สอบถาม เรื่อง ไดสตาร์ท ตาโตปี 99

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย old_ple, 24 สิงหาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. old_ple

old_ple New Member Member

30
    2
    0
    รถผมช่วงนี้ สตาร์ทง่ายบ้างยากบ้าง บ้างครั้งครั้งเดียวติด บ้างครั้งเหมือนมันไม่มีแรง แถมยังดัง แป๊กๆอีกเวลาบิดกุญแจ ต้องบิดหลายรอบเลยกว่าจะติด ดูแบตแล้วไม่หมด ยังมีไฟอยู่ ผมคิดเอาเองนะครับว่าคงเป็นที่ไดสตาร์ท เลยอยากทราบว่า ถ้าซ่อมรึเปลียนจะต้องใช้งบเท่าไร รถผม EK 99 เกียร์ธรรมดาครับ ขอบคุณมากครับผม :cry:

ksaEK97 ถูกใจสิ่งนี้
  2. Oryor

Oryor New Member Member

283
    10
    0
    ลองดูน้ำกลั่นหรือยังครับ ว่าพร่องหรือเปล่า
    แล้วแบตใช้มากี่ปีแล้วครับ ปกติ 2 ปีกว่าๆๆ ถึงจะเสื่อม

3. old_ple

old_ple New Member Member

30
    2
    0
    ตอนแรกน้ำกลั่นก็พร่องเหมือนกัน ตอนนี้เติมแล้วครับ ผมว่าไม่น่าจะใช่แบตอ่ะครับ เพราะ เปิดไฟ เปิดวิทยุ บีบแตร มันก็ดังนะครับ

4. Metrorisym

Metrorisym New Member Member

81
    11
    0
    ผมเคยเป็น เปลี่ยนแบตแล้วหาย ครับ

ถ้าเปลี่ยนแล้วยังไม่หายค่อยไปดูที่ไดสตาร์ทต่อ

5. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    ::แบตเตอร์รี่::
    ถ้าแบต เกิน 2 ปี ให้สันนิฐานไว้ก่อนเลยว่าแบต

เพราะถึงไฟมี เปิดวิทยุได้ แต่บางที กระแสไม่พอ สำหรับมอเตอร์ไดสตาร์ท

::ไดสตาร์ท::
    ให้ลอง หาไม้ กระทุ้ง ตรงไดสตาร์ทดู นิดนึง แล้วลองสตาร์ท

ถ้ายังไม่ติด ลองเข็นรถแบบเข้าเกียร์ดู ให้ไดสตาร์ทมันขยับ

ถ้าถ่านหมด ขยับ เปลี่ยนมุมถ่าน ถ้าติด แสดงว่า ถ่านหมด

ถอดมาเปลี่ยนแปลงถ่าน

::ขั้วสวิตกุญแจ::
    อันนี้เจอมากับตัว หน้าคอนแทค ตรงกุญแจ ไม่ดี ลองวัดไฟที่มาที่ไดสตาร์ท ว่ามาหรือเปล่า

ถ้าไม่มา หรือมาน้อย ให้รื้อตูดกุญแจ มา ขัด ๆ จารบีทา

หรือเบิกใหม่ 500-700 ร้อย

ลองไล่ดูเองก็ได้ครับ ถ้าไม่อยากเข้าอู่

6. Hayabusa

Hayabusa New Member Member

494
    37
    0
    ของผมเปลี่ยนแบตก็หายครับ

แต่ลองไปให้ร้านดูก่อนก็ได้ว่า แบตเสื่อมหรือยัง(หาร้านดีๆหน่อย)

7. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    อาการนี้คล้ายๆแบตเริ่มเสื่อมแล้ว

8. Prince_ek

Prince_ek Active Member Member

323
    57
    28
    เคยเจอค่ะ ไดสตาทเริ่มเสียค่ะ แนะนำเปลี่ยนใหม่เลยดีกว่าค่ะ เคยซ่อมแล้วใช่ไม่นานเป็นอีก

9. NUS.EK

NUS.EK New Member Member

176
    27
    0
    ไม่แน่......นอน....ครับ

เมื่อก่อนผมเคยตั้งกระทู้ถามเช่นกันครับ....แต่เท่าที่ดูแล้วมันเกิดได้หลายจุดค่อยไล่ไปครับ ถึงที่สุดค่อยเปลี่ยนไดร์ สำหรับผมไม่ได้ทำอะไรเลย แต่อาการมันหายไปเองเฉยเลย

10. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    แบตเเน่ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้