ขอถามเพื่อนๆหน่อยค่ะ เลขแบบนี้ใช้อันไหนได้คะไม่ค่อยรู้เรื่องยางเลย อยากเปลียนค่ะ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย ศรินรัตน์ โชติทยาวัฒน์, 11 กุมภาพันธ์ 2018

< Previous Thread | Next Thread >
    ขอถามเพื่อนๆหน่อยค่ะ เลขแบบนี้ใช้อันไหนได้คะไม่ค่อยรู้เรื่องยางเลย อยากเปลียนค่ะ

1. Shawwal Jeerasak

Shawwal Jeerasak Guest

0
    0
    0
    ต้องดูก่อนครับว่าเราใส่แม็กขนาดไหนอยู่ แล้วหาสเปคที่ต้องการได้
    ส่วนตัวผมใส่ 195/55/15

ในรูปจะมี 175/60/14 จากเลขจะบอกรายละเอียดง่ายๆดังนี้ครับ
    175 คือความกว้างของหน้ายาง
    60 คือความสูงของแก้มยาง (แก้มสูงแก้มเตี้ยนั้นละครับ)
    14 คือขนาดกะทะล้อของเรา (ขนาดล้อแม็กนั้นเอง)

2. DiewZa Ptz

DiewZa Ptz Guest

0
    0
    0
    175/60/14เท่ากับ ความกว้างยาง/ความสูงยาง/ขนาดล้อ ครับ

ตัวอย่าง 185/55/15
    185 คือความกว้างของหน้ายางหน่วยเป็นมิล
    55 คือความสูงของแก้มยางเป็น % จากหน้ายาง
    15 คือขนาดรูในของยางต้องเลือกให้ตรงกับกะทะล้อมีหน่วยเป็นนิ้ว

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้