สอบถามเกี่ยวกับ การซื้อรถระหว่าง P11 กับ B14

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย Smarty, 26 สิงหาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Smarty

Smarty New Member Member

10
    1
    0
    ขอความเห็นจากผู้รู้ครับว่า ตัวไหนขับดีกว่ากัน และอะไหล่รุ่นไหนง่ายกว่า ความเห็นส่วนตัวผมคิดว่า P11 ขับดีกว่า อะไหล่ยากกว่าเล็กน้อย ส่วน B14 ขับพอใช้ได้ตามสไตล์ Nissan แต่อะไหล่ง่ายกว่าเยอะ ผมคิดถูกไหม :teeth:ครับเพื่อน ๆ

Nuch ถูกใจสิ่งนี้
  2. silver dragon

silver dragon New Member Member

580
    2
    0
    P11-ขับดีกว่า,แรงกว่าแต่ก็กินน้ำมันกว่า,บอดี้จะแปลก,ใหญ่,สวยกว่า,แต่อะไหล่หายากกว่ามาก......SUNNY B14-อะไหล่ทั้งบอดี้และเครื่องมีเยอะมากๆ,ชุดแต่งบอดี้ก็มีทั้งในและนอกเกลื่อนกลาด,เครื่องยนต์รหัสGA15และGA16เชียงกงก็มีเยอะเพราะใช้ในหลายๆรุ่นไม่ว่าจะ NV,NX coupe',sunny,sentra....อะไหล่ใหม่ก็ถูกกว่าเยอะ...ลองเลือกดูนะ

3. Diamond0722

Diamond0722 New Member Member

806
    2
    0
    ผมเชียร์ P11 ครับ ถึงแม้ว่าอะหลั่ยจะหายากกว่าแต่ก็ยังพอหาได้ อะหลั่ยสำหรับเครื่องยนต์ยังพอเทียบกะรุ่นอื่นได้หลายรุ่น บอดี้ใหญ่กว่าดูภูมิฐานกว่า เหมาะสำหรับเป็นรถครอบครัวมากกว่า ความคล่องตัวสูงเมื่อวิ่งทางไกล แต่วิ่งในเมืองก็ไม่เบาเหมือนกัน ช่วงล่างอาจจะแข็งไปนิดแต่ไม่ใช่ปัญหาทำใจซะว่านี่คือรถ 11 ปี แต่รู้สึกว่าช่วงล่างจะหนึบกว่า B14 ที่สำคัญผมว่าตูด P11 สวยกว่า B14 ครับ...และด้วยเหตุผลส่วนตัวครับ..ผมชอบ P11 มาตั้งแต่ 11 ปีที่แล้วครับแต่ตอนนั้นยังไม่มีปัญญาซื้อ...แต่ตอนนี้ผมขับ P11 ครับ....

4. เสก R10

เสก R10 New Member Member

807
    8
    0
    โหพี่ Diamond0722 นี่รักเดียวใจเดียวสุดๆไปเลยพี่.....ตั้ง 11 ปี ยังหามาขับจนได้...ฮิอิ

5. Smarty

10
    1
    0
    ขอบคุณสำหรับทุก ๆ คำตอบครับ อาจจะเปลี่ยนไปเล็ง ๆ A32 ก็ไม่แน่นะ อิอิ

6. Smarty

10
    1
    0
    เอาเป็นว่ารัก Nissan ครับยังไงก็ Nissan

7. PrimeraGTiR

PrimeraGTiR New Member Member

766
    8
    0
    เครื่องของ a32 เจ๊งทีละ
    พ่อคุณเอ้ย
    ยกเครื่องแพงมาก
    ช่วงล่างข้างหลังเหมือนพริมิร่า
    ข้างหน้าเป็นแม๊คเฟอร์สันสตรัท
    ข้างในกว้างกว่า
    เทียบกันระหว่าง บี14 กับ พี11
    ถ้าราคาเท่ากันไม่ต้องคิดเลย พริมิร่า เท่านั้น
    แต่ความเป็นจริง พริมิร่า แพงกว่าประมาณ สองสามหมื่น (ปีเท่ากันนะ)
    ต้องมาคิดเปรียบเทียบ ระหว่าง
    อะไหล่ใหม่ เซียงกง
    สมรรถนะของเครื่อง ช่วงล่าง
    ถ้าสนใจอยู่ก้อจะมาอธิบายเพิ่มคับ
    อิอิ

8. phisit1999

phisit1999 New Member Member

67
    3
    0
    คิดจะเล่น A32 ก็ต้องดูหลายๆอย่าง ว่าเราใช้งานในรูปแบบไหน
    อีกอย่าง A32 เกิดมาก็มี 6 สูบแระ ไม่ว่าจาเครื่อง2.0-3.0
    ความเป็นสปอร์ต พรีมีร่าได้เปรียบทุกอย่าง ก็แร้วแต่คนชอบนะ
    อะไหล่ พรีมีร่า ไม่ได้หายากอย่างที่เข้าใจกันหลายๆท่านหรอก
    ช่วงที่ผมได้เจ้า P-11 มาใหม่ๆ ยอมรับเลยว่า เคลียดครับ
    ตอนนั้นไม่รู้แหล่งหาอะไหล่ เข้าศูนย์แต่ล่ะที แทบแย่ แต่ก้อกัดฟันจ่าย
    เคยเจอหนักสุดให้ทำโน้นเปลี่ยนนี่ อารายที่เสียจัดมา พอบิลมาแทบอ๊วก
    เกือบแสน แต่ก็ประทับใจในรุ่นนี้ เพราะผมออกต่างจังหวัดบ่อยมาก
    จึงได้สำผัสได้เดินทางร่วมกันบ่อยๆ และได้รับรู้ถึงความเกาะถนนของมัน
    ขนาดเดิมๆยังแจ่มขนาดนี้ จนกระทั่งขายไป หลังจากนั้นก็ยังกลับมาใช้รุ่นนี้อีก
    ก็ไม่รู้นะครับ ทั้ง A32 หรือ Sunny อัลติส ผมใช้มาหมด แต่ล่ะรุ่นก็มีดีไปคนล่ะอย่าง
    ผมมาถูกจัยเจ้าP-11 มากที่สุด อาจเป็นเพราะความผูกพันกับคันเก่ามั้ง
    และผมก็เคยเอาไปหลุดโค้งและเอาไปอัดกับรุ่นตลาดมา แต่รถและตัวผมไม่ช้ำเท่าไหร่
    ทำให้ผมรักแระประทับจัยมันมาดขึ้นน่ะ อันนี้ความรู้สึกส่วนตัวครับ ไม่ได้เชียร์

9. monymon

monymon New Member Member

52
    1
    0
    หายากนะครับขายไปแล้วมาซื้อรุ่นเดิมใช้คล้ายๆเลิกกลับแฟนแล้วกลับมาคบกันใหม่เลย:rolleyes:ส่งสัยรักจริง แต่งเมื่อไรบอกนะครับ คิคิ(ผมก็เริ่มหลงรักมันเช่นกันครับ)

10. Diamond0722

Diamond0722 New Member Member

806
    2
    0
    ก็เกือบลืมไปเหมือนกันครับ..เพราะมันนานตั้ง 11 ปี นี่ถ้าไม่มีน้องที่ที่ทำงานถอย B14 ออกมาแล้วบอกว่า พี่ไม่ลองดูนิสสันมั่งล่ะ ก็อาจลืมไปก็ได้ว่าเคยชอบรุ่นนี้อ่ะ...ไอ้เราก็มัวไปดูแต่ สามห่วง ตูดโด่ง CVC ตาโตอยู่นั่นแหละ..เกือบไม่ได้มาครอบครองเหมือนกันนะเนี่ย...

11. BLACK_IMPUL

BLACK_IMPUL New Member Member

385
    1
    0
    เชียร์ B14 คับ เพราะ ผมไม่ชอบใช้รถซ้ำกะใคร 5555

12. Smarty

10
    1
    0
    มีคนรัก P11 เยอะเลยนะครับ ชักดูคึกคักมาแล้วสิ เอาเป็นว่าถ้าผมซื้อนะครับ มีแหล่งอะไหล่ และอู่ซ่อมแนะนำกันไหมครับ ผมอยู่แถวบางบัวทองนะครับ

13. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    P11 เท่านั้นครับ

14. PrimeraGTiR

PrimeraGTiR New Member Member

766
    8
    0
    อะไหล่เซียงกงของ พริมิร่า
    ตอนนี้เข้าเยอะกว่าเมื่อสองสามปีก่อนเยอะเลยละ
    แต่อีกสองสามปีข้างหน้าก้อจะน้อยลง
    เพราะที่ญี่ปุ่นเลิกใช้เช่นกัน
    อิอิ

15. Super_book

Super_book New Member Member

294
    4
    0
    P11 แต่งขึ้นกว่าเยอะ

16. tOon`

tOon` Well-Known Member Member

2,324
    43
    48
    R11 เลยพี่ ประตูกระจกไม่มี ขอบนะครับ เทห์ อย่าบอกใคร

17. PeMhom

PeMhom New Member Member

1,163
    3
    0
    รูปพี่บุ๊คนี่ ถ้าใส่ใบเรือเพิ่ม....นี่ออกทะเล..เที่ยวตกปลากันเพลินเลยล่ะ..รึถ้าใส่ปีก..บินขึ้นฟ้า..ออกอวกาศ..ไปโน่นเลย

:D

ช่างอาจหาญ..ยิ่งนัก..

18. Smarty

10
    1
    0
    แต่งแบบคันนี้โหดไปเนอะ เหอ ๆ

19. BLACK_IMPUL

BLACK_IMPUL New Member Member

385
    1
    0
    เชียร์ B14 คับ อะไหล่ ใหม่ ถูกกว่ากันครึ่งๆ หาง่ายด้วย ประหยัดน้ำมันอีกต่างหาก

20. Smarty

10
    1
    0
    มีคนเชียร์ B14 เหมือนกันแฮะ สงสัยจะมาจากเพื่อนบ้าน sunnysentraclub.com ส่วนตัวคิดว่า B14 ก็ดีครับเท่าที่หาข้อมูลนะครับ ที่สำคัญเรื่องอะไหล่นี่สำคัญที่สุดเลย หาง่ายได้เปรียบ เรื่องการขับขี่ก็ถือว่าอยู่ในเกณฑ์ดี ถึงจะไม่ปรู้ดปร้าดเท่าไรก็เหอะนะ เราก็ไม่ใช่คนขับรถเร็วอยู่แล้ว อิอิ อาจจะได้ลงเอยกับ B14 ก็เป็นได้ และขอขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นนะครับ เป็นประโยชน์มากจริง ๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้