ถ้าจะซื้อ MINICOPER ที่ตัดหัวท้ายมาจากญี่ปุ่นจะดีไหม

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย 3sgte, 7 กันยายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. 3sgte

3sgte New Member Member

464
    26
    0
    ตัว ออสติน มินิอะ เห็นมีตัดหัว ตัดท้ายมาจาก ญี่ปุ่นเค้า ขาย หัวท้าย ราคา 95000 อะ อยากซื้อมา ขับ เล่นๆ อะเพื่อนๆว่าดีไหมครับ ขอความเห็นครับ

2. คุณชายก้อง

คุณชายก้อง Active Member VIP

296
    47
    28
    คิดดีๆคับ ขับเล่นๆ แต่ ติดคุกจริงๆ

R2D2 ถูกใจสิ่งนี้
  3. 3sgte

464
    26
    0
    ที่ว่าติดคุกคือ เหมือน รถดริฟ ที่โดนจับหรือเป่า ที่ว่าตำรวจยึดรถไปเลยอะ

4. nicecar

nicecar New Member Member

468
    15
    0
    ถ้าชอบสิ่งเร้าใจก็ได้ครับ ยิ่งมินิ พี่แกถามทั้งที่ขับบนถนน ยัน ถึงบ้านเลยเน้อ เคยเห็นมาแล้น.........

5. 3sgte

464
    26
    0
    เเล้วยิ่งตอนนี้ มีนำเข้าตามเซียงกง ยิ่งอันตรายใช่ไหมครับ
    ต้องทบทวนอีกทีคคับ

6. TeY_RMuTi

TeY_RMuTi New Member Member

1,955
    56
    0
    ขับๆอยู่ระวังโดนเรียกตรวจน่ะคับ

7. Nunazaa

Nunazaa New Member VIP

797
    53
    0
    ช อ บ ก็ เ อ า ไ ป เ ถ อ ะ . . . . เ ผื่ อ วั น ดี คื น ดี จ ะ ไ ด้ กิ น ข้ า ว ฟ รี :D :D :D

ร ถ เ ด่ น ๆ ยิ่ ง เ ป็ น ที่ สั ง เ ก ต

ข น า ด E K 9 จ อ ด ที่ อู่ ดี ๆ เ เ ม่ ง บุ ก ถึ ง อู่ เ ล ย . . . ดี น่ ะ ท ะ เ บี ย น ถู ก ต้ อ ง . . เ ล ย ห น้ า เ เ ห ก ไ ป ต า ม ๆ กั น :D :D :D

8. Haruna

Haruna New Member Member

129
    3
    0
    คือว่าไม่แนะนำครับ เสี่ยงมากเพราะเมื่อก่อนมีคนนำเข้าเยอะแยะ แล้วผลก็ลงเอยกับการที่รถโดนยึดไปฟรีๆ ที่บ้านก็ไปแล้วหนึ่งคันครับรุ่น Clubman ด้วยโดนไปเมื่อหลายปีก่อน ทั้งๆที่ซื้อมาอย่างถูกต้องแล้ว แต่มันติดที่ว่าคนนำเข้าไม่ถูกต้องเนี่ยล่ะครับ สู้ว่ายอมลงทุนไปประมูลเอาจะพอถูไถดีกว่าครับ ไม่ก็ซื้อจากคนที่เล่นมินิด้วยกันจะดีกว่า

9. we_zaa

we_zaa New Member Member

1,358
    33
    0
    ถ้าอยู่ ตจว หรือปริมณฑลก็ขับไปเถอะครับ แต่ถ้า ใกล้แดนดง ตำรวจไม่แนะนำเลย ถ้านำเข้าถูก มีอินว้อย แล้วโดนจับ เราใช้เงินยัดน่าจะได้นะ คิดว่านะครับ เพราะมันไม่ใช่รถผี .... เดาเอาเฉยๆนะเพราะเคยมีรุ่นพี่ โดน 4 สูบอินว้อยยัดเงิน ออกมา ยกล้อต่อได้ อะ

10. 3sgte

464
    26
    0
  11. โดนจับชัวๆครับ รถเพื่อนโดนไปกับตา มานั่งรอที่สยามที่จอดรถ รอหลายชั่วโมงจนเจ้าของมา มันลากไปเลย แล้วก็ไม่กลับมาอีกเลย ไม่คุ้ม อยากได้ไปประมูลเอาครับ มีเยอะ

12. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    อืมได้ความรู้นะเนี่ย ไม่เคยรู้มาก่อนเลยครับ

13. GT4

GT4 New Member Member

1,019
    19
    0
    อย่าเห็นแต่ว่าถูกโดนยึดไม่พอเสียเงินค่าปรับอีกหลายแสน

14. 3sgte

464
    26
    0
    ถ้าเค้าคิดง่ายๆ อย่างผม คงมีรถผีเต็มเมืองเเล้ว

15. 3sgte

464
    26
    0
    ถ้าเค้าคิดง่ายๆ อย่างผม คงมีรถผีเต็มเมืองเเล้ว

16. we_zaa

we_zaa New Member Member

1,358
    33
    0
    อยู่ที่ใจอะ ถ้าใช้ในเมือง ผมว่ามันรอดยากอะ แต่ ตาม ตจว. พวกคนรวยๆ ก็รถแนวนี้ทั้งนั้น ใช้เส้นเอา อะ

17. EGR

EGR New Member Moderator

862
    166
    0
    ต่างจังหวัดก็มีโดนนะครับ ถ้าไม่ชนบทจริง ๆ หรือเส้นใหญ่หน่อยก็จัดไป
    ของผมคันด้านล่างนี่แหละ รุ่นธรรมด๊าธรรมดายังเคยโดนล้อมตรวจสอบรถมาแล้ว

18. kang 79

kang 79 New Member Member

159
    8
    0
    ...ของอย่างนี้อยู่ที่ใจครับ...ถ้าไม่มีใครแจ้งจับ..ไม่โดนหลอกครับ...สวม เนียน เนียน หน่อยนะครับ
    ส่วนมากที่โดน ก็โดนแจ้งจับ หลอกครับ...เพื่อนกัน ละตัวดี.....ทะเบียนมินิหายากหน่อยครับ

19. Keng_maejo

Keng_maejo New Member Member

555
    25
    0
    ถ้าคิดจะ "เล่น" นะครับ ถามว่าราคานี้เล่นได้มั๊ย ขอตอบเลยว่า ไม่คุ้มครับ

อันนี้หมายถึงเล่นจริงๆจังๆนะครับ ขอตอบในฐานะเคยเล่นรถเก่าล่ะกัน

ซื้อซากมา 95,000 ลากกลับบ้านคิดซะว่า 100,000 ถ้วนละกัน เลขกลมๆ คิดง่ายดี

จากนั้นต้องมาประกอบ แล้วกลางลำตัวล่ะ มีมั๊ย ช่วงหลังคา ได้มาครบหรือเปล่า ถ้าไม่มีต้องดัดแปลง แล้วมันไม่ใช่เอามาเชื่อมชนกันเฉยๆนะ ต้องดามเยอะ ไม่งั้นวิ่งๆไป รถหักกลาง เพราะมินิ พื้นรถมันเรียบและกว้างมาก เป็นเหล็กแผ่นขึ้นรูปคัทซี ต่อชนเฉยๆไม่ได้ แล้วอีกอย่าง ต้องเข้าอู่ที่ทำมินิโดยเฉพาะ หรืออู่ที่ทำรถโบราณ จะฝีมือดีกว่า ส่งเข้าอู่ซ่อมรถธรรมดาอย่าหวังเลย ไม่รับทำอีกต่างหาก

จากนั้นทำสีอีก ต้องเป็นเบอร์สีของมินิด้วยนะ (มินิ มีไม่กี่สีที่แรงๆ คล้ายๆอีโวน่ะ เช่น แดง เหลือง ดำ น้ำเงิน) ไม่งั้นออกมาอาจจะดูอีหลักอีเหลื่อ เหมือนอีโว ใส่ชุดแต่ง MUGEN อะไรทำนองนี้

ส่วนจะเอาหลังคาลายธงอังกฤษด้วยมั๊ย หรือหลังคาขาว จะเจาะซันรูฟ หรือมุงผ้าใบ ทำหลังคาถลก ก็ตามใจชอบ แต่แค่ขั้นตอนนี้ก็หลายหมื่นแล้วล่ะ

ต่อมา เครื่องยนต์ล่ะ สตาร์ทติดมั๊ย ถ้าไม่ติด ต้องซ่อม โช๊ค สปริง ที่ได้มาสภาพเป็นไง ติดมาครบหรือเปล่า หายากนะ ที่รถได้มาจากเซียงกงแล้วไม่ต้องซ่อมน่ะ ซ่อมอู่ไหนน่ะหรือ ไม่พ้นอู่มินิโดยเฉพาะ และอะไหล่แต่ละตัว ถ้าศูนย์ ROVER ไม่มี ต้องสั่งอังกฤษ หรือสั่งหิ้วมาจากเวปไซด์มินิบ้านเรา ราคาก็ไม่ต้องพูดถึง กินมาม่าไปหลายวันเลยแหล่ะ พวกแอสเซสซอรี่ ป้าย คิ้ว ขอบ ต่างๆ สั่งชุบโครเมี่ยม ขี้หมูขี้หมาก็หลักหมื่น

ล้อและยางเป็นไง ได้มาสภาพจะเป็นไง ใช้ไม่ได้ต้องสั่ง ล้อกล้วย 10 นิ้ว กับยาง DUNLOP บ้านเราใช่ว่าจะหาง่าย ร้านค๊อกพิทหรือบี-ควิกไม่มีแน่ มันง่ายเกินไป สำหรับคนเล่นรถมินิ ไปเดินวงเวียน 22 เลย ถึงจะมี หรือต้องสั่ง รออีกเป็นเดือน

ภายในอีก คอนโซล เบาะ แผงข้าง มือจับประตู มือหมุนกระจก หัวเกียร์ อย่าหวังว่ารถตัด จะมีมาครบ หาอีกนานกว่าจะครบ (แต่ถ้าจะใส่หัวเกียร์ซิ่ง กับเบาะ RECARO แล้วหุ้มแผงข้างใหม่เอง ทำเป็นตัวแข่ง มอนติ-คาโล ก็ไม่ว่ากัน)

กว่าจะจบ 300,000 จะอยู่มั๊ยครับ :eek::eek::eek:

มันไม่ใช่แค่ เอา หัวรถ ท้ายรถ มาต่อกันแล้ววิ่งได้นะครับ

ผมเคยคิดครับ เคยเกือบลอง แต่ได้ผู้ใหญ่ใจดีมาช่วยแนะนำ เคยเกือบพลาดไป ไม่งั้นเจ็บใจไปทั้งชีวิตครับ เสียเงินไปหลักแสน แต่ได้รถผีมาขับ

รถมินิ ทำเสร็จ มีทะเบียนเรียบร้อย (ทะเบียนแท้) ขายกันในหมู่ผู้เล่นมินิ (ส่วนใหญ่เป็นผู้ใหญ่วัยทำงาน) ขายกันอยู่ที่ 3-4 แสนเองนะครับ

ลองเปรียบเทียบกับการที่เราต้องมาทำรถเองแบบงูๆ ปลาๆ แล้วต้องเสียเงินใกล้เคียงกันดูครับ

ด้วยความปรารถนาดี

"คนรัก MINI"

20. Keng_maejo

555
    25
    0
    ถ้าคิดจะ "เล่น" นะครับ ถามว่าราคานี้เล่นได้มั๊ย ขอตอบเลยว่า ไม่คุ้มครับ

อันนี้หมายถึงเล่นจริงๆจังๆนะครับ ขอตอบในฐานะเคยเล่นรถเก่าล่ะกัน

ซื้อซากมา 95,000 ลากกลับบ้านคิดซะว่า 100,000 ถ้วนละกัน เลขกลมๆ คิดง่ายดี

จากนั้นต้องมาประกอบ แล้วกลางลำตัวล่ะ มีมั๊ย ช่วงหลังคา ได้มาครบหรือเปล่า ถ้าไม่มีต้องดัดแปลง แล้วมันไม่ใช่เอามาเชื่อมชนกันเฉยๆนะ ต้องดามเยอะ ไม่งั้นวิ่งๆไป รถหักกลาง เพราะมินิ พื้นรถมันเรียบและกว้างมาก เป็นเหล็กแผ่นขึ้นรูปคัทซี ต่อชนเฉยๆไม่ได้ แล้วอีกอย่าง ต้องเข้าอู่ที่ทำมินิโดยเฉพาะ หรืออู่ที่ทำรถโบราณ จะฝีมือดีกว่า ส่งเข้าอู่ซ่อมรถธรรมดาอย่าหวังเลย ไม่รับทำอีกต่างหาก

จากนั้นทำสีอีก ต้องเป็นเบอร์สีของมินิด้วยนะ (มินิ มีไม่กี่สีที่แรงๆ คล้ายๆอีโวน่ะ เช่น แดง เหลือง ดำ น้ำเงิน) ไม่งั้นออกมาอาจจะดูอีหลักอีเหลื่อ เหมือนอีโว ใส่ชุดแต่ง MUGEN อะไรทำนองนี้

ส่วนจะเอาหลังคาลายธงอังกฤษด้วยมั๊ย หรือหลังคาขาว จะเจาะซันรูฟ หรือมุงผ้าใบ ทำหลังคาถลก ก็ตามใจชอบ แต่แค่ขั้นตอนนี้ก็หลายหมื่นแล้วล่ะ

ต่อมา เครื่องยนต์ล่ะ สตาร์ทติดมั๊ย ถ้าไม่ติด ต้องซ่อม โช๊ค สปริง ที่ได้มาสภาพเป็นไง ติดมาครบหรือเปล่า หายากนะ ที่รถได้มาจากเซียงกงแล้วไม่ต้องซ่อมน่ะ ซ่อมอู่ไหนน่ะหรือ ไม่พ้นอู่มินิโดยเฉพาะ และอะไหล่แต่ละตัว ถ้าศูนย์ ROVER ไม่มี ต้องสั่งอังกฤษ หรือสั่งหิ้วมาจากเวปไซด์มินิบ้านเรา ราคาก็ไม่ต้องพูดถึง กินมาม่าไปหลายวันเลยแหล่ะ พวกแอสเซสซอรี่ ป้าย คิ้ว ขอบ ต่างๆ สั่งชุบโครเมี่ยม ขี้หมูขี้หมาก็หลักหมื่น

ล้อและยางเป็นไง ได้มาสภาพจะเป็นไง ใช้ไม่ได้ต้องสั่ง ล้อกล้วย 10 นิ้ว กับยาง DUNLOP บ้านเราใช่ว่าจะหาง่าย ร้านค๊อกพิทหรือบี-ควิกไม่มีแน่ มันง่ายเกินไป สำหรับคนเล่นรถมินิ ไปเดินวงเวียน 22 เลย ถึงจะมี หรือต้องสั่ง รออีกเป็นเดือน

ภายในอีก คอนโซล เบาะ แผงข้าง มือจับประตู มือหมุนกระจก หัวเกียร์ อย่าหวังว่ารถตัด จะมีมาครบ หาอีกนานกว่าจะครบ (แต่ถ้าจะใส่หัวเกียร์ซิ่ง กับเบาะ RECARO แล้วหุ้มแผงข้างใหม่เอง ทำเป็นตัวแข่ง มอนติ-คาโล ก็ไม่ว่ากัน)

กว่าจะจบ 300,000 จะอยู่มั๊ยครับ :eek::eek::eek:

มันไม่ใช่แค่ เอา หัวรถ ท้ายรถ มาต่อกันแล้ววิ่งได้นะครับ

ผมเคยคิดครับ เคยเกือบลอง แต่ได้ผู้ใหญ่ใจดีมาช่วยแนะนำ เคยเกือบพลาดไป ไม่งั้นเจ็บใจไปทั้งชีวิตครับ เสียเงินไปหลักแสน แต่ได้รถผีมาขับ

รถมินิ ทำเสร็จ มีทะเบียนเรียบร้อย (ทะเบียนแท้) ขายกันในหมู่ผู้เล่นมินิ (ส่วนใหญ่เป็นผู้ใหญ่วัยทำงาน) ขายกันอยู่ที่ 3-4 แสนเองนะครับ

ลองเปรียบเทียบกับการที่เราต้องมาทำรถเองแบบงูๆ ปลาๆ แล้วต้องเสียเงินใกล้เคียงกันดูครับ

ด้วยความปรารถนาดี

"คนรัก MINI"

21. 3sgte

464
    26
    0
    ขอบคุณมากครับ

ขอบคุณมากกกกกกกกกกก ครับ เเต่ ถามอีก ข้อครับ

1 รถที่ผมไปดูมัน หัวตัดตูดมา เลย หลังเเค่ ติดมาด้วยครับ คือว่าเป็นคันเดียว
    กัน เลยครับ เพียงเเค่ตัดมาครับ
    2 เรื่องเครืองถ้าเราจะซื้อ ก็น่าจะได้ลองสตาทดูครับ
    3 ถ้าเอาไปขึ้นจิ๊ก ตามอู่มาตรฐานจะได้ไหมครับเพราะรถที่บ้าน
    ผมชนหนักมาเปลี่ยนตูดมา ก็ ยังไม่มีปัญหาไรเลยครับ

อันนี้ ถามเพื่อความรู้นะครับ ส่วนเรื่องจะซื้อคง ยังไม่คิดเเล้วครับ
    น่ากลัวครับ

22. *~บอย (ลาม...ก)~*

*~บอย (ลาม...ก)~* Well-Known Member VIP

1,687
    49
    48
    เป็นรถที่มีเจ้าของแล้วมั่งพี่ถ้าเอามาแบบนี้

23. ARTO940

ARTO940 New Member Member

372
    37
    0

อยากได้เหมือนกันคับ ราคานี้ 3-4 แสนทำเสร็จมีทะเบียนแล้ว รบกวนชี้เป้าทาง PM ด้วยคับ ขอบคุณคับ

24. Keng_maejo

555
    25
    0
    :D เข้าดูเลยครับ ทุกคำตอบ ที่คุณอยากถาม --------> www.miniclubthailand.com

25. mhai

mhai New Member Lady Member

784
    1
    0
    อย่าเลยๆ คับไม่น่าจะคุ้มนะ จากที่ฟังๆมา....
    รอเก็บเงินพร้อมๆ แล้วซื้อรถถูกต้องดีก่าคับ.....
    แล้วเกิด โดนจับต่อหน้า ญ. จะยิ่งอายนะคับ.....อิอิ

26. O_O ""

O_O "" New Member Member

49
    1
    0
    ได้ไม่คุ้มเสียน่ะคับ

27. gowest

gowest New Member Member

89
    2
    0
    95000 ราคานี้
    ควรจะซื้อรถผีจริงๆ แบบจบแล้วขับได้เลยครับ
    ซื้อมาขับ......ถ้าโชคดี.....ขับได้เกืน1ปีก็คุ้มครับ
    คิดซะว่าผ่อนเดือนหละไม่ถืงหมื่น ..... ดดนจับก็ยังยิ้มได้
    ยิ้มแห้งๆหน่อย

28. ตุ๊กตายาง

ตุ๊กตายาง New Member Member

472
    22
    0
    ไม่สันทัด รถรุ่นนี้ซะด้วย แต่ถ้า เป็น มินิ รุ่นปัจจุบัน แล้ว จบได้ ที่ 3-4 แสน ผมว่าก็โอเค นะ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้