-:- ขอความรู้เกี่ยวกับระบบเบรกคาร์บอนเซรามิก คับ -:-

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย Ttikjbb, 30 สิงหาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Ttikjbb

Ttikjbb Guest

0
    0
    0
    เออ ผมสนใจรถอยู่คันนึงอะคับ lp560-4 แต่คือเหมือนทุกอย่างจะน่าสนใจมากมายแต่ เห็นบอกว่าระบบเบรกเป็น คาร์บอนเซรามิก แล้วมันออกอาการลื่นๆ ก็อยากจะรู้ว่ามันเป็นยังไง ไอ้ลื่นๆเนี่ยอะคับ ลื่นๆแค่ไหน
    อันตรายมากป่าว แล้วไอ้รถคันนี้นี่อะคับผมดูในวีดีโอ ต่างๆของเค้าก็เวลาเข้าโค้ง มัน slide ท้ายรถจะฉะแลบไปด้านข้างตลอดเลย แล้วขับจิงๆจะเป็นแบบนั้นด้วยเหรอป่าวคับ แล้วเวลาเบรกตรงๆ นี่รถจะหยุดเลยหรือป่าวคับเหรอลื่นๆ ข้องใจมากมาย

มีใครบอกแหล่งข้อมูลเกี่ยวกับ ระบบเบรกชนิดนี้ได้มั่งคับ หรือคำวิจารณเกี่ยวกับรถรุ่นนี้ก็ได้คับ
    lamborghini lp560-4
    รบกวนด้วยคับ

2. TonRacing

TonRacing New Member VIP

309
    58
    0
    ลองไปถามที่ สยามสปีด อีกที่ดูด้วยก็ดีนะครับ

3. + SENG +

+ SENG + Legend (R.I.P.)

7,664
    141
    0
    ผมจำได้ว่า ส่วนใหญ่คนที่จะขับ กัลราโด้ นี่
    คงไม่น่าจะตั้งกระทู้ถามในนี้นะคับ
    ผมว่าลองถาม ฝ่ายขายของ ลัมเบอร์กีนี
    โดยตรงเลยดีกว่า น่าจะง่ายกว่ามารอคำตอบ
    จากในกระทู้ โทรไปตามนามบัตร เลยคับ

4. Trtrtkljkth

Trtrtkljkth Guest

0
    0
    0
    แหง่ววว

ผมหาข้อมูลทางเทคนิคอะคับไม่ได้ไร ถามที่นิชคารเค้าก็บอกแค่ราคาไม่ได้บอกรายละเอียดไรมากมาย อยากรู้เกี่ยวกับประสบการการบังคับรถอะคับมานจาหาได้จากที่ไหนละ พี่น้อง แล้วที่เข้ามาเวปนี้ก็เพราะ search ในกูเกิลแล้วมันขึ้นมาเปงอันดับแรก เฮ้ออออออออออออออ

5. Bianconeri

Bianconeri New Member Member

9
    0
    0
    เข้าใจครับๆ แต่คนคงนึกว่าคุณแบบว่ามาอวดรวยประมาณนั้น เพราะเวปนี้ส่วนมากจะรถแต่งน่ะครับ
    จะหาคนมีประสบการณ์ขับรถราคาขนาดนั้น คงน้อยยิ่งนักอ่ะครับ แค่เบรคก็ซื้อรถที่คนเล่นๆ กันได้ทั้งคันแล้ว
    ผมว่าลอง search ในเวปภาษาอังกฤษดูเกี่ยวกับเรื่องนี้น่าจะมีนะครับ หรือไม่ถ้าถามทางนิชคาร์แล้วยังไม่ได้เรื่อง
    ก็ลองถามเจ้าอื่นๆดูสิครับ เช่นพวก Unity อ่ะครับ

6. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    คือถ้าถามประสบการณ์ผมว่าคงตอบกันยาก เพราะว่าคงมี Lamborghini นับคันได้ในไทย คงจะต้องถามจากเจ้าของรถที่ขับเลยล่ะคับ เพราะคิดว่าถึงถามจาก sales หรือฝ่ายเทคนิคของทาง Niche Cars ก็คงจะยาก เพราะพวก sales หรือฝ่ายเทคนิคก็น่าจะไม่มีโอกาสได้ทดสอบรถเหล่านี้อย่างจิงจัง แล้วคงจะไม่สามารถบอก feelings ในการขับได้คับ

แต่เอาจากความรู้ส่วนตัวที่พอจะมีอยู่บ้าง(ไม่มากนะคับ)หลังจากได้คลุกคลีกับของแต่ง High Performance มาเยอะ รวมทั้งพวกชุดเบรกของ AP Racing. ในปัจจุบัน Carbon-Ceramic เรียกได้ว่าเป็นวัสดุที่ใช้ทำระบบเบรกที่ดีที่สุดในตอนนี้คับ ทั้งจานทั้งผ้า ก็จะเป็น Ceramic compound หมดคับ อย่างรถ F1 หรือรถ super cars รุ่นใหม่ๆบนโลกนี้ ระบบเบรกส่วนใหญ่แล้วจะเป็น Carbon-Ceramic ทั้งหมดคับ แล้วก็พวกเบรคยี่ห้อดังๆตอนนี้ก็เริ่มทยอยทำ Carbon-Ceramic ออกมาแล้วทั้งนั้น ดังนั้นผมคิดว่าเรื่อง Performance ของมันก็คงจะไม่ต้องห่วง ผมว่ามันดีที่สุดเท่าที่จะดีได้แล้วคับ

แต่สำหรับคำถามที่ว่า เบรคมันลื่น เบรคแล้วรถจะหยุดเลยมั้ย ของแบบนี้ผมว่ามันขึ้นอยู่กับหลาย factors คับ เช่น เราขับมาเร็วเท่าไหร่ ถ้าเราซัดมา 250 แล้วจะให้มันหยุดในระยะทางอันสั้น ก็คงจะยากหน่อยคับ อารายทำนองนั้น แล้วคำว่ามันลื่นผมว่ามันก็ขึ้นอยุ่กับคนขับแต่ล่ะคนด้วยคับว่าต้องการให้รถมันหยุดเร็วแค่ไหนคับ จุดนี้คงจะวัดกันยาก

แนะนำ 2 วิธีคับ
    1. http://www.lamborghini-talk.com/vbforum/
    http://www.talklambo.com/
    http://forum.lambocars.com/
    ลองเข้าไปดูคับ มีพี่ๆน้องๆที่เล่น Lambo อยุ่มากมายคับ น่าจะโพสต์ถามได้คับ

2. ถ้าจะซื้อจิงๆ ลองไปขอ Test Drive จากทาง Niche Cars ดูคับ ผมว่าถ้าเรามี Potential ที่จะซื้อจิงๆ เค้าน่าจะให้เราลองคับ

7. BNR 34 GTR

BNR 34 GTR New Member Member

25
    0
    0
    ลองเข้าไปถามใน www.clubrt.net ดูสิคับ น่าจะได้คำตอบบ้างนะคับ เซียนๆรถพวกนี้อยู่ในนั้นเยอะเหมือนกัน ลองดูคับ

8. Ttrkgjnhn

Ttrkgjnhn Guest

0
    0
    0
    เหอๆๆๆ

แหง่วววววว ผมรู็แล้วละ ว่าทำไมรถเวลามันเลี้ยวทำไมมานฉแลบ แบบว่ามาน drift อ่าาา เพื่อนมานชี้ให้ดูที่ล้อ ว่าล้อหน้ามันหักไปอีกทางเวลาเข้าโค้ง เหอๆ มันเปงแบบนี้เอง

เอ่อ ขอบคุณทุกคนมากคับสำหรับทุกความคิดเห็น ผมทะเล่อทะล่าไปหน่อย แต่ในที่สุดก็ได้เวปมาละ จากพี่ข้างบน อิอิ ้
    รู้สึกขอบคุณจิงๆ จังๆ ได้ไรเยอะมายมาย ง่าา +_+

9. R2D2

R2D2 Well-Known Member VIP

1,212
    237
    63
    เป็นอะไรกับพ่อหนุ่มฮิฟฮอพ กระทู้ก่อน ๆ รึเปล่าเนี่ย

10. + SENG +

+ SENG + Legend (R.I.P.)

7,664
    141
    0

ผมก้อว่างั้นแหระ . .

11. we_zaa

we_zaa New Member Member

1,358
    33
    0
    ถ้าล๊อกอินมาคงจะดุดีกว่านี้นะ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้