ไฟ เอนจิ้น โชว์ เวลาใช้แก๊ส ครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย prueck, 2 กันยายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. prueck

prueck New Member Member

138
    17
    0
    รถผมไฟเอ็นจิ้น โชว์ เวลาใช้แก๊ส ไปซักพักใหญ่ ๆ อะครับ
    ตอนติดแก๊สมาแรก ๆ ก็ไม่เห็นมันขึ้นนะ แต่ พอวันหลัง ๆ
    วิ่ง ๆ ไปซัก ประมาณ 20 โล ไฟเอ็นจิ้น ก็จะโชว์ แต่ก็ขับ
    ได้ปกติ พอดับเครื่อง แล้วมาสตาร์ท ใหม่ ก็หายไปนะ
    แต่พอขับไปอีก ซักพัก ก็โชว์อีก ไม่แน่ใจว่า เพื่อน ๆ ติด
    แก๊สมากันแล้ว มีไฟเอ็นจิ้นโชว บ้างหรือเปล่าครับ สมัย
    ตอนที่ผมเคยใช้ อีคาร์ ก็ขึ้น แต่ในตอนนั้นค่อนข้างเป็น
    เรื่องปกติของรุ่นมัน แต่ไม่แน่ใจว่า อีเค เพื่อน ๆ ขึ้นบ้างมั้ย

2. k_thanan

k_thanan New Member Member

174
    21
    0
    ลองกลับไปจูนใหม่ ที่ร้านที่ติดมาน่ะครับ

3. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    ที่ติดน่าจะมาจาก a/f out of range เพราะตอนเป็น gas สัดส่วน a/f ที่เผาไหม้สมบูรณ์ตามทฤษฏี ต้องอยู่ที่ 15.5 : 1
    สำหรับ LPG ถ้า ติดแบบ fix mix มาส่วนใหญ่ก็ส่วนและก็เร่งรอบเครื่องดู ส่วนผสมอาจจะบางได้
    ของผมก็เป็นแต่ไม่บ่อยนะครับ ลองสลับมาใช้น้ำมันและก็กลับไปแก๊สใหม่และมันก็หายไปนะครับ

4. prueck

138
    17
    0
    ถ้าเป็นอย่างที่ว่า มันจะมีอันตราย อะไรกับ เครื่องยนต์ มั้ยครับ พอดีผมใช้รถระยะยาวบ่อย ๆ
    วิ่งที ข้าม จังหวัด ไปมา ไปมา กลัวไป กินข้าวลิง ระหว่างทาง แล้วมันต้องแก้ไขอะไรบ้าง

5. Hayabusa

Hayabusa New Member Member

494
    37
    0
    มันจะกินแก๊ส+กินน้ำมันมากขึ้นครับ

ลองล้างกรองดู ถ้าไม่หายกลับไปจูนใหม่

ถ้าไม่หายอีก แสดงว่ามีปลั้กอะไรหลวมหรือหลุดนี้ละ

ของผมที่เคยเป็น จูน+เปลี่ยนหัวเทียน+ล้างกรอง ไม่หาย สรุปเป็นที่ปลั้กหลังลิ้นปีกผีเสื้อหลุด

6. gorigori

gorigori New Member Member

328
    22
    0
    ติดมิกหรือหัวฉีดครับ
    ถ้ามิก ก็ปกติ สับเป้นน้ำมันซักพักไฟก็ดับ
    ถ้าหัวฉีด ต้องแก้ไข ผิดปกติครับ

7. ลองดึงปลั๊กตรงลิ้นออกแล้วเสียบใหม่ดูก่อน ดีกว่าครับ

8. x1542

x1542 New Member Moderator

1,252
    156
    0
    น่าจะเกี่ยวกับ O2 Senser นะครับ ลองกลับไปจูนใหม่ดูครับ ค่อยๆๆแก้ทีละจุดนะครับ อย่าเครียด :)

9. dear3231

dear3231 New Member Member

317
    5
    0
    แก๊สอาจจะบางไปครบ

10. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    ถ้าเป็นไปได้ตอนที่ไฟมันโชว์ ควรจะเช็คโค้ดดูครับว่าเกิดจากเซนเซอร์ตัวไหน
    แต่น่าจะเป็น O2 Sensor แหละครับ

11. prueck

138
    17
    0
    ล้างกรองที่ว่า นี้คือ กรองอากาศ หรือเปล่าครบ ส่วนปลัก เดี๋ยวจะต้องกลับไป
    เบิ่ง ซักกะหน่อย

12. prueck

138
    17
    0
    ผมติดแบบ มิก มาครับ ติดที่ร้อาน อาร์มี่แก๊ส2 ติดมาได้ ไม่ถึงเดือนดีเลย

13. BOWYER

BOWYER New Member Member

318
    16
    0
    ก่อนอื่นลองตัดใช้น้ำมันดูก่อนครับว่าใช้น้ำมันแล้วไฟ check engine มันขึ้นรึเปล่า
    ถ้ามันขึ้นก็แสดงว่าไม่เกี่ยวกับแก็ส ถ้าไม่ขึ้นก็ค่อยไล่ปัญหาจากแก็สอีกที ตามที่เพื่อนข้างบนบอกนะครับ

14. 1117

1117 Guest

0
    0
    0
    วิธีแก้ไฟเครื่องโชว์ที่ถูกต้อง

เมื่อใช้แก็สแล้ว การจ่ายน้ำมันที่หัวฉีดก็จะหยุดลง ทำให้กล่อง ecu พบว่าหัวฉีดชำรุดหรือเสีย ไฟเครื่องยนต์จึงโชว์ แล้วถ้าเป็นนานๆแล้ว จะทำให้กล่องจะล็อความเร็วอยู่ที่ 40-60 กม วิธีแก้ที่ถูกต้อง ต้องใส่กล่องหลอกหัวฉีดสำหรับแก็สนั้นเอง สงสัย โทร สอง 081-988-0032

15. GAME EG4D

GAME EG4D New Member Member

188
    11
    0
    ของผมก่โชว์ครับ ตอนใช้แก็สนะ ไม่เห็นเป็นไรเลยครับ แบบมิก ครับ
    ช่างเค้าว่ามันโชว์เพราะเราสั่งตัดหัวฉีดมิให้มันทำงานงะครับ

16. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    ผมว่า กลับไปให้ร้านเค้าดูครับ น่าจะแก้ได้ไม่ยาก จูนอีกนิด ก็คงหาย

ร้านนี้ เจ้าของคุยง่ายครับ

ไม่น่าจะใช่โชว์เพราะตัดหัวฉีดครับ

เพราะเห็นเพื่อนติดมาหลายคัน รวมทั้งผมเอง ไม่มีใครไฟเช็คโชว์เลยสักคัน

ทั้งระบบมิกซ์ และ หัวฉีด

17. x1542

1,252
    156
    0

Confirm ครับ

18. Ahtrun_Sala

Ahtrun_Sala New Member Member

740
    270
    0
    เจ้าพ่อสมาคมก๊าซหุงต้ม

19. prueck

138
    17
    0
    วันศุกร์นี้จะเข้า กทม ว่าจะลอง ถอด แบต ทิ่งไว้ซัก สิบห้านาที แล้ว ค่อยเสียบอีกที
    แล้วสตาร์ท เพื่อเป็นการล้าง เมม ของ กล่อง แล้วจะหาย

ปล. วันก่อนพ่อเอาไปใช้ บอกว่า วิ่งน้ำมัน ไฟ มันไม่เตือน

20. prueck

138
    17
    0
    เย่ยยยยย รถผมยังไม่ได้ทำอะไรเลย อยู่ดี ๆ ก็ ไม่มีไฟ ขึ้นแล้วอะ
    งง แต่ก็ดีใจ ที่ไม่ต้องเสียเวลา เอาเวาลาไปหาของแต่งรถดีก่า อิอิ

21. Yoke_EK

Yoke_EK New Member Member

22
    3
    0
    ทำไมของผมมันไม่โชว์หว่า fix mixer

22. prueck

138
    17
    0
    พระเจ้ามันกลับมาแล้วครับพี่น้อง วันนี้วิ่งอยุ่ในเมืองดี ๆ
    มันก็กลับมาโชว์อีกครั้ง ครั้งนี้หลังจากมีไฟขึ้น รอบรถก็
    จะสูงอยู่ประมาณ 1300 ค้างไปตลอดเลย ผมก็ขับไปทั้ง
    อย่างนั้นแหละ จนถึงที่หมาย ก็ดับเครื่องเข้าไปทำธุระ
    ออกมา สตาร์ทรถจะกลับบ้าน มันก็หายไป แล้วก็ขับต่อ
    ทั้งวันจนถึงบ้าน ประมาณมืด ๆ ก็ไม่เห็นมีไฟขึ้นเลย

ปล. อยากถามเพื่อน ๆ ว่า เวลาจะเฃ็คโคด ต้องเช็คเวลา
    ไฟมันขึ้นเตือนหรือเปล่าครับ หรือว่าถ้ามันเคยขึ้นแล้ว
    จะเอาไปเช็คเมื่อไหรก็ได้ เพราะว่าถ้าต้องรอให้มัน
    ขึ้นก่อนแล้วค่อยเฃ็ค ก็คงลำบาก เพราะไม่รู้มันจะขึ้น
    เมื่อไหรอะดิ

23. x1542

1,252
    156
    0
    ลองกลับเข้าไปให้ อาร์มี่2เช็คดูซิครับ ...อย่าวางใจครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้