member Member

775
    2
    18
    ใส่ของหน้าแหลมอยู่เหมือนกัน

เพราะว่าของคราวน์เนี่ย ล้อจะถ่างออกมาหน่อยนึง จะต้องอัดโช๊คให้แข็งเพื่อที่จะได้ไม่กระแทกโค้งล้อ ส่วนที่ใช้อยู่เนี่ยจะเป็นเพือง 10/43 นะ จะพอดีกับตัวเครื่องเลยแหล่ะ มาทั้งต้นและปลายเลย แต่ตอนที่เปลี่ยนเครื่องเนี่ย ยังไม่ได้เปลี่ยนเพลาเป็นดิสก์ จะเป็นเฟือง 11/43 ตัวนี้ยิ่งงามเลยแหล่ะ และหายากด้วย :D:cool:

6. rung_nu

rung_nu New Member Member

889
    2
    0
    จัดไปครับ...............แหล่มๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

7. x kmit'l

265
    1
    0
    ตอนนี้ก็มี 3 ตัวเลือก
    1. เซ็ดริก
    2. คราว
    3. หน้าแหลม
    คำถาม ในแต่ละตัวเลือก น๊อตล้อกี่รู มีแบบเต็สมั้ย มีแบบดิสมั้ย ล้อยื่นออกมามากมั้ย ราคาประมาณเท่าไหร่รบกวนด้วยน่ะคับ

8. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    RT100 เฟืองท้าย 3.727
    RT104 เฟืองท้าย 3.909

ถ้าใส่ 4.3 ของคราวน์ วิ่งดีครับ แรงบิดลงพื้นมากขึ้น แต่ ไมล์มันก็ชี้เกินจริงไปเยอะครับ

9. boylpn

775
    2
    18
    ตอบเท่าที่รู้นะ

คราวน์กับเซดริกเนี่ยจะเป็น 5 รู ส่วนหน้าแหลมเนี่ย 4 รูจะเหมาะกับรถRT พอดี ส่วนคราน์กับเซดริกเนี่ยจะถ่างออกมาหน่อยนึงน่าจะสักประมาณ นิ้วครึ่งถึง 2 นิ้วนะ และทุกรุ่นเนี่ยมีเต็ดหมดเลย แต่ว่าจะติดมาด้วยหรือเปล่านั้นต้องวัดดวงดูอีกที แต่ถ้าแนะนำนะหาของหน้าแหลมได้เนี่ยจะแจ่มมากเลยแหล่ะเอ็กซ์ สวยงามกำลังดีและทั้ง 3 ชุดนี้ ก็เป็นดิสก์เบรคทั้งหมดเลย :D:cool:

10. x kmit'l

265
    1
    0
    ขอบคุณทุกข้อมูลคับ อีกนิสนึงน่ะ ราคาประมาณเท่าไหร่อ่ะคับ แล้วเราสามารถเลือกอัดตราทดตามที่เราต้องการได้เลยหรือป่าวคับ อย่าเช่น ต้องการเซดริก เป็นแบบดิส เต็ด อัดตารทดที่ 3.9 แบบนี้อ่ะ จะได้ตามนี้เลยมั้ยคับ อาจจะถามเยอะหน่อยน่ะ เก็บข้อมูลอ่ะเวลาซื้อจะได้ทีเดียวจบเลยอ่ะ ขอบคุณคับ:):)

11. boylpn

775
    2
    18
    แล้วแต่จังหวะและโอกาส

เพราะว่ามันไม่แน่นอนนะเอ็กซ์ บางทีเพลาท้ายดิสก์เป็นเต็ด แต่อาจจะไม่ใช่เป็นเฟือง 3.9 ก็ได้ แต่ถ้าที่ร้านเขามีอยู่ก็อาจจะเป็น 3.9 แต่ไม่ใช่เต็ดก็มี แล้วแต่จังหวะและโอกาส ราคาตอนนี้น่าจะประมาณ 9พันถึงหมื่นนึงนะ :D:cool:

12. golf the zeed

golf the zeed Active Member Moderator

3,808
    7
    38
    ของบอยใส่ของหน้าแหลมตัวนอกอยู่เหรอครับ น่าสนใจนะ ตอนแรกคิดว่ามันไม่น่าจะพอกับ 1เจนะเนี่ย แต่เห็นวิ่งแล้ว แจ่มๆๆๆ

13. x kmit'l

265
    1
    0
    สรุปแล้วว่าจะเอาเซดริกคับ กำลังหาของอยู่ถ้าใครเจอยังไงช่วยบอกหน่อยน่ะคับ ขอบคุณคับ:):)

14. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    ของผมเครื่อง 1G-FE เฟืองท้ายเดิมครับ รถใกล้จะเสร็จแล้ว

ไม่รู้จะวิ่งดีหรือป่าว

เกียร์ออโต้ด้วยนะครับ

15. boylpn

775
    2
    18
    รับรองมันส์แน่นอน

เพราะว่าเครื่อง 6 สูบเนี่ย ต้นจัดปลายแรงอยู่แล้ว รับรองว่าสนุกกว่าขับเครื่องเดิมแน่นอน แต่ว่าก็อย่าประมาทนะครับ เพราะว่าเครื่องค่อนข้างแรง ปรับสภาพให้ข้ากับตัวรถก่อน แล้วค่อยใส่ให้เต็มที่เลย :D:cool:

16. RT100

RT100 New Member Member

74
    0
    0
    แนะนำให้ใช้ เชดดิกดีกว่า เพราะน่าแหลมมันเล็กไปกระแทกไม่กี่ทีเดียวก็แตก คราวน์ไม่ค่อยทนเท่าไหร่มันชอบหอน มันขึ้นอยู่กับการใช้งานด้วย ถ้าใช้งานแบบกระแทก กระชากบ่อย เชดดิกนี่แหละน่าจะทน จากการเคยใช้มา อะไหล่หาง่ายกว่า เปลี่ยนเฟืองได้หลายรุ่น:p

17. x kmit'l

265
    1
    0
    หายไปเลยน่ะเนี่ย ยังไงก็ขอบคุณน่ะคับ:):)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้